enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Mahindra & Mahindra SUV அறிமுகங்களும் விளிம்புநிலை மீட்சியும் FY27 வளர்ச்சி கண்ணோட்டத்திற்கு ஆதாரம்

Mahindra & Mahindra Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

30 Jul 2026

துறை: Automobile & Ancillaries

பரிந்துரை விலை

₹3,284

CMP

₹3,321

இலக்கு

₹4,108

ஏற்றம்

25.09%

முதலீட்டு பார்வை

ஜூலை 30, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), Mahindra & Mahindra (M&M) மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; நியாயமான மதிப்பு ஒரு பங்கிற்கு Rs 4,108 ஆகும். வலுவான தயாரிப்பு அறிமுகத் திட்ட வரிசை, நேர்மறையான நுகர்வோர் மனநிலை, மேம்படும் வாகன லாபத்தன்மை மற்றும் விவசாயத் துறை விளிம்புநிலைகளின் மீட்சி ஆகியவை முதலீட்டு தரப்புக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.

FY26 முதல் FY28 வரையில் வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT ஆகியவற்றுக்கு முறையே சுமார் 16 per cent, 13 per cent மற்றும் 14 per cent கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதங்களை (CAGR) MOFSL கணித்துள்ளது.

1QFY27 நிதிச் செயல்திறன்

M&M, 1QFY27-ல் Rs 41,919.7 கோடி தனித்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23.0 per cent அதிகரிப்பாகவும், MOFSL-ன் மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்ததாகவும் இருந்தது. சுமார் 14 per cent அளவு வளர்ச்சி மற்றும் 8.1 per cent கலப்பு சராசரி விற்பனை விலை வளர்ச்சி இதற்கு ஆதரவளித்தன.

EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.6 per cent உயர்ந்து Rs 5,110.6 கோடி ஆனது; இது மதிப்பீடுகளுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. இருப்பினும், 12.2 per cent EBITDA விளிம்புநிலை MOFSL-ன் 12.5 per cent மதிப்பீட்டை விட சற்று குறைவாக இருந்தது. அதிக மூலப்பொருள் செலவுகள் மொத்த விளிம்புநிலையை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 350 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைத்து 22.0 per cent ஆகச் செய்தன.

பதிவான PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.8 per cent உயர்ந்து Rs 3,690 கோடி ஆனது; இது MOFSL-ன் Rs 3,460 கோடி மதிப்பீட்டை மீறியது. CIE-யில் பங்குகளை விற்றதில் கிடைத்த லாபத்தைத் தொடர்ந்து எதிர்பார்ப்பை விட அதிகமாக இருந்த Rs 820 கோடி பிற வருவாயே இந்த முன்னேற்றத்துக்கு முக்கிய காரணமாக இருந்தது.

வணிகப் பகுதி / அளவுகோல் 1QFY27 செயல்திறன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் MOFSL ஒப்பீடு
தனித்த வருவாய் Rs 41,919.7 கோடி 23.0 per cent உயர்வு பெரும்பாலும் ஒத்தது
EBITDA Rs 5,110.6 கோடி 4.6 per cent உயர்வு பெரும்பாலும் ஒத்தது
EBITDA விளிம்புநிலை 12.2 per cent 12.5 per cent மதிப்பீடு
பதிவான PAT Rs 3,690 கோடி 6.8 per cent உயர்வு Rs 3,460 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு மேல்
வாகன வருவாய் Rs 31,000 கோடி 24.4 per cent உயர்வு Rs 29,300 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு மேல்
வாகன PBIT விளிம்புநிலை 7.1 per cent 7.5 per cent மதிப்பீட்டுக்கு கீழ்
விவசாய வருவாய் Rs 10,950 கோடி 19.2 per cent உயர்வு Rs 11,370 கோடி மதிப்பீட்டுக்கு கீழ்
விவசாய PBIT விளிம்புநிலை 18.5 per cent 17.5 per cent மதிப்பீட்டுக்கு மேல்

பிரிவு கண்ணோட்டம் மற்றும் விளிம்புநிலை மீட்சி

வாகனப் பிரிவு Rs 31,000 கோடி வருவாயை ஈட்டியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.4 per cent உயர்ந்து, MOFSL-ன் Rs 29,300 கோடி மதிப்பீட்டை விஞ்சியது. அதன் 7.1 per cent PBIT விளிம்புநிலை 7.5 per cent மதிப்பீட்டை விட சற்றுக் குறைவாக இருந்தது.

விவசாயப் பிரிவு Rs 10,950 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.2 per cent உயர்ந்து, Rs 11,370 கோடி மதிப்பீட்டை விட சற்று குறைவாக இருந்தது. அதன் 18.5 per cent PBIT விளிம்புநிலை தரகரின் 17.5 per cent கணிப்பை மீறியது.

பொருட்களின் விலைகள் முக்கியமான கண்காணிப்பு அம்சமாக இருந்தாலும், விலை நிர்ணயம், செயல்பாட்டு நெம்புகோல் மற்றும் செலவு மேம்படுத்தல் மூலம் 2QFY27 முதல் வாகன விளிம்புநிலைகள் படிப்படியாக மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பருவகால தேவை வலுப்பெற்று, பொருட்கள் பணவீக்கம் மிதமடைவதால் இரண்டாம் பாதியில் விவசாய லாபத்தன்மை மேம்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

தயாரிப்பு அறிமுகத் திட்ட வரிசை மற்றும் திறன் விரிவாக்கம்

FY27E-ல் டிராக்டர்களுக்கு நடுத்தர ஒற்றை இலக்கத் துறை வளர்ச்சி, M&M பயன்பாட்டு வாகனங்களுக்கு நடுத்தர முதல் உயர் பதின்ம வயது வளர்ச்சி மற்றும் இலகு வர்த்தக வாகனங்களுக்கு (LCVs) உயர் ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சி என நிர்வாகம் வழிகாட்டியுள்ளது. FY26 முதல் FY28 வரையில் M&M பயன்பாட்டு வாகன அளவு CAGR 14 per cent என MOFSL கருதுகிறது.

2031க்குள், ஒரு நடுப்பகுதி மேம்பாடு உட்பட 10 உள்எரிப்பு இயந்திர (ICE) SUVs, ஆறு பேட்டரி மின்சார வாகனங்கள் (BEVs), மற்றும் மூன்று EVs உட்பட 10 LCVs-ஐ அறிமுகப்படுத்த M&M திட்டமிட்டுள்ளது. CY26-க்கான திட்டமிடப்பட்ட அறிமுகங்களில், இரண்டு நடுப்பகுதி மேம்பாடுகள் உட்பட மூன்று ICE SUVs, இரண்டு BEVs மற்றும் 3.5-டன்னுக்கும் குறைவான பிரிவில் ஒரு EV உட்பட இரண்டு LCVs அடங்கும்.

SUV திறன் 1HFY27 முடிவில் மாதத்திற்கு 64,500 அலகுகளில் இருந்து 68,000 அலகுகளாகவும், FY27 முடிவில் மாதத்திற்கு 82,000 அலகுகளாகவும் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. சக்கானில் மேலும் விரிவாக்கமும் நாக்பூரில் புதிய வசதியும் ஐந்து ஆண்டுகளில் SUV திறனை இரட்டிப்பாக்குவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளன.

வாகன செயல்பாட்டு கருத்துரை

  • 1QFY27-ல் SUV அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.9 per cent உயர்ந்தன, அதேவேளையில் LCV அளவுகள் 20 per cent உயர்ந்தன.
  • EV SUV அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 77 per cent உயர்ந்தன; SUV விற்பனையில் EV ஊடுருவல் 12 per cent-ஐ எட்டியது.
  • PLI ஊக்கத்தொகைகள் இல்லாமல் EV வணிகம் EBITDA-நேர்மறையாக மாறியது.
  • அளவு, உள்ளூர்மயமாக்கல், தளப் பகிர்வு மற்றும் வழங்கல் சங்கிலி சேமிப்புகள் மூலம் EV லாபத்தன்மை மேம்படும் என்றும், நடுத்தர காலத்தில் EV விளிம்புநிலைகள் ICE விளிம்புநிலைகளுடன் இணையும் என்றும் நிர்வாகம் நம்புகிறது.
  • டீலர் இருப்பு சுமார் 14 முதல் 15 நாட்களாக இருந்தது; டிராக்டர் இருப்பு 30 முதல் 40 நாட்களாக இருந்தது.

வழங்குநர் இடையூறுகள், வெள்ளம் மற்றும் உதிரிபாகப் பற்றாக்குறை குறுகிய கால உற்பத்தி நிலையற்ற தன்மையை ஏற்படுத்தக்கூடும்.

MOFSL மதிப்பீட்டு திருத்தங்கள்

MOFSL தனது FY27E மற்றும் FY28E அளவுக் கருதுகோள்களை 0.9 per cent-ஆலும், நிகர விற்பனை மதிப்பீடுகளை 3.6 per cent-ஆலும் உயர்த்தியது. FY27E EBITDA விளிம்புநிலையை 80 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைத்து 12.7 per cent ஆகவும், FY27E PAT-ஐ 2.4 per cent குறைத்து Rs 16,340 கோடியாகவும் செய்தது; அதே நேரத்தில் FY28E PAT-ஐ 2.7 per cent உயர்த்தி Rs 20,270 கோடியாக்கியது.

நிர்வாகத்தின் நடுத்தர ஒற்றை இலக்கத் துறை கண்ணோட்டம் மற்றும் கிராமப்புற மனநிலையின் ஆதரவுடன், டிராக்டர் அளவு வளர்ச்சி கருதுகோளை தரகர் பூஜ்ஜியத்திலிருந்து 4 per cent ஆக உயர்த்தினார். FY26-ல் M&M-ன் 52.3 per cent சந்தைப் பங்கைக் குறிப்பிட்டு, FY26 முதல் FY28 வரையில் 3.5-டன்னுக்கும் குறைவான பிக்-அப் மற்றும் LCV தயாரிப்புகளுக்கு 10 per cent அளவு CAGR-ஐ கணித்துள்ளார்.

மதிப்பீடு

மார்ச் 2028E பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையில் MOFSL M&M-ஐ மதிப்பிடுகிறது. அது டிராக்டர்களுக்கு 26 மடங்கு மற்றும் வாகனங்களுக்கு 24 மடங்கு இலக்கு P/E மடங்குகளைப் பயன்படுத்தி, ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்திய பின் துணை நிறுவனங்களை மதிப்பிடுகிறது. இதன் விளைவான நியாயமான மதிப்பு ஒரு பங்கிற்கு Rs 4,108 ஆகும்.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.