BUY
₹343
₹327.7
₹405
18.08%
ICICI Direct Research-ன் ஜூலை 28, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, NTPC Limited மீதான வாங்கும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. நிறுவனத்தின் அளவு, பல்வகைப்பட்ட ஆற்றல் மாற்ற உத்தி மற்றும் கணிசமான திறன் செயல்படுத்தல் திட்டம் இதற்கு ஆதரவாக உள்ளன. FY26 முடிவில் சுமார் 89,108 MW குழு நிறுவப்பட்ட திறனுடன், NTPC இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மின் உற்பத்தி நிறுவனமாகும். இது இந்தியாவின் நிறுவப்பட்ட திறனில் 17% மற்றும் உற்பத்தியில் சுமார் 24% ஆகும்.
2037-க்குள் 250 GW-க்கும் அதிகமான திறன் கொண்ட நிறுவனமாக மாற NTPC இலக்கு வைத்துள்ளது; இதில் புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றலின் பங்களிப்பு சுமார் 120 GW ஆக இருக்கும். தரகரின் ஒரு பங்கிற்கு Rs 405 இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது. இதில் FY28E EPS-ன் 14 மடங்கு மதிப்பீட்டில் அடிப்படை வணிகத்திற்கு ஒரு பங்கிற்கு Rs 334 மற்றும் சந்தை மூலதனத்தில் 20% ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்திய பிறகு NTPC Green-க்கு ஒரு பங்கிற்கு Rs 70 அடங்கும்.
NTPC நிலையான தனிநிறுவன Q1FY27 செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. செயல்பாடுகளிலிருந்து வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.0% உயர்ந்து Rs 43,832 கோடியாக இருந்தது. வணிக உற்பத்தி 2.8% உயர்ந்து 93.6 BU ஆனது; அனுப்பப்பட்ட ஆற்றல் 2.8% உயர்ந்து 86.9 BU ஆனது.
நிலக்கரி நிலைய சுமை காரணி Q1FY26-ல் இருந்த 75.2%-லிருந்து 76.7% ஆக மேம்பட்டது; இது அகில இந்திய சராசரியான 70.3%-ஐ விட அதிகம். நிலக்கரி நிலைய கிடைக்கும் தன்மை காரணியும் 94.0% ஆக மேம்பட்டது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.8% உயர்ந்து Rs 12,629 கோடியாகவும், EBITDA விளிம்பு 460 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 28.8% ஆகவும் இருந்தது. PAT 11.9% உயர்ந்து Rs 5,342 கோடியாகவும், PAT விளிம்பு 11.2%-லிருந்து 12.2% ஆகவும் மேம்பட்டது.
| தனிநிறுவன Q1FY27 அளவுகோல் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| செயல்பாடுகளிலிருந்து வருவாய் | Rs 43,832 கோடி | 3.0% |
| வணிக உற்பத்தி | 93.6 BU | 2.8% |
| அனுப்பப்பட்ட ஆற்றல் | 86.9 BU | 2.8% |
| நிலக்கரி நிலைய சுமை காரணி | 76.7% | Q1FY26-ல் 75.2% |
| EBITDA | Rs 12,629 கோடி | 22.8% |
| EBITDA விளிம்பு | 28.8% | 460 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| PAT | Rs 5,342 கோடி | 11.9% |
| PAT விளிம்பு | 12.2% | Q1FY26-ல் 11.2% |
NTPC குழுமம் Q1FY27-ல் 1,796 MW திறனை இயக்கத் தொடங்கியது. இதில் 820 MW வெப்ப திறன், 250 MW நீர்மின் பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் திறன் மற்றும் 726 MW புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் அடங்கும். இதன் விளைவாக குழும நிறுவப்பட்ட திறன் 90.9 GW ஆக உயர்ந்தது; தனிநிறுவன திறன் 196 MW அதிகரித்து 61.0 GW ஆனது.
NTPC-யிடம் 35.7 GW திறன் கட்டுமானத்தில் உள்ளது; இதில் 15.7 GW வெப்ப திறன், 16.4 GW புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் மற்றும் 3.6 GW நீர்மின் திறன் உள்ளது. கூடுதலாக 12 GW வளர்ச்சியில் உள்ளது. இந்தத் திட்டம் உற்பத்தி வளர்ச்சி, மேம்பட்ட பயன்பாடு மற்றும் தொடர்ச்சியான வருவாய் விரிவாக்கத்திற்கு தெளிவை அளிப்பதாக ICICI Direct கருதுகிறது. Q1FY27-ல் குழும மூலதனச் செலவு Rs 11,591 கோடியாக இருந்தது; ஓராண்டுக்கு முன்பு அது Rs 11,260 கோடியாக இருந்தது.
| திறன் மற்றும் மூலதனச் செலவு அளவுகோல் | தொகை |
|---|---|
| Q1FY27-ல் இயக்கத் தொடங்கிய குழும திறன் | 1,796 MW |
| இயக்கத் தொடங்கிய வெப்ப திறன் | 820 MW |
| இயக்கத் தொடங்கிய நீர்மின் பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் திறன் | 250 MW |
| இயக்கத் தொடங்கிய புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் | 726 MW |
| குழும நிறுவப்பட்ட திறன் | 90.9 GW |
| கட்டுமானத்தில் உள்ள திறன் | 35.7 GW |
| வளர்ச்சியில் உள்ள திறன் | 12 GW |
| Q1FY27-ல் குழும மூலதனச் செலவு | Rs 11,591 கோடி |
சில புதுப்பிக்கத்தக்க திட்டங்களின் இயக்கத் தொடக்கம் FY28-க்கு நகரலாம் என்றாலும், FY27-க்கான 9.6 GW திறன் சேர்க்கை வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் ஆண்டுதோறும் சுமார் 8 GW புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் சேர்ப்பது, FY27 முடிவில் 3.3 GWh பேட்டரி ஆற்றல் சேமிப்பை இயக்கத் தொடங்குவது, FY32-க்குள் 60 GW மற்றும் FY37-க்குள் 136 GW புதுப்பிக்கத்தக்க திறனை அடைவது NTPC-யின் இலக்காகும்.
நிறுவனத்தின் பேட்டரி ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்பு திட்டம் 38.9 GWh ஆக உள்ளது; இதில் 6.62 GWh கட்டுமானத்தில் உள்ளது, 32.28 GWh திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. Ashwini கூட்டு முயற்சி மூலம் 2,800 MW Mahi Banswara திட்டம் உட்பட FY47-க்குள் 30 GW அணுசக்தி இலக்கையும் நிர்வாகம் தெரிவித்துள்ளது. கூடுதலாக, 5 GW புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் அடிப்படையிலான அனைத்து நேர மின்சார ஆதரவுடன் NTPC, Pudimadaka பசுமை-ஹைட்ரஜன் மையத்தை உருவாக்கி வருகிறது.
FY27 முதல் FY37 வரை, NTPC தனது உற்பத்தி மற்றும் ஆற்றல் மாற்ற வணிகங்களில் Rs 16.86 லட்சம் கோடி முதலீடு செய்யத் திட்டமிட்டுள்ளது.
FY26 முதல் FY28E வரை வருவாய் 8.7% CAGR-ல் வளரும் என ICICI Direct கணித்துள்ளது; FY26-ல் Rs 1,65,494 கோடியாக இருந்த வருவாய் FY28E-ல் Rs 1,95,510 கோடியாக உயரும். இந்தக் காலத்தில் PAT பெரும்பாலும் நிலையாக இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
| நிதி அளவுகோல் | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 1,65,494 கோடி | — | Rs 1,95,510 கோடி |
| PAT | Rs 23,162 கோடி | Rs 21,513 கோடி | Rs 23,171 கோடி |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)