Buy
₹1,010
₹1,007
₹1,410
39.60%
Motilal Oswal Financial Services Limited, Max Healthcare மீதான தனது Buy பரிந்துரையைத் தொடர்கிறது. தற்போதுள்ள மருத்துவமனைகளின் சிறந்த செயல்பாட்டுத் திறன் மற்றும் நீண்டகால வளர்ச்சித் தெளிவை ஆதரிக்கும் குறிப்பிடத்தக்க விரிவாக்கத் திட்டத்தை அது சுட்டிக்காட்டியுள்ளது. இதுவரை அறிவிக்கப்பட்ட திட்டங்கள் FY27 முதல் FY29 வரை சுமார் 2,800 beds சேர்க்கக்கூடும்; இது தற்போதைய திறனில் 50 சதவீதத்திற்கும் அதிகம். இதற்கான திட்டமிட்ட மூலதனச் செலவு Rs 61 billion ஆகும்.
தரகர், Max Healthcare ஐ பகுதிகளின் மொத்த மதிப்பு அடிப்படையில் மதிப்பிட்டு, Rs 1,410 இலக்கு விலையைத் தக்கவைத்துள்ளார்.
Max Healthcare, 1QFY27 இல் எதிர்பார்ப்பை விட சற்று அதிக வருவாயையும் மதிப்பீட்டுக்கு இணையான EBITDA யையும் வழங்கியது. எனினும், அதிக தேய்மானம் மற்றும் வட்டி செலவுகள் காரணமாக, சரிசெய்யப்பட்ட PAT, Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 13.5 சதவீதம் குறைந்தது. அறக்கட்டளை வணிகம் உட்பட Max நெட்வொர்க் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 28.3 billion ஆனது; இது தரகரின் Rs 27.3 billion மதிப்பீட்டை விட அதிகம்.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| அறக்கட்டளை வணிகம் உட்பட Max நெட்வொர்க் வருவாய் | Rs 28.3 billion | 15.3% உயர்வு | Rs 27.3 billion மதிப்பீடு |
| EBITDA | Rs 7 billion | 13% உயர்வு | மதிப்பீட்டுக்கு இணையானது; 25.6% மதிப்பீட்டுக்கு எதிராக 24.6% வரம்பு |
| EBITDA வரம்பு | 24.6% | 55 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைவு | 25.6% மதிப்பீடு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 3.7 billion | பெரும்பாலும் நிலையானது | Rs 4.3 billion மதிப்பீடு; மதிப்பீட்டை விட 13.5% குறைவு |
| மொத்த வரம்பு | 75% | 70 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு | — |
இதர செலவுகள் அதிகரித்ததால் EBITDA வரம்பு குறைந்தது; அதேவேளையில் மொத்த வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 75 சதவீதமாக விரிவடைந்தது.
திறன் சேர்க்கைகள் மற்றும் புற்றுநோய் மருந்துகளின் தாக்கம் இருந்தபோதும், மருத்துவமனை வணிகம் சாதகமான செயல்பாட்டுப் போக்குகளைத் தொடர்ந்தது. நிரம்பிய படுக்கை நாட்களில் 10 சதவீத உயர்வு, அதிக நோயாளர் வருகை மற்றும் புதிதாகத் தொடங்கப்பட்ட வசதிகளின் வளர்ச்சி ஆதரவுடன், 1QFY27 இல் மருத்துவமனை நெட்வொர்க் மொத்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 29.8 billion ஆனது.
செயல்பாட்டு படுக்கைத் திறன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஆக்கிரமிப்பு 75 சதவீதத்திற்கும் அதிகமான ஆரோக்கியமான நிலையில் இருந்தது. ARPOB ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 81,900 ஆனது; ஒரு படுக்கைக்கான ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட EBITDA, ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த Rs 6.8 million இலிருந்து Rs 7.1 million ஆக உயர்ந்தது.
| செயல்பாட்டு அளவீடு | 1QFY27 / தற்போதைய நிலை | மாற்றம் அல்லது பங்களிப்பு |
|---|---|---|
| மருத்துவமனை நெட்வொர்க் மொத்த வருவாய் | Rs 29.8 billion | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16% உயர்வு |
| நிரம்பிய படுக்கை நாட்கள் | — | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10% உயர்வு |
| செயல்பாட்டு படுக்கைத் திறன் | — | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% உயர்வு |
| ஆக்கிரமிப்பு | 75% க்கும் அதிகம் | ஆரோக்கியமாக இருந்தது |
| ARPOB | Rs 81,900 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5% உயர்வு |
| ஒரு படுக்கைக்கான ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட EBITDA | Rs 7.1 million | ஓராண்டுக்கு முன்பு Rs 6.8 million |
சர்வதேச நோயாளர் வருவாய் 18 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2.5 billion ஆனது; இது மருத்துவமனை வருவாயில் சுமார் 9 சதவீதமாகும். டிஜிட்டல் வருவாய் Rs 9.4 billion அல்லது மொத்த வருவாயில் சுமார் 32 சதவீதமாக இருந்தது. உள்நோயாளர் வருவாயில் புற்றுநோயியல் பங்களிப்பு 22 சதவீதமாக இருந்தது; இது ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 26 சதவீதத்திலிருந்து குறைந்தது. அதேநேரம், புற்றுநோயியல் தவிர்த்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்தது.
Max Smart இன் செயல்பாட்டுக்கு வந்த படுக்கைகள் சுமார் 80 சதவீத ஆக்கிரமிப்பில் இயங்குகின்றன என்றும், அடுத்த சில காலாண்டுகளில் EBITDA அதிகரிக்கும் என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. அதன் 400-படுக்கை பிரவுன்ஃபீல்ட் கோபுரத்தின் மீதமுள்ள திறன் 2QFY27 இல் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
செப்டம்பர் அல்லது அக்டோபர் 2026 இல் நடைபெறும் காப்பீட்டுக் கட்டண பேச்சுவார்த்தைகள் மற்றும் புதுப்பிப்புகள், முந்தைய பேச்சுவார்த்தையில் ஒப்புக்கொண்டபடி, சுமார் 6 சதவீத தானியங்கி விலைத் திருத்தத்தை வழங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. கீமோதெரபி மருந்துகள் நிறுத்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து 4QFY27 முதல் புற்றுநோயியல் வருவாய் இயல்பு நிலைக்கு வரத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. கட்டமைப்பு ரீதியாக நஷ்டமளிக்கும் நிறுவன வணிகத்தைச் சார்ந்திருப்பதையும் Max Healthcare குறைத்து வருகிறது; அங்கு அதன் வெளிப்பாடு புற்றுநோயியல் தாக்கத்தை அதிகரித்தது.
Kalinga Hospital கையகப்படுத்தலும் புதிய திறன்களும் குறுகியகால செலவுச் சவால்களாகத் தொடரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. Max Healthcare, Kalinga Hospital இல் 58.3 சதவீத பங்கைக் கையகப்படுத்தியது; இது கையகப்படுத்தலுக்குப் பிறகு 1QFY27 இல் Rs 190 million வருவாயையும் Rs 20 million EBITDA யையும் பங்களித்தது.
Kalinga, 50 சதவீத ஆக்கிரமிப்பு மற்றும் Rs 35,000 ARPOB உடன் செயல்படுகிறது. உள்கட்டமைப்பு புதுப்பித்தல், தொழில்நுட்ப மேம்பாடுகள் மற்றும் வலுவான மருத்துவத் திட்டங்கள் மூலம் 12 மாதங்களுக்குள் நிலைமையை மாற்றுவதே நிர்வாகத்தின் இலக்காகும்.
சமீபத்தில் செயல்பாட்டுக்கு வந்த மருத்துவமனைகளின் அதிக செயல்பாட்டுச் செலவுகளைப் பிரதிபலிக்க, தரகர் தனது FY27 மதிப்பீட்டை 4 சதவீதம் குறைத்தார். CGHS வசூல் மேம்படும்போது செயல்பாட்டு மூலதனத் தீவிரம் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. உள்நாட்டு திரட்டல்கள் மற்றும் கூடுதல் கடன் மூலம் மூலதனச் செலவு நிதியளிக்கப்படும் நிலையில், EBITDA இன் 2.5 மடங்கு நிகரக் கடன் வழிகாட்டுதலையும் வழங்கியுள்ளது.
Max Lab மற்றும் Max Home, Max Healthcare இன் ஒருங்கிணைந்த பராமரிப்பு தளத்தை விரிவுபடுத்துகின்றன. 1QFY27 இல் Max Lab வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 580 million ஆனது. அதன் சேவைகள் 60 க்கும் மேற்பட்ட நகரங்களில் கிடைக்கின்றன; காலாண்டில் அது 0.6 million க்கும் மேற்பட்ட நோயாளிகளுக்கு சேவை வழங்கியது.
Max Home வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 780 million ஆனது. இந்த வணிகம் 15 நகரங்களில் 16 சிறப்புச் சேவை பிரிவுகளை வழங்குகிறது; மீண்டும் நிகழும் பரிவர்த்தனைகள் வணிகத்தில் 56 சதவீதத்திற்கும் அதிக பங்கைக் கொண்டுள்ளன.
FY26 முதல் FY28 வரை மருத்துவமனை வருவாய் 18 சதவீத CAGR இல் வளர்ந்து Rs 132 billion ஆகும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. Max Lab மற்றும் Max@Home முறையே 17 சதவீதம் மற்றும் 24 சதவீதம் CAGR இல் வளர முன்னறிவிக்கப்பட்டுள்ளன.
| வணிகம் | முன்னறிவிப்பு / மதிப்பீட்டு அடிப்படை |
|---|---|
| மருத்துவமனைகள் | FY26–FY28 இல் 18% வருவாய் CAGR; 12-மாத அடுத்தகால EV/EBITDA இன் 33 மடங்கில் மதிப்பீடு |
| Max Lab | 17% வருவாய் CAGR; 12-மாத அடுத்தகால EV/EBITDA இன் 30 மடங்கில் மதிப்பீடு |
| Max@Home | 24% வருவாய் CAGR; 12-மாத அடுத்தகால EV/sales இன் 11 மடங்கில் மதிப்பீடு |
Rs 1,410 இலக்கு விலை, மேலே விவரிக்கப்பட்ட பகுதிகளின் மொத்த மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)