HOLD
₹2,599
₹3,392
₹2,790
7.35%
Motilal Oswal Financial Services, ஆகஸ்ட் 5, 2026-இன் Q1 FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் Multi Commodity Exchange of India Ltd (MCX) மீதான தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. தரகரின் ஓராண்டு இலக்கு விலை Rs 2,790 ஆகும்; இது Rs 2,599 என்ற CMP உடன் ஒப்பிடப்படுகிறது.
பொருட்கள் வழித்தோன்றல்களின் பயன்பாடு குறைவாக இருப்பதாலும், புதிய தயாரிப்புகளிலிருந்து எக்ஸ்சேஞ்சுக்கு வாய்ப்புகள் இருப்பதாலும் MCX-ன் நீண்டகால வாய்ப்பு குறித்து தரகர் நேர்மறையாக இருக்கிறார். இருப்பினும், தற்போதைய வேகம் மிகுந்த ஏற்ற இறக்கத்துடன் இருந்ததால், அருகாமை முதல் நடுத்தர காலத்தில் வர்த்தக அளவுகள் பாதிப்புக்கு உள்ளாகலாம். தனியுரிமை கணக்குகள் மீதான RBI விதிமுறைகளின் முழு தாக்கம் இன்னும் வெளிப்படாமல் இருக்கலாம் என்றும் Motilal Oswal கருதுகிறது.
MCX, Q1 FY27-ல் Rs 702 கோடி செயல்பாட்டு வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 88.1 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 21.0 சதவீதம் குறைந்து Motilal Oswal-ன் மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. மிகவும் வலுவான, ஏற்ற இறக்கத்தால் உந்தப்பட்ட Q4 FY26-க்குப் பிந்தைய இயல்புநிலைக்குத் திரும்புதலே தொடர்ச்சியான சரிவை பிரதிபலித்தது; அதேவேளையில் அடிப்படை வணிக அளவுகோல்கள் ஆரோக்கியமாக இருந்தன.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருவாய் | Rs 702 கோடி | +88.1% | -21.0%; மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்தது |
| செயல்பாட்டு செலவுகள் | Rs 210 கோடி | +58% | |
| பணியாளர் செலவுகள் | Rs 57.5 கோடி | +28% | +25%; மதிப்பீட்டை விட 19% அதிகம் |
| பிற செலவுகள் | Rs 150.6 கோடி | +74% | மதிப்பீட்டை விட 11% அதிகம் |
| EBITDA | சுமார் Rs 494 கோடி | இருமடங்குக்கும் அதிகம் | மதிப்பீட்டை விட 7.1% குறைவு |
| EBITDA வரம்பு | 70.4% | Q1 FY26-ல் 64.8% | Q4 FY26-ல் 74.9% |
| PAT | சுமார் Rs 413 கோடி | இருமடங்குக்கும் அதிகம் | -22%; மதிப்பீட்டை விட 4% குறைவு |
அதிக செயல்பாட்டு செலவுகளால் EBITDA சுமார் Rs 494 கோடியாக இருந்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு இருமடங்குக்கும் அதிகமாக இருந்தபோதும், இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 7.1 சதவீதம் குறைவாகும். EBITDA வரம்பு Q1 FY26-ல் இருந்த 64.8 சதவீதத்திலிருந்து 70.4 சதவீதமாக மேம்பட்டது, ஆனால் Q4 FY26-ல் இருந்த 74.9 சதவீதத்திலிருந்து குறைந்தது. PAT சுமார் Rs 413 கோடியாக இருந்தது, இது முந்தைய ஆண்டின் அளவை விட இருமடங்குக்கும் அதிகம்; ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 22 சதவீதம் குறைந்து, மதிப்பீட்டை விட 4 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது.
Q1 FY27-ல் பரிவர்த்தனை கட்டணங்கள் சுமார் Rs 650 கோடி ஆக இருந்தன; அவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 92 சதவீதம் உயர்ந்து, காலாண்டுக்கு காலாண்டு 20 சதவீதம் குறைந்தன. பரிவர்த்தனை கட்டணங்களில் ஆப்ஷன்களின் பங்கு 75 சதவீதமாக இருந்தது; Q1 FY26-ல் இது 68 சதவீதமாக இருந்தது.
சந்தை பங்கேற்பை விரிவுபடுத்துதல், தயாரிப்புகளை அகலப்படுத்துதல், பணப்புழக்கத்தை ஆழப்படுத்துதல் மற்றும் தொழில்நுட்பத்தை வலுப்படுத்துதல் ஆகியவை நிர்வாகத்தின் அருகாமைக் கால முன்னுரிமைகளாகும். காலாண்டில் MCX 12 உறுப்பினர்களையும் 35 வெளிநாட்டு போர்ட்ஃபோலியோ முதலீட்டாளர்களையும் சேர்த்தது; இதனால் FPI அடிப்படை சுமார் 220 ஆக உயர்ந்தது. வர்த்தகம் செய்த வாடிக்கையாளர்கள் 1.4 மில்லியனை எட்டினர்; இது முந்தைய ஆண்டின் அளவை விட கிட்டத்தட்ட இருமடங்கு. வாடிக்கையாளர் பங்கேற்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8 சதவீதம் உயர்ந்து 597 உறுப்பினர்களாக இருந்தது. FY27-ல் வர்த்தகம் செய்யப்பட்ட தனித்துவமான வாடிக்கையாளர் குறியீடுகள் FY26-ஐ மீறும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
மின்சார வழித்தோன்றல்கள், 10-கிராம் தங்க ஒப்பந்தங்கள் மற்றும் Silver 100 Gram Futures ஆகியவற்றுக்கு வரவேற்பு கிடைத்து வருகிறது. MCX-க்கு Coal Exchange of India துணை நிறுவனத்தை அமைக்க அனுமதி கிடைத்துள்ளது; மேலும் அது உலோகங்கள் மற்றும் பொருட்கள் குறியீட்டு தயாரிப்புகளைத் தொடர்ந்து உருவாக்கி வருகிறது.
தொழில்நுட்ப முதலீடு தொடர்ந்து முன்னுரிமையாக உள்ளது. தினசரி செயலாக்க திறன் ஓராண்டுக்கு முன்பு 1 பில்லியனுக்கும் குறைவான பரிவர்த்தனைகளிலிருந்து 3 பில்லியனுக்கும் அதிகமான பரிவர்த்தனைகளாக உயர்ந்துள்ளது; தற்போதைய உள்கட்டமைப்பு உச்ச வர்த்தக அளவுகளை விட இருமடங்குக்கும் அதிகத்தை ஆதரிக்க முடியும்.
தற்போதைய வர்த்தக அளவு போக்குகள் மற்றும் அதிக செலவுகளை பிரதிபலிக்கும் வகையில் Motilal Oswal தனது FY27 மற்றும் FY28 EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 5 சதவீதம் மற்றும் 4 சதவீதம் குறைத்தது. FY26–28 காலத்தில் வருவாய்க்கு 19 சதவீதம், EBITDA-க்கு 17 சதவீதம் மற்றும் PAT-க்கு 19 சதவீதம் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சியை தரகர் கணித்துள்ளார்.
ஓராண்டு இலக்கு விலையான Rs 2,790 என்பது FY28E EPS-ன் 38 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)