BUY
₹2,250
₹2,420
₹2,700
20.00%
ஜூலை 24, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், ICICI Direct Research, Rs 2,250 CMP உடன் ஒப்பிடும்போது Rs 2,700 இலக்கு விலையுடன் Mphasis Ltd மீதான தனது வாங்குங்கள் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. நிச்சயமற்ற தேவைச் சூழலிலும் புலப்படும் வருவாய் வேகம், US$400 millionக்கும் அதிகமான தொடர்ச்சியான காலாண்டு பதிவுகள் மற்றும் விரிவடையும் AI- மற்றும் TRIA-முன்னெடுக்கும் பைப்லைன் ஆகியவற்றை தரகு நிறுவனம் சுட்டிக்காட்டியது.
Mphasis, BFSI, தொழில்நுட்பம், தகவல் தொடர்பு மற்றும் லாஜிஸ்டிக்ஸ் துறைகளில் செயலி சேவைகள், BPO மற்றும் உள்கட்டமைப்பு சேவைகளை வழங்குகிறது. இலக்கு விலை FY28E EPSஇன் 20 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
Mphasis Q1FY27இல் US$471 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது நிலையான நாணய அடிப்படையில் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.1 per cent மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.3 per cent வளர்ந்தது. நேரடி வருவாய் தொடர்ச்சியாக 2.2 per cent மற்றும் நிலையான நாணய அடிப்படையில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.9 per cent வளர்ந்தது. ரூபாய் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.5 per cent மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.3 per cent உயர்ந்து Rs 4,384 crore ஆனது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 per cent உயர்ந்து Rs 490 crore ஆனது, என்றாலும் தொடர்ச்சியாக 4 per cent குறைந்தது.
பதிவான முடிவுகளை ஒருமித்த கருத்து அல்லது தரகு மதிப்பீடுகளுடன் ஒப்பிடுவதை அறிக்கை வழங்கவில்லை.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் |
|---|---|
| வருவாய் | US$471 million; நிலையான நாணயத்தில் 2.1% QoQ மற்றும் 8.3% YoY உயர்வு |
| நேரடி வருவாய் | நிலையான நாணயத்தில் 2.2% QoQ மற்றும் 9.9% YoY உயர்வு |
| ரூபாய் வருவாய் | Rs 4,384 crore; 17.5% YoY மற்றும் 3.3% QoQ உயர்வு |
| PAT | Rs 490 crore; 11% YoY உயர்வு மற்றும் 4% QoQ சரிவு |
| EBIT விளிம்பு | 14.8%, QoQஇல் சுமார் 60 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
ஒப்பந்த செயல்பாடு Mphasisக்கு முக்கிய வளர்ச்சி ஆதரவாக உள்ளது. Q1FY27இல் புதிய நிகர TCV US$461 million ஆக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 13 per cent உயர்ந்தது, ஆனால் உயர்ந்த அடித்தளத்திற்கு எதிராக ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39 per cent குறைந்தது. US$400 millionக்கும் அதிகமான புதிய நிகர TCV கொண்ட தொடர்ச்சியான ஐந்தாவது காலாண்டு இதுவாகும். கடந்த 12 மாத TCV US$1.8 billionஐ தாண்டியது; மொத்த பைப்லைன் வரலாறு காணாத உச்சத்தை எட்டியது, இது தொடர்ச்சியாக 8 per cent மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 28 per cent உயர்ந்தது.
Q1 TCVஇல் சுமார் 63 per cent AI-முன்னெடுப்பாக இருந்தது; இதில் மூன்று பெரிய ஒப்பந்தங்கள் அடங்கும், அவற்றில் ஒன்று US$100 millionக்கும் அதிகமானது. முந்தைய ஒப்பந்த விரிவாக்கங்கள், குறுகிய-சுழற்சி வாய்ப்புகள் மற்றும் சாதனை பைப்லைன் ஆதரவுடன் Q2FY27, மூன்று ஆண்டுகளில் Mphasisஇன் வலுவான தொடர்ச்சியான நிலையான-நாணய வளர்ச்சியை வழங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
உயர் ஒற்றை இலக்கத்திலிருந்து குறைந்த இரட்டை இலக்க FY27 நிலையான-நாணய வருவாய்-வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. Red Oak பங்களிப்பு கண்ணோட்டத்தில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளது, ஆனால் அது ஆகஸ்ட் இறுதி அல்லது செப்டம்பர் தொடக்கத்தில் மட்டுமே தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இது வளர்ச்சி கண்ணோட்டம் பரந்த அடிப்படையைக் கொண்டிருப்பதைக் குறிக்கிறது.
வருவாய் கலவையில் 85 per cent பங்கைக் கொண்ட அமெரிக்கா முக்கிய வளர்ச்சி இயந்திரமாக இருந்தது; நிலையான-நாணய வருவாய் தொடர்ச்சியாக 3.8 per cent உயர்ந்தது. Americas Direct வணிகம் தொடர்ச்சியாக சுமார் 3.9 per cent மற்றும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.4 per cent உயர்ந்தது. கலவையில் 8 per cent பங்கைக் கொண்ட EMEA, தொடர்ச்சியாக 15.4 per cent குறைந்தது; உலகளவில் கட்டமைக்கப்பட்ட ஒப்பந்தம் மற்ற புவியியல் பகுதிகளுக்கு மறுஒதுக்கீடு செய்யப்பட்டதே பலவீனத்திற்கு முக்கிய காரணம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
கலவையில் 53 per cent பங்கைக் கொண்ட BFSI, தொடர்ச்சியாக 0.7 per cent வளர்ந்தது. கடந்த எட்டு காலாண்டுகளில் BFSஇன் 3.5 per centக்கும் அதிகமான கூட்டு காலாண்டு வளர்ச்சியையும், அதன் பைப்லைன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு இரட்டிப்பானதையும் நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. அண்மைய ஒப்பந்த வெற்றிகள் விரிவடைந்ததால் TMT தொடர்ச்சியாக 15.5 per cent வளர்ந்தது.
நான்கு வலுவான காலாண்டுகள் மற்றும் FY26இல் சுமார் 35 per cent வளர்ச்சிக்குப் பிறகு காப்பீடு 3.1 per cent குறைந்தது, ஆனால் அது FY27இன் முக்கிய இயக்கியாகத் தொடரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பெரும் பொருளாதார மற்றும் புவிசார் அரசியல் எதிர்க்காற்றுகளுக்கு மத்தியில் லாஜிஸ்டிக்ஸ் 15.7 per cent குறைந்தது.
Q1FY27 EBIT விளிம்பு 14.8 per cent ஆக இருந்தது; இது தொடர்ச்சியாக சுமார் 60 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்தது. புதிய ஒப்பந்த விரிவாக்கங்களுக்கான முன்கூட்டிய செலவுகள், எதிர்பார்க்கப்பட்ட வளர்ச்சிக்கு முன்பான குறைந்த பயன்பாடு மற்றும் TAP கையகப்படுத்தல் செலவுகள் இந்தச் சரிவை பிரதிபலித்தன. TAP விளிம்பை சுமார் 35 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைத்தது.
வருவாய் அதிகரிக்கும்போது பயன்பாட்டு அழுத்தம் மாறும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; எனினும் கையகப்படுத்தல் தொடர்பான செலவுகள் தொடரும். FY27 EBIT-விளிம்பு வழிகாட்டுதலான 14.75 per cent முதல் 15.75 per cent வரை தக்கவைக்கப்பட்டது. ICICI Direct, FY27Eஇல் 15.4 per cent மற்றும் FY28Eஇல் 16.0 per cent EBIT விளிம்புகளை முன்னறிவித்துள்ளது.
FY26 முதல் FY28E வரை US டாலர் வருவாய் 9.2 per cent CAGRஇல் வளரும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது. அது FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 2.6 per cent மற்றும் 3.5 per cent உயர்த்தியது, ஆனால் குறைந்த விளிம்பு அனுமானங்களால் FY27E PATஐ 3.7 per cent குறைத்தது.
| மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 18,292 crore | Rs 20,039 crore |
| PAT | Rs 2,154 crore | Rs 2,533 crore |
| நீர்த்த EPS | Rs 113.2 | Rs 133.1 |
| EBIT விளிம்பு | 15.4% | 16.0% |
Rs 2,700 இலக்கு விலை FY28E EPSஇன் 20 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)