BUY
₹214
₹196
₹270
26.17%
ICICI Securities, ஆகஸ்ட் 9, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் Muthoot Microfin Ltd மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. நிலையான செயலாக்கம், மேம்படும் நுண்நிதிச் சுழற்சி, தற்போதைய கடனாளிகளிடையே ஆழமான ஊடுருவல் மற்றும் கூட்டு பொறுப்புக் குழு (JLG) கடன்களுக்கு அப்பாற்பட்ட சமநிலையான பல்வகைப்படுத்தல் ஆகியவற்றை தரகர் குறிப்பிட்டார்.
மேம்படும் நிகர வட்டி வரம்புகள், குறையும் நிதிச் செலவுகள், வலுவான போர்ட்ஃபோலியோ தரம் மற்றும் செயல்பாட்டு நெம்புத்தன்மை ஆகியவை வருவாய் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். Muthoot Microfin-ஐ FY28E புத்தக மதிப்பின் 1.2 மடங்கு என மதிப்பிட்டு, Rs 270 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளார்.
Muthoot Microfin Q1FY27-ல் ஆரோக்கியமான செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள சொத்துகள் (AUM) ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதமும், தொடர்ச்சியாக 3.2 சதவீதமும் அதிகரித்து Rs 14,457 கோடியாக இருந்தது. கடன் வழங்கல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,645 கோடியாகின; இது நிறுவனத்தின் அதிகபட்ச முதல்-காலாண்டு கடன் வழங்கலாகும்.
அறிவிக்கப்பட்ட நிகர வட்டி வரம்பு (NIM) தொடர்ச்சியாக 12 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்ததுடன், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 50 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்தது. வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் (PAT) Rs 81 கோடியாக உயர்ந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 மடங்கும், தொடர்ச்சியாக 14.4 சதவீதமும் உயர்ந்தது. நிகர வட்டி வருமானம் (NII) Rs 322 கோடியாக இருந்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.1 சதவீதம் உயர்ந்தாலும், Q4FY26-லிருந்து கொண்டுவரப்பட்ட கூடுதல் பணப்புழக்கத்தால் தொடர்ச்சியாக 4.6 சதவீதம் குறைந்தது.
கட்டண வருமானம் மற்றும் நேரடி-ஒதுக்கீட்டு வருமானத்தின் ஆதரவால் பிற வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 153.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 102 கோடியாக இருந்தது. ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 51.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 198 கோடியாக இருந்தது; அதேவேளையில் ஒதுக்கீடுகள் 26.7 சதவீதம் குறைந்து Rs 92 கோடியாகின.
| Q1FY27 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்ட செயல்திறன் |
|---|---|
| AUM | Rs 14,457 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதம் மற்றும் தொடர்ச்சியாக 3.2 சதவீதம் உயர்வு |
| கடன் வழங்கல்கள் | Rs 2,645 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48.9 சதவீதம் உயர்வு |
| NIM | 12 சதவீதம்; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 50 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு |
| PAT | Rs 81 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 மடங்கு மற்றும் தொடர்ச்சியாக 14.4 சதவீதம் உயர்வு |
| NII | Rs 322 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.1 சதவீதம் உயர்வு |
| பிற வருமானம் | Rs 102 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 153.6 சதவீதம் உயர்வு |
| ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய லாபம் | Rs 198 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 51.3 சதவீதம் உயர்வு |
| ஒதுக்கீடுகள் | Rs 92 கோடி; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 26.7 சதவீதம் குறைவு |
Q1FY27-ல் சொத்து தரம் மேலும் மேம்பட்டது. மொத்த வாராக் கடன்கள் (GNPA) மற்றும் நிகர வாராக் கடன்கள் (NNPA) முறையே 3.7 சதவீதம் மற்றும் 1.05 சதவீதமாகக் குறைந்தன. கடன் செலவு Q4FY26-ல் இருந்த 2.8 சதவீதத்திலிருந்து 2.6 சதவீதமாகக் குறைந்தது; இது முன்பு வழிகாட்டப்பட்ட 2.7-3 சதவீத வரம்பை விடக் குறைவாகும்.
ஒட்டுமொத்த வசூல் திறன் 97.97 சதவீதமாக மேம்பட்டது; X-பக்கெட் வசூல் திறன் 99.9 சதவீதமாக இருந்தது. AUM-ல் சுமார் 65 சதவீதம் ஏப்ரல் 2025க்குப் பிறகு வழங்கப்பட்ட கடன்களாக இருந்தது; இதில் 30-க்கும் மேற்பட்ட நாட்கள் நிலுவை (DPD) வெறும் 1.2 சதவீதமாக இருந்தது.
தனிநபர் கடன் புத்தகம் சுமார் Rs 3,200 கோடியாக இருந்தது; இதில் 30-க்கும் மேற்பட்ட DPD 0.02 சதவீதமாகவும், 60-க்கும் மேற்பட்ட அல்லது 90-க்கும் மேற்பட்ட தவணைத் தாமதங்கள் இல்லாமலும் இருந்தன. வாடிக்கையாளர்களில் 46 சதவீதம் Muthoot Microfin-க்கு மட்டுமே உரியவர்கள் என்றும், மேலும் 30 சதவீதம் ஒரே ஒரு கூடுதல் கடனளிப்பாளருடன் மட்டுமே தொடர்பு கொண்டிருந்தனர் என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இது குறைந்த அதிகக் கடன்பெறுதலைக் காட்டுகிறது.
நிர்வாகம் FY27 AUM வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை 20 சதவீதமாக உயர்த்தியது; புதிய தயாரிப்புகள் மற்றும் ஆந்திரப் பிரதேசம், அசாமில் விரிவாக்கம் ஆகியவற்றின் உதவியுடன் Q2FY27 முதல் வாடிக்கையாளர் சேர்க்கை மேம்படும் என எதிர்பார்க்கிறது. மாதாந்திர கடன் வழங்கல்கள் Rs 1,000 கோடிக்கு மேல் இருக்கும் எனவும், இது FY27-ல் Rs 12,000 கோடிக்கும் அதிகமான கடன் வழங்கல்களைக் குறிக்கிறது எனவும் எதிர்பார்க்கிறது.
போர்ட்ஃபோலியோவில் 76 சதவீதம் JLG மற்றும் 24 சதவீதம் JLG அல்லாதவை. நீண்டகால AUM மற்றும் இருப்புநிலைக் கலவை இலக்குகளை நோக்கி நகரும் நிலையில், FY27-ல் MFI-இலிருந்து MFI அல்லாதவை கலவை 70:30-ஐ எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சுமார் 1,670 கிளைகளைக் கொண்ட வலையமைப்பு FY27 இறுதிக்குள் 1,740-1,750 கிளைகளாக விரிவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
தனிநபர் கடன்கள், MSEL, சொத்துக்கு எதிரான MSME கடன் (LAP), தங்கக் கடன்கள் மற்றும் நுகர்வோர் நீடித்த பொருட்கள் கடன்கள் ஆகியவற்றில் நிறுவனம் குறுக்கு விற்பனையை விரிவுபடுத்துகிறது. ஆறு முதல் ஒன்பது மாதக் கடன்களில் 22-23 சதவீத ஈட்டலை இலக்காகக் கொண்ட ஆரம்ப Rs 500 கோடி நுகர்வோர் நீடித்த பொருட்கள் கடன் முன்னோடி திட்டத்திற்கு வாரியம் ஒப்புதல் அளித்தது.
தங்கக் கடன் பரிந்துரை மற்றும் இணைக் கடன் வழங்கல்கள் மாதம் சுமார் Rs 100 கோடியை எட்டின. FY27-ல் Rs 1,200 கோடி தங்கக் கடன் வழங்கல்களையும் Rs 500 கோடி தங்கக் கடன் போர்ட்ஃபோலியோவையும் நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது. பிற கடனளிப்பாளர்களிடம் வாடிக்கையாளர்கள் வைத்திருக்கும் மதிப்பிடப்பட்ட Rs 11,000 கோடி தங்கக் கடன்கள் குறுக்கு விற்பனை வாய்ப்பைக் குறிக்கின்றன என அது கருதுகிறது.
FY27 இறுதிக்குள் நிதிச் செலவுகள் ஒற்றை இலக்கத்துக்கு வரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Q1FY27-ல் நிதிச் செலவு தொடர்ச்சியாக 14 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 10.13 சதவீதமாக இருந்தது; கூடுதல் கடன்பெறும் செலவு சுமார் 9.8 சதவீதமாக இருந்தது.
கூடுதல் பணப்புழக்கம் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பும்போது, நிறுவனம் FY27 NIM-ஐ 12.3-12.5 சதவீதமாக வழிகாட்டியது; இருப்பினும் MFI கடன் விகிதத்தில் மேலும் ஒரு உயர்வைத் திட்டமிடவில்லை. செயல்பாட்டுச் செலவு சுமார் 6.3 சதவீதமாக இருந்தது; FY27 செயல்பாட்டுச் செலவு விகிதம் 6.1-6.4 சதவீதமாக இருக்கும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| PAT | Rs 331 கோடி | Rs 528 கோடி |
| RoA | 2.4 சதவீதம் | 3.2 சதவீதம் |
| RoE | 11.0 சதவீதம் | 15.3 சதவீதம் |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)