BUY
₹478
₹473.85
₹610
27.62%
30 மடங்கு FY28E EPS அடிப்படையில், திருத்தப்பட்ட Rs 610 இலக்கு விலையுடன் NRB Bearings மீதான BUY பரிந்துரையை ICICI Direct Research தொடர்கிறது. வலுவான Q1 FY27 செயல்படுத்தல், திறன் விரிவாக்கம், வளர்ந்து வரும் பரிந்துரைக்கப்பட்ட-வணிக ஆர்டர் புத்தகம் மற்றும் தொழில்துறை, ஏரோஸ்பேஸ், பாதுகாப்புத் துறை பயன்பாடுகளுக்கான பன்முகப்படுத்தல் ஆகியவை நடுத்தர காலப் பார்வைக்கு முக்கிய ஆதரவுகளாக இருப்பதாக தரகு நிறுவனம் குறிப்பிட்டுள்ளது.
வலுவான செயல்படுத்தலால் NRB Bearings, Q1 FY27ல் ஒருங்கிணைந்த வருவாயாக Rs 370 crore பதிவு செய்தது; இது Rs 310 croreலிருந்து ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19.2 சதவீதம் உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.0 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 63.7 crore ஆனது; EBITDA விளிம்பு 64 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 17.2 சதவீதமானது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 36.8 crore ஆனது, எனினும் PAT விளிம்பு 31 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 10.0 சதவீதமானது.
| விவரங்கள் | Q1 FY26 | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 310 crore | Rs 370 crore | 19.2% |
| EBITDA | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 63.7 crore | 24.0% |
| EBITDA விளிம்பு | குறிப்பிடப்படவில்லை | 17.2% | 64 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| PAT | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 36.8 crore | 14.8% |
| PAT விளிம்பு | குறிப்பிடப்படவில்லை | 10.0% | 31 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
இந்திய வாகனச் சந்தைகளில் குறிப்பிடத்தக்க இருப்பைக் கொண்ட NRB Bearings, இந்தியாவின் நீடில் மற்றும் வழக்கமான உருளை ரோலர் பேரிங்களின் மிகப்பெரிய உற்பத்தியாளராக விவரிக்கப்படுகிறது. உள்நாட்டு சந்தைகள் வருவாயில் சுமார் 70 சதவீதம் பங்களிக்கின்றன; ஏற்றுமதிகள் சுமார் 30 சதவீதம் பங்களிக்கின்றன. நிறுவனம் சுமார் 45 நாடுகளுக்கு ஏற்றுமதி செய்கிறது; அதன் உள்நாட்டு வாகன வெளிப்பாட்டில் இருசக்கர வாகனங்கள், பயணிகள் வாகனங்கள் மற்றும் வர்த்தக வாகனங்கள் அடங்கும்.
தொழில்துறை வணிகம் Q1 FY27ல் 34 சதவீதம் வளர்ந்ததுடன், வருவாயில் அதன் பங்களிப்பு முந்தைய 11 சதவீதத்திலிருந்து 14 சதவீதமாக உயர்ந்தது; இது வாகனம் அல்லாத பயன்பாடுகளில் அதிகரிக்கும் ஈர்ப்பைக் காட்டுகிறது. வணிகத்தில் சுமார் 70 சதவீதம் ICE, ஹைபிரிட் மற்றும் EV தளங்களில் பொதுவான பயன்பாடுகளுடன் இணைக்கப்பட்டுள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; இதனால் NRB Bearings பெரும்பாலும் EV-சார்பற்றதாக உள்ளது.
திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் பெரிய பரிந்துரைக்கப்பட்ட-வணிக ஆர்டர் புத்தகத்தை நடுத்தர காலத் தெளிவுத்தன்மைக்கான முக்கிய ஆதாரங்களாக தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது. NRB Bearings சுமார் Rs 270 crore மூலதனச் செலவைத் திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் Rs 60 crore முதலீடு செய்யப்பட்டுள்ளது, மேலும் Rs 100 crore மதிப்பிலான ஆர்டர்கள் வழங்கப்பட்டுள்ளன அல்லது ஆர்டர் செயல்பாட்டில் உள்ளன. Rs 100 crore மூலதனச் செலவு சுமார் Rs 130 crore விற்பனைக்கு ஆதரவளிக்கும் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
வாழ்நாள் பரிந்துரைக்கப்பட்ட வணிகம் Rs 800 croreலிருந்து Rs 1,100 crore ஆக உயர்ந்துள்ளது. ஏரோஸ்பேஸ், பாதுகாப்பு, தொழில்துறை பேரிங்கள், வாகனத் தொடர்புடைய துறைகள், மின்மயமாக்கல், ரோபாட்டிக்ஸ், இயக்கம் மற்றும் கனரக உபகரணங்கள் மூலம் நிர்வாகம் அணுகக்கூடிய சந்தையையும் விரிவுபடுத்துகிறது.
Mahant Tool Room கையகப்படுத்தலுக்குப் பிறகு, ஏரோஸ்பேஸ் மற்றும் பாதுகாப்பு வணிகத்தின் ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 30 crore ஆக உள்ளது. NRB Bearingsன் தற்போதைய வணிகம் உட்பட மொத்த பாதுகாப்பு ஆர்டர்கள் சுமார் Rs 50 crore ஆக உள்ளன. நிறுவனம் சமீபத்தில் Sukhoi-30 கோள வடிவ-பேரிங் ஆர்டரைப் பெற்றது; இந்தப் பயன்பாட்டுக்கு ஐந்துக்கும் குறைவான உலகளாவிய நிறுவனங்களே சேவை வழங்குகின்றன என்று நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
2031க்குள் ஏரோஸ்பேஸ், பாதுகாப்பு மற்றும் வர்த்தக ஏரோஸ்பேஸிலிருந்து Rs 300 crore வருவாயையும் Rs 90 crore செயல்பாட்டு லாபத்தையும் பெற நிர்வாகம் இலக்கு வைத்துள்ளது.
Unitech தொழில்துறை கூட்டு-முயற்சி ஆலை Hyderabadலிருந்து Aurangabadக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளது; அங்கு செயல்பாட்டுக்கு வரும் காலத்தை குறைக்க NRB Bearings பகுதியளவு தயாராக இருந்த வசதியை வாங்கியது. Rs 110 crore முதலீடு மற்றும் சுமார் Rs 130 crore விற்பனைத் திறனுடன், இந்த ஆலை ஏப்ரல் 2027க்குள் செயல்பாட்டுக்கு வர இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இது பெரிய தொழில்துறை கியர்பாக்ஸ்கள் மற்றும் பிற கனரக பயன்பாடுகளுக்கான தொழில்துறை உருளை ரோலர் பேரிங்களை உற்பத்தி செய்யும்.
முறையான வழிகாட்டுதலில் நிர்வாகம் எச்சரிக்கையாகவே உள்ளது; இருப்பினும், சுமார் 14.3 சதவீதமான அதன் கடந்த 12 மாத வளர்ச்சி விகிதம் FY31க்குள் சுமார் Rs 2,730 crore வருவாயைக் குறிக்கிறது, இது முந்தைய Rs 2,500 crore இலட்சியத்துடன் ஒப்பிடுகையில் அதிகமாகும் என்று தெரிவித்தது. புதிய செங்குத்துத் துறைகளும் பரிந்துரைகளும் விரிவடையும்போது, அதன் இலட்சிய FY31 வருவாய் பார்வை Rs 3,000 croreக்கு அருகில் உள்ளது.
18-20 சதவீதம் என்ற எதிர்பார்க்கப்படும் ஆண்டு EBITDA-விளிம்பு பாதையை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது; அதேவேளையில் செலவு உயர்வு மற்றும் நேர வேறுபாடுகள் காரணமாக காலாண்டு விளிம்புகள் மாறுபடலாம் என்றும் எச்சரித்தது.
FY26-FY28E காலத்தில் வருவாய் CAGR 13.0 சதவீதமாகவும் PAT CAGR 13.3 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என ICICI Direct Research கணித்துள்ளது. தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீடுகள் பின்வருமாறு:
| விவரங்கள் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,502 crore | Rs 1,703 crore |
| EBITDA விளிம்பு | 18.0% | 18.7% |
| சரிசெய்யப்பட்ட EPS | Rs 17.2 | Rs 20.2 |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)