BUY
₹2,364
₹2,178
₹2,500
5.75%
வலுவான Q1 FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, Prabhudas Lilladher Lupin மீதான தனது குவிப்பு மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது; அதேவேளை, அண்மைய ஆண்டுகளின் விதிவிலக்கான வருவாய் வேகம் இடைநிறுத்தப்பட வாய்ப்புள்ளதாக எச்சரித்தது. மேம்பட்ட தயாரிப்பு கலவை, US சிறப்பு-தயாரிப்பு அறிமுகங்கள், USFDA வசதி அனுமதிகள், உள்நாட்டு ஃபார்முலேஷன்ஸ் மீட்சி மற்றும் செலவு மேம்பாடு ஆகியவற்றால் FY23 முதல் FY26 வரை Lupin இன் EBITDA சுமார் ஐந்து மடங்கு உயர்ந்தது.
எனினும், gTolvaptan, gMirabegron மற்றும் gSpiriva ஆகியவை சேர்ந்து மொத்த EPSஇல் சுமார் 50 சதவீத பங்களிப்பைக் கொண்டுள்ளன; இவை Q2 FY27 மற்றும் FY28 முதல் அதிகரிக்கும் போட்டியை எதிர்கொள்கின்றன. 25 மடங்கு FY28E EPS அடிப்படையில், தரகர் Rs 2,500 இலக்கு விலையை தக்கவைத்துள்ளார்.
Lupin, Q1 FY27இல் Rs 82,769 mn வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32.0 சதவீதம் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher இன் Rs 79,042 mn மதிப்பீட்டை விட 5.0 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. இந்த முன்னேற்றம் முக்கியமாக பிற உலகச் சந்தைகளால் உந்தப்பட்டது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 82,769 mn | +32.0% | Rs 79,042 mn மதிப்பீட்டை விட 5.0% அதிகம் |
| EBITDA | Rs 24,635 mn | +50.1% | மதிப்பீட்டை விட 15.2% அதிகம் |
| EBITDA விளிம்பு | 29.8% | Q1 FY26இல் 26.2% உடன் ஒப்பிடுகையில் | Q4 FY26இல் 29.0% உடன் ஒப்பிடுகையில் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 14,150 mn | +16.1% | மதிப்பீட்டை விட 9.0% அதிகம் |
இந்திய ஃபார்முலேஷன்ஸ் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 23,796 mn ஆனது. வட அமெரிக்க வருவாய் 42.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 34,348 mn ஆனது; வளர்ந்து வரும் சந்தைகள் 51.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 9,897 mn ஆகவும், பிற வளர்ந்த சந்தைகள் 48.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 11,494 mn ஆகவும் இருந்தன.
US வருவாய் US$ 363 mn ஆக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2 சதவீதம் குறைந்து, தரகரின் US$ 370 mn மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது. gTolvaptan மற்றும் புதிய அறிமுகங்கள் US செயல்திறனுக்கு ஆதரவளித்தன.
gTolvaptan பங்களிப்பு மற்றும் சாதகமான தயாரிப்பு கலவையால் EBITDA விளிம்பு, ஓராண்டுக்கு முந்தைய 26.2 சதவீதம் மற்றும் Q4 FY26இன் 29.0 சதவீதத்திலிருந்து 29.8 சதவீதமாக விரிவடைந்தது. மொத்த விளிம்பு சுமார் 74.6 சதவீதத்தில் வலுவாக இருந்தது.
R&D செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 6,077 mn ஆனது; இது விற்பனையில் 7.4 சதவீதமாகும். சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 14,150 mn ஆனது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 9 சதவீதம் அதிகம்.
நிர்வாகம் FY27க்கான US வருவாயை US$ 1.1-1.2 bn என்றும், இயல்பாக்கப்பட்ட காலாண்டு US வருவாய் விகிதத்தை US$ 250-280 mn என்றும் வழிகாட்டியது. எதிர்பார்க்கப்படும் போட்டிக்கு மத்தியில் 25 சதவீத EBITDA விளிம்பு வழிகாட்டுதலை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது.
Lupinஇன் சிறப்பு பைப்லைன், பயோசிமிலர்ஸ் மற்றும் 505(b)(2) வாய்ப்புகள் போட்டி அழுத்தத்தை ஓரளவு ஈடுசெய்யும் என Prabhudas Lilladher எதிர்பார்க்கிறது; ஆனால் FY26-FY28Eஇல் PAT குறையும் என கணித்துள்ளது. முக்கியமாக அதிக தேய்மானம் காரணமாக, தரகர் FY27E மற்றும் FY28E EPSஐ முறையே 5.6 சதவீதம் மற்றும் 5.0 சதவீதம் குறைத்தார்.
| நிதியாண்டு | வருவாய் | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 3,10,645 mn | Rs 78,151 mn | Rs 45,112 mn |
| FY28E | Rs 3,30,545 mn | Rs 77,445 mn | Rs 45,397 mn |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)