Buy
₹350
₹364.5
₹405
15.71%
ஜூலை 22, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), Mahindra & Mahindra Financial (MMFS) மீதான தனது வாங்கும் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. வலுவான 1QFY27 வருவாய், குறைந்த கடன் செலவுகள், செயல்பாட்டு செலவுக் கட்டுப்பாடு மற்றும் வீல்ஸ் வணிகத்துக்கு அப்பாலான பல்வகைப்படுத்தலில் தொடக்க முன்னேற்றம் ஆகியவற்றை அது சுட்டிக்காட்டியது. தரகரின் இலக்கு விலை Rs 405, இது மார்ச் 2028 மதிப்பிடப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 1.8 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது; தற்போதைய சந்தை விலை Rs 350 ஆகும்.
MMFS, 1QFY27-ல் சுமார் Rs 900 கோடி வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 70 சதவீதம் உயர்ந்து, MOFSL மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. நிகர வட்டி வருமானம் Rs 2,413 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 20 சதவீதம் உயர்ந்து, மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. அதிக டிவிடெண்ட் மற்றும் கட்டண வருமானத்தின் ஆதரவால், பிற வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 29 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 353 கோடியாகியது.
செயல்பாட்டு செலவுகள் சுமார் Rs 1,010 கோடியாக இருந்தன; அவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 8 சதவீதம் உயர்ந்தன. அதேவேளை செலவு-வருமான விகிதம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 430 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு சுமார் 36.5 சதவீதமாகியது. ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 30 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 1,756 கோடியாகி, மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. சுமார் Rs 570 கோடியான கடன் செலவுகள் MOFSL மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20 சதவீதம் குறைவாக இருந்தன; ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் சுமார் 1.7 சதவீதமாக இருந்தன, ஓராண்டுக்கு முன்பு இது 2.2 சதவீதமாக இருந்தது.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு / மதிப்பீட்டு ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் | சுமார் Rs 900 கோடி | சுமார் 70% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20% அதிகம் |
| நிகர வட்டி வருமானம் | Rs 2,413 கோடி | சுமார் 20% உயர்வு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| பிற வருமானம் | சுமார் Rs 353 கோடி | சுமார் 29% உயர்வு, டிவிடெண்ட் மற்றும் கட்டண வருமான ஆதரவு |
| செயல்பாட்டு செலவுகள் | சுமார் Rs 1,010 கோடி | சுமார் 8% உயர்வு |
| செலவு-வருமான விகிதம் | சுமார் 36.5% | சுமார் 430 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பாடு |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் | சுமார் Rs 1,756 கோடி | சுமார் 30% உயர்வு; மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப |
| கடன் செலவுகள் | சுமார் Rs 570 கோடி | மதிப்பீட்டை விட சுமார் 20% குறைவு; ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட கடன் செலவுகள் சுமார் 1.7% |
1QFY27-ல் வணிகச் சொத்துகள் சுமார் Rs 1.37 லட்சம் கோடியாக இருந்தன; அவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 13 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக சுமார் 2 சதவீதமும் உயர்ந்தன. வழங்கல்கள் சுமார் Rs 15,600 கோடியாக இருந்தன; அவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 22 சதவீதம் உயர்ந்தன, ஆனால் தொடர்ச்சியாக சுமார் 10 சதவீதம் குறைந்தன.
முக்கிய பிரிவுகள் முழுவதும் வளர்ச்சி பரவலாக இருந்தது. டிராக்டர் வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 45 சதவீதம், SME வழங்கல்கள் சுமார் 30 சதவீதம், பயணியர் வாகன வழங்கல்கள் சுமார் 24 சதவீதம் மற்றும் பயன்படுத்தப்பட்ட வாகன வழங்கல்கள் 16 சதவீதம் உயர்ந்தன. வாடிக்கையாளர் பிரிவுகளிலான பல்வகைப்படுத்தல், வீல்ஸ்-அடிப்படையிலான கடன் வழங்கலுடன் தொடர்புடைய பருவகால மற்றும் சுழற்சி ஏற்ற இறக்கத்தைக் குறைக்க முடியும் என MOFSL நம்புகிறது. FY26 முதல் FY28 வரையிலான AUM கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதம் சுமார் 14 சதவீதம் என அது கணித்துள்ளது.
காலாண்டில் சொத்து தரம் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. மொத்த ஸ்டேஜ் 3 மற்றும் நிகர ஸ்டேஜ் 3, தொடர்ச்சியாக சுமார் 4 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து முறையே 3.45 சதவீதம் மற்றும் 1.48 சதவீதமாகின. ஸ்டேஜ் 3 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் தொடர்ச்சியாக 50 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 58.1 சதவீதமாகியது.
ஸ்டேஜ் 2 தொடர்ச்சியாக சுமார் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து சுமார் 4.9 சதவீதமாகியது; ஸ்டேஜ் 2 ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் சுமார் 20 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 7.8 சதவீதமாகியது. ரைட்-ஆஃப்கள் சுமார் Rs 480 கோடியாக இருந்தன, அல்லது கடந்த பன்னிரண்டு மாதங்களின் தவறுதல் நேர வெளிப்பாட்டில் 1.6 சதவீதமாக இருந்தன; ஸ்டேஜ் 3-க்கான நிகர சறுக்கல்கள் Rs 640 கோடியாக இருந்தன, இது ஓராண்டுக்கு முன்பு Rs 700 கோடியாக இருந்தது.
வசூல் செயல்திறன் சுமார் 95 சதவீதமாக இருந்தது; முந்தைய காலாண்டில் இது 98 சதவீதமாக இருந்தது. 30 நாட்களுக்கு மேற்பட்ட நிலுவை பல ஆண்டு குறைந்த அளவில் இருப்பதாகவும், 2HFY26-ல் அமைக்கப்பட்ட நிர்வாக மேலடுக்குகள் பொருளாதார அல்லது பருவமழை தொடர்பான பாதகமான சூழல்களுக்கு பாதுகாப்பளிப்பதாகவும் MOFSL குறிப்பிட்டது.
மார்ஜின்கள் அருகிலுள்ள கால அழுத்தத்தை எதிர்கொண்டன. கணக்கிடப்பட்ட கடன் ஈட்டல் சுமார் 14 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது; ஆனால் நிதிச் செலவு தொடர்ச்சியாக சுமார் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 7.1 சதவீதமாகியது. இதன் விளைவாக, ஸ்பிரெட்கள் சுமார் 10 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 6.9 சதவீதமாகின; கணக்கிடப்பட்ட நிகர வட்டி மார்ஜின் தொடர்ச்சியாக சுமார் 15 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து சுமார் 7.1 சதவீதமாகியது.
தயாரிப்பு கலவை மேம்படுத்தல், அளவான விலை நிர்ணயம், அதிக கட்டண வருமானம் மற்றும் கூடுதல் பணப்புழக்கத்தின் இயல்பாக்கம் மார்ஜின்களுக்கு ஆதரவளிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27E மற்றும் FY28E இரண்டிலும் நிகர வட்டி மார்ஜின் சுமார் 7 சதவீதமாக இருக்கும் என MOFSL மாதிரியாகக் கொண்டுள்ளது.
அடுத்த ஐந்து ஆண்டுகளில் AUM கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதத்தை சுமார் 16-18 சதவீதம் என வைத்திருக்கும் இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் தெரிவித்தது. இதற்கு வீல்ஸில் தோராயமாக 11-12 சதவீத வளர்ச்சியும் புதிய வணிகங்களில் சுமார் 30 சதவீத வளர்ச்சியும் வழிநடத்தும்.
மார்ட்கேஜ்கள், SME, குத்தகை மற்றும் பிற வீல்ஸ் அல்லாத வணிகங்களுக்கு தலைமைத்துவம், தயாரிப்புகள், விநியோகம் மற்றும் புதிய சந்தைகளில் முதலீடுகள் மூலம் ஆதரவு அளிக்கப்படுகிறது. வீட்டு நிதி தற்போது வலுவான லாபத்தன்மையை வழங்குவதாகவும், காப்பீட்டு தரகு மற்றும் சொத்து மேலாண்மை விரிவடைந்து வருவதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. வங்கிகளின் வலுவான போட்டி காரணமாக, ஃப்ளீட் ஆபரேட்டர்களுக்கான வர்த்தக-வாகன வெளிப்பாட்டைக் குறைக்கவும் அது திட்டமிட்டுள்ளது.
குறைந்த ஒதுக்கீடுகள் மற்றும் செயல்பாட்டு செலவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், MOFSL FY27E மற்றும் FY28E வரிக்குப் பிந்தைய லாப மதிப்பீடுகளை முறையே சுமார் 5 சதவீதம் மற்றும் 4 சதவீதம் உயர்த்தியது. FY26-FY28 AUM மற்றும் வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதம் முறையே சுமார் 14 சதவீதம் மற்றும் 23 சதவீதம் என அது மதிப்பிடுகிறது.
| முன்னறிவிப்பு / மதிப்பீட்டு அளவுகோல் | MOFSL பார்வை |
|---|---|
| இலக்கு விலை | Rs 405 |
| மதிப்பீட்டு அடிப்படை | மார்ச் 2028 மதிப்பிடப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 1.8 மடங்கு |
| FY27E PAT மதிப்பீட்டு திருத்தம் | சுமார் 5% உயர்த்தப்பட்டது |
| FY28E PAT மதிப்பீட்டு திருத்தம் | சுமார் 4% உயர்த்தப்பட்டது |
| FY26-FY28 AUM CAGR | சுமார் 14% |
| FY26-FY28 PAT CAGR | சுமார் 23% |
| FY28E சொத்துகள் மீதான வருவாய் | 2.4% |
| FY28E ஈக்விட்டி மீதான வருவாய் | 15% |
இந்த கருதுகோளின் முக்கிய காரணிகளில் வீல்ஸ் அல்லாத வணிகங்களின் விரிவாக்க வேகம், சொத்து தரத்தின் தொடர்ச்சியான உறுதித்தன்மை, பணப்புழக்கம் மற்றும் கடன் பெறும் செலவுகளின் இயல்பாக்கம், அத்துடன் வீல்ஸ் வணிகத்தின் பருவகால தன்மை மற்றும் வர்த்தக-வாகன போட்டியை ஈடுசெய்யும் திறன் ஆகியவை அடங்கும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)