BUY
₹1,009
₹1,007
₹1,150
13.97%
ஆகஸ்ட் 16, 2026 தேதியிட்ட தனது Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Max Healthcare Institute மீதான BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, Rs 1,009 என்ற CMP-உடன் ஒப்பிடுகையில் ஒரு பங்குக்கு Rs 1,150 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்தது. புதிய படுக்கைகள் சேர்க்கப்படுவது, திருத்தப்பட்ட CGHS கட்டணங்கள் மற்றும் Noida, Dwarka அலகுகளில் மேலும் திறன் அதிகரிப்பு ஆகியவற்றின் ஆதரவால் நிறுவனத்தின் வளர்ச்சிப் பாதை தொடர்ச்சியாக மேம்படுவதாக தரகர் கருதுகிறது.
Prabhudas Lilladher, குறிப்பாக போட்டிமிக்க NCR சந்தையில் Max Healthcare இன் செயல்பாட்டுத் திறனை எடுத்துக்காட்டியது. EBITDA, FY26-FY28E காலத்தில் 19 சதவீத CAGR-ல் வளரும் என எதிர்பார்க்கிறது; CMP-ல் சுமார் 27x ஆக இருப்பதுடன் ஒப்பிடுகையில், நிறுவனத்தை 30x FY28E EV/EBITDA என்ற மதிப்பில் மதிப்பிட்டுள்ளது.
Max Healthcare, பெரும்பாலும் மதிப்பீட்டுக்கு இணையான Q1FY27 செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.2 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 28,350 million ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 27,189 million மதிப்பீட்டை விட 4.3 சதவீதம் அதிகம். EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 7,050 million ஆக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 1.3 சதவீதம் அதிகம்.
| அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 28,350 million | +15.2% | Rs 27,189 million மதிப்பீட்டை விட 4.3% அதிகம் |
| EBITDA | Rs 7,050 million | +14.8% | மதிப்பீட்டை விட 1.3% அதிகம் |
| EBITDA விளிம்பு | 24.9% | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 bps மற்றும் தொடர்ச்சியாக 190 bps குறைவு | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 3,790 million | +3.3% | பெரும்பாலும் இணையாக |
நிறுவன நோயாளிகளுக்கான தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட கீமோதெரபி மருந்துகள் நிறுத்தப்பட்டதால் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி பாதிக்கப்பட்டது; இதன் அடிப்படை மீதான தாக்கம் Q3FY26 முதல் தொடங்கியது. இந்த புற்றுநோயியல் தொடர்பான பாதிப்பு Q3FY27 முதல் இயல்புநிலைக்கு வரும்; Q4FY27-க்குள் முழுமையாக மீளும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது.
செயல்பாட்டு குறியீடுகள் ஆரோக்கியமாக இருந்தன. ஒருங்கிணைந்த படுக்கை நிரப்பு 75 சதவீதமாக இருந்தது; புதிய படுக்கைகள் சேர்க்கப்பட்டதைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 100 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்திருந்தாலும், தொடர்ச்சியாக மாற்றமின்றி இருந்தது. ARPOB ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 5 சதவீதம் உயர்ந்து நாளொன்றுக்கு Rs 81,900 ஆக இருந்தது; நிரப்பப்பட்ட படுக்கை ஒன்றுக்கான EBITDA, Q4FY26-ல் இருந்த Rs 7.34 million-உடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 7.1 million ஆக இருந்தது.
Bhubaneswar-ல் உள்ள Kalinga Hospital-ல் 58.28 சதவீத கட்டுப்பாட்டு பங்கை கையகப்படுத்தியதையும், Pune-ல் உள்ள Yerawada அலகை ஒருங்கிணைத்ததையும் தொடர்ந்து, நிகரக் கடன் தொடர்ச்சியாக Rs 4,800 million உயர்ந்து Rs 23,900 million ஆனது.
Max Smart-ல் உள்ள 400-படுக்கை பிரவுன்ஃபீல்டு கோபுரத்தில் 50 சதவீதம், சுமார் 80 சதவீத படுக்கை நிரப்புதலுடன் செயல்படுவதாகவும், மீதமுள்ள படுக்கைகள் Q2FY27-ல் செயல்பாட்டுக்கு வரும் எனவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. Nanavati Max-ல் மீதமுள்ள படுக்கைகளும் காலாண்டில் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; அதன் 271-படுக்கை கட்டம் 2 பணிகள் தொடங்கப்பட்டுள்ளன.
நிறுவனம் Lucknow, Gurgaon Sector 56, Bhubaneswar, Nagpur, Zirakpur/Mohali, Pitampura, Patparganj, Dwarka, Pune, Thane மற்றும் Shaheed Path ஆகிய இடங்களில் பல திட்டங்களை முன்னெடுத்து வருகிறது. Max Smart மற்றும் Nanavati-ல் புதிய படுக்கைகள் அடுத்த இரண்டு முதல் மூன்று காலாண்டுகளில் EBITDA-க்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பு அளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Q1FY27-ல் கையகப்படுத்தப்பட்ட பிறகு Kalinga, Rs 190 million வருவாயையும் Rs 20 million EBITDA-வையும் வழங்கியது. மருத்துவமனையின் படுக்கை நிரப்பு சுமார் 50 சதவீதமாகவும் ARPOB Rs 35,000 ஆகவும் இருந்தது. புதுப்பித்தல், தொழில்நுட்ப மேம்பாடுகள் மற்றும் மருத்துவத் திட்ட விரிவாக்கம் மூலம் அடுத்த 12 மாதங்களில் படுக்கை நிரப்பு மற்றும் ARPOB இரண்டையும் 50-80 சதவீதம் அதிகரிப்பதை நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது. மேலும் 200-250 படுக்கைகளைச் சேர்க்கவும் திட்டமிட்டுள்ளது.
ஜூன் முதல் அமலுக்கு வந்த திருத்தப்பட்ட CGHS சிறப்பு மருத்துவக் கட்டணங்கள், ஆண்டுமயமாக்கப்பட்ட EBITDA-வில் சுமார் Rs 1,400 million வாய்ப்பைக் கொண்டுள்ளன. இருப்பினும், CGHS மற்றும் PSU வணிகம் கட்டமைப்பு ரீதியாக நஷ்டத்தில் உள்ளது; நிறுவனக் கலவை குறையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. செப்டம்பர்-அக்டோபர் 2026-ல் முக்கிய காப்பீட்டு புதுப்பித்தல்களில் சுமார் 6 சதவீத தானியங்கி விலை உயர்வு இருக்கும் எனவும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Prabhudas Lilladher தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி வைத்தது. விற்பனை மதிப்பீடுகளை உயர்த்தியபோதும், இரு காலங்களுக்கான EPS மதிப்பீடுகளைக் குறைத்தது.
| மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| EBITDA | Rs 31,767 million | Rs 37,527 million |
| விற்பனை மதிப்பீட்டில் மாற்றம் | +2.0% | +0.5% |
| EPS மதிப்பீட்டில் மாற்றம் | -6.9% | -4.8% |
புதிய CGHS இணையதளம் நிலைபெறும்போது, சுதந்திர பணப்புழக்க மாற்றம் மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இணைப்பு மற்றும் கையகப்படுத்தல்களுக்காக EBITDA-வுடன் ஒப்பிடும்போது 2.5x வரையிலான நிகரக் கடனுடன் அது வசதியாக உள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)