HOLD
₹1,494
₹1,474
₹1,525
2.07%
Nestlé India, பரவலான அளவு வளர்ச்சி மற்றும் Motilal Oswal Financial Services’ (MOFSL) எதிர்பார்ப்புகளை மீறிய லாபத்தன்மையுடன் மேலும் ஒரு வலுவான 1QFY27 ஐ வழங்கியது. வருவாய் மதிப்பீடுகளை உயர்த்திய போதிலும், பங்கின் மதிப்பீடு அதிகமாக இருப்பதாகக் கருதியதால் MOFSL தனது Neutral மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது.
மார்ச் 2028 மதிப்பிடப்பட்ட ஒரு பங்கு வருவாயின் 60 மடங்கு அடிப்படையில் MOFSL தனது இலக்கு விலையை Rs 1,525 ஆக திருத்தியது. பங்கு FY27E ஒரு பங்கு வருவாயின் 68 மடங்கிலும் FY28E இன் 60 மடங்கிலும் வர்த்தகமானது.
Nestlé India, 1QFY27 இல் மொத்தம் Rs 6,378 crore விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25 சதவீதம் அதிகமாகவும் MOFSL இன் Rs 6,036 crore மதிப்பீட்டுக்கு மேலாகவும் இருந்தது. உள்நாட்டு விற்பனை 25 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 6,070 crore ஆனது; ஏற்றுமதி 36 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 290 crore ஆனது.
விலை உயர்வுகள் குறைவாக இருந்த நிலையில், வளர்ச்சி பெரும்பாலும் அளவு சார்ந்ததாக இருந்தது. GST 2.0 பயன்கள், குறிப்பாக குறைந்த அலகு விலை மற்றும் ஒருவருக்கான தயாரிப்புகளில், மேலும் பிராண்டுகள், விநியோகம் மற்றும் திறன் விரிவாக்கத்தில் தொடர்ச்சியான முதலீடு ஆகியவற்றால் நான்கு தயாரிப்புக் குழுக்களும் வலுவான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை வழங்கின.
| அளவீடு | 1QFY27 பதிவு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | MOFSL மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| மொத்த விற்பனை | Rs 6,378 crore | 25% | Rs 6,036 crore |
| EBITDA | Rs 1,538 crore | 40% | Rs 1,359 crore |
| EBITDA விளிம்பு | 24.1% | 250 bps உயர்வு | 22.5% |
| வரிக்குப் பிந்தைய சரிசெய்யப்பட்ட லாபம் | Rs 963 crore | 49% | Rs 840 crore |
மிட்டாய் பொருட்கள்: பரிவர்த்தனைகள், உயர்நிலைமயமாக்கல், மின்னணு வணிகம் மற்றும் KITKAT இல் சந்தைப் பங்கு உயர்வு ஆகியவை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்தன.
தயாரான உணவுகள் மற்றும் சமையல் உதவிப் பொருட்கள்: நகர்ப்புற தேவை, கிராமப்புற விரிவாக்கம், புதுமை சார்ந்த சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் அதிக ஊடுருவல் ஆகியவை செயல்திறனுக்கு உதவின.
தூள் மற்றும் திரவ பானங்கள்: காபி ஊடுருவல், உயர்நிலைமயமாக்கல் மற்றும் விரிவான விநியோகத்தால் இந்த வகை தொடர்ந்து 20வது காலாண்டாக இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது.
பால் பொருட்கள் மற்றும் ஊட்டச்சத்து: அடிப்படை அளவுகள், டிஜிட்டல் செயல்படுத்தல் மற்றும் தயாரிப்புத் தொகுப்பு மேம்பாட்டால் இந்த வகை பரவலான வளர்ச்சியை வழங்கியது.
செல்லப்பிராணி பராமரிப்பு: தயாரிப்புத் தொகுப்பு விரிவாக்கம், விரிவான விநியோகம் மற்றும் நுகர்வோர் ஈடுபாட்டால் வலுவான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சிக்கு ஆதரவு கிடைத்தது. Nestlé India, FELIX Gravy Lover மற்றும் PRO PLAN Cat ஐ அறிமுகப்படுத்தியது.
மற்ற வணிகங்கள்: NESPRESSO, டெல்லி NCR, மும்பை மற்றும் பெங்களூருவில் சில்லறை வடிவங்கள் மூலம் விரிவடைந்தது; Nestlé Professional அளவு சார்ந்த இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியைத் தக்கவைத்தது.
லாபத்தன்மை MOFSL மதிப்பீடுகளை மீறியது. மொத்த விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 205 அடிப்படை புள்ளிகளும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 155 அடிப்படை புள்ளிகளும் உயர்ந்து 57.2 சதவீதம் ஆனது; இது தரகரின் 55.5 சதவீத மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் அதிகம். மூலப்பொருள் விலைகள் பெருமளவில் நிலையாக இருந்தது இந்த முன்னேற்றத்திற்கு உதவியது.
EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 40 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,538 crore ஆனது; இது MOFSL இன் Rs 1,359 crore மதிப்பீட்டுக்கு மேல் இருந்தது. EBITDA விளிம்பு 250 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 24.1 சதவீதம் ஆனது; மதிப்பீடு 22.5 சதவீதமாக இருந்தது. விளம்பரச் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 40 சதவீதத்துக்கும் மேல் உயர்ந்த போதிலும், செயல்பாட்டுச் செலவு சேமிப்பு மற்றும் செயல்பாட்டு அந்நிய பலம் விளிம்புகளுக்கு ஆதரவளித்தன.
பணியாளர் செலவுகள் 10.5 சதவீதம் உயர்ந்தன; பிற செலவுகள் 29 சதவீதம் உயர்ந்தன. வரிக்குப் பிந்தைய சரிசெய்யப்பட்ட லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 49 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 963 crore ஆனது; MOFSL மதிப்பீடு Rs 840 crore ஆக இருந்தது.
கிராமப்புற விநியோகம் விரிவடைவதால் பொதுவான வர்த்தகம் வலுவான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியைத் தக்கவைக்கும் என்றும், மாற்று விற்பனை வழிகள் வலுவாக இருக்கும் என்றும் MOFSL எதிர்பார்க்கிறது. விரைவு வணிகம், தயாரிப்பு கிடைப்புத்தன்மை, தள-குறிப்பிட்ட பொதிகள் மற்றும் ஊடக முதலீடு ஆகியவை மின்னணு வணிக வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
ஏற்றுமதி முயற்சிகளில் கனடாவில் MAGGI நூடுல்ஸ் வகைகள், HoReCa க்கான பெரிய சாஸ் பொதிகள், ஐரோப்பாவில் விரிவான MAGGI வரம்பு மற்றும் UAE மற்றும் Saudi Arabia அறிமுகங்களுக்குப் பின் Lebanon க்கு NESCAFÉ Sunrise ஏற்றுமதி ஆகியவை அடங்கும்.
MOFSL, FY27E மற்றும் FY28E ஒரு பங்கு வருவாய் மதிப்பீடுகளை 4–6 சதவீதம் உயர்த்தியது. அதன் திருத்தப்பட்ட கணிப்புகள் FY26–FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் வரிக்குப் பிந்தைய சரிசெய்யப்பட்ட லாபத்தின் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி விகிதங்கள் முறையே 14 சதவீதம், 17 சதவீதம் மற்றும் 20 சதவீதம் என்பதைக் காட்டுகின்றன. FY27 இல் EBITDA விளிம்பு 100 அடிப்படை புள்ளிகளுக்கு மேல் விரிவடையும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
முன்னோக்கிற்கான முக்கிய அபாயங்களில் பலவீனமான அடிப்படையுடன் ஆண்டு ஒப்பீடு தொடங்குவதால் 3QFY27 முதல் வளர்ச்சி மிதமாதல் மற்றும் கலவையான பொருட்சந்தை நிலவரங்கள் அடங்கும். கோகோ, சர்க்கரை மற்றும் புரத உள்ளீடுகள் பணவீக்க அழுத்தத்தை எதிர்கொள்கின்றன. காபி போதுமான அளவில் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; ஆனால் வானிலையால் நிலையற்ற தன்மை இருக்கலாம். உணவு எண்ணெய்கள் உயர்ந்த நிலையில் ஆனால் நிலையாக உள்ளன; கோதுமை மற்றும் பால் வரம்புக்குள் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)