enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

எண்ணெய் உற்பத்தி கண்ணோட்டம் வலுப்பெற Oil India-வின் Q1 FY27 வருவாய் எதிர்பார்ப்பை மீறியது

Oil India Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Prabhudas Lilladher

10 Aug 2026

துறை: Crude Oil

பரிந்துரை விலை

₹453

CMP

₹481.2

இலக்கு

₹511

ஏற்றம்

12.80%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் இலக்கு விலை

எதிர்பார்ப்பை விட வலுவான Q1 FY27 EBITDA செயல்திறன் மற்றும் கச்சா எண்ணெய் உற்பாட்டிற்கான மேம்பட்ட கண்ணோட்டத்தைத் தொடர்ந்து, PL Research, Oil India மீதான தனது Accumulate மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. காலாண்டு செயல்திறன் மற்றும் நிர்வாக வழிகாட்டுதலின் அடிப்படையிலான அதிக உற்பத்தி அனுமானங்களைப் பிரதிபலித்து, தரகர் இலக்கு விலையை Rs 455-லிருந்து Rs 511 ஆக உயர்த்தியது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Oil India-வின் Q1 FY27 தனித்த நிகர விற்பனை Rs 79.6 பில்லியன் ஆக இருந்தது; இது காலாண்டுக்கு காலாண்டு 33.5 சதவீதமும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 58.8 சதவீதமும் உயர்ந்தது. வருவாய், PL Research-ன் Rs 75.6 பில்லியன் மதிப்பீட்டையும் Bloomberg-ன் Rs 77.8 பில்லியன் ஒருமித்த மதிப்பீட்டையும் மீறியது.

அளவீடு Q1 FY27 காலாண்டு மாற்றம் ஆண்டு மாற்றம் PL Research மதிப்பீடு Bloomberg ஒருமித்த மதிப்பீடு
நிகர விற்பனை Rs 79.6 பில்லியன் 33.5% 58.8% Rs 75.6 பில்லியன் Rs 77.8 பில்லியன்
EBITDA Rs 40.8 பில்லியன் 124.3% 154.2% Rs 36.2 பில்லியன் Rs 37.1 பில்லியன்
EBITDA விளிம்பு 51.3% Q4 FY26-ல் 30.5% Q1 FY26-ல் 32.0%
PAT Rs 28.7 பில்லியன் 60.4% 2.5 மடங்கு Rs 27.6 பில்லியன் Rs 22.5 பில்லியன்

EBITDA, Rs 40.8 பில்லியனாக உயர்ந்து, PL Research மதிப்பீடு மற்றும் Bloomberg ஒருமித்த மதிப்பீடு இரண்டையும் மீறியது. அதிக வருவாய் மற்றும் குறைந்த இதர செலவுகள், பணியாளர் செலவுகள் ஆகியவற்றின் ஆதரவால் EBITDA விளிம்பு Q4 FY26-ல் 30.5 சதவீதம் மற்றும் Q1 FY26-ல் 32.0 சதவீதமாக இருந்ததிலிருந்து 51.3 சதவீதமாக விரிவடைந்தது. PAT, PL Research மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாகவும் Bloomberg ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விட அதிகமாகவும் இருந்தது.

உற்பத்திச் செயல்திறன் மற்றும் கச்சா உற்பத்தி கண்ணோட்டம்

Q1 FY27 எண்ணெய் உற்பத்தி காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6.6 சதவீதமும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.4 சதவீதமும் அதிகரித்து, சுமார் 1.0 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் ஆக இருந்தது; இது PL Research மதிப்பீட்டை விட 5.6 சதவீதம் அதிகம். எரிவாயு உற்பத்தி 0.8 பில்லியன் கன மீட்டராக இருந்தது; காலாண்டுக்கு காலாண்டு பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தாலும், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.5 சதவீதம் குறைவாகவும் தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 2.9 சதவீதம் குறைவாகவும் இருந்தது. BCPL உட்பட கீழ்நிலை வாடிக்கையாளர்களின் காலமுறை நிறுத்தங்கள் மற்றும் தேயிலைத் தோட்டங்களின் தேவையில் பருவகால பலவீனம் ஆகியவை எரிவாயு உற்பத்தி சரிவுக்கு காரணமாக அமைந்தன.

மொத்த உற்பத்தி காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.8 சதவீதமும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.6 சதவீதமும் உயர்ந்து 1.7 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னாக இருந்தது. கிணறு தலையீடு மற்றும் வொர்க்ஓவர் நடவடிக்கைகளின் உதவியுடன், ஆகஸ்ட் 3, 2026 அன்று நாளொன்றுக்கு 11,017 மெட்ரிக் டன் என்ற இதுவரையிலான அதிகபட்ச தினசரி கச்சா உற்பத்தியை நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

FY27-ல் காலாண்டுக்கு சுமார் 1.0 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் எண்ணெய் உற்பத்தியைத் தக்கவைக்க நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27-ல் குறைந்தது 3.9 மில்லியன் மெட்ரிக் டன், FY28-ல் 4.0 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னுக்கு மேல் மற்றும் அதன் முக்கிய உற்பத்திப் பகுதிகளில் இருந்து FY29-க்குள் சாத்தியமான 4.2 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் உற்பத்தியை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.

  • Oil India, FY27-ல் 100 கிணறுகளைத் துளையிட திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் 42 ஆய்வுக் கிணறுகளும் 57 மேம்பாட்டுக் கிணறுகளும் அடங்கும். FY26-ல் 74 கிணறுகள் இருந்தன.
  • நிறுவனம் ஆண்டு துளையிடுதலை சுமார் 10 சதவீதம் அதிகரிக்க விரும்புகிறது.
  • Mahanadi மற்றும் KG படுகைகளில் ஆழ்கடல் ஆய்வு முன்னேறி வருகிறது; முதல் ரிக் ஜூன் அல்லது ஜூலை 2027-ல் வரவுள்ளது.
  • மூன்றாவது கிணற்றில் எரிவாயு கண்டுபிடிக்கப்பட்டதைத் தொடர்ந்து, நான்காவது Andaman கிணறு டிசம்பர் 2026-க்குள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

எரிவாயு வெளியேற்றம் மற்றும் உற்பத்தி வழிகாட்டுதல்

எரிவாயு வெளியேற்றம் தொடர்ந்து ஒரு கட்டுப்பாடாக உள்ளது. தேசிய கிரிட்டுக்கான 200-மீட்டர் குழாய் இணைப்பு இரண்டு முதல் மூன்று மாதங்களில் நிறைவடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. திட்டமிடப்பட்ட IGGL மற்றும் DNPL இணைப்புகள் FY27-ல் படிப்படியாக நாளொன்றுக்கு சுமார் 1.5 மில்லியன் நிலையான கன மீட்டரைச் சேர்க்கக்கூடும்; மீதமுள்ள உள்கட்டமைப்பு செயல்பாட்டுக்கு வந்த பிறகு மேலும் நாளொன்றுக்கு 2.5 மில்லியன் முதல் 3.0 மில்லியன் நிலையான கன மீட்டர் சேர்க்கப்படலாம்.

FY28-ல் 3.8 பில்லியன் கன மீட்டர் எரிவாயு உற்பத்திக்கு நிர்வாகம் வழிகாட்டியுள்ளது; குழாய் உள்கட்டமைப்பு முழுமையாக செயல்பாட்டுக்கு வந்தவுடன் Q1 FY29 முதல் குறிப்பிடத்தக்க உயர்வு எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

NRL செயல்திறன் மற்றும் விரிவாக்கம்

Q4 FY26-ல் 808.1 ஆயிரம் மெட்ரிக் டன்னாக இருந்த த்ரூபுட், Q1 FY27-ல் 791.2 ஆயிரம் மெட்ரிக் டன்னாகக் குறைந்தபோதிலும் Numaligarh Refinery Limited அல்லது NRL வலுவாக இருந்தது. NRL, ஒரு பீப்பாய்க்கு US dollars 36.0 மொத்த சுத்திகரிப்பு விளிம்பை அறிவித்தது; இதில் ஒரு பீப்பாய்க்கு சுமார் US dollars 2.0 சரக்கு ஆதாயம் அடங்கும், மேலும் எண்ணெய் சந்தைப்படுத்தல் நிறுவன தள்ளுபடிகள் கழிக்கப்பட்டுள்ளன. ஓராண்டுக்கு முன்பு இது ஒரு பீப்பாய்க்கு US dollars 5.0 ஆக இருந்தது.

NRL EBITDA, Q4 FY26-ல் Rs 15.1 பில்லியனில் இருந்து Rs 18.4 பில்லியனாக உயர்ந்தது; PAT, Q1 FY26-ல் Rs 4.8 பில்லியனில் இருந்து Rs 13.1 பில்லியனாக அதிகரித்தது. விரிவாக்கத் திட்டத்தில் CDU மற்றும் VDU-வின் இயந்திரப் பணிகள் Q1 FY27-ல் நிறைவடைந்தன. கந்தக மீட்பு அலகின் செயல்படுத்தல் அக்டோபர் அல்லது நவம்பர் 2026-க்கு இலக்கிடப்பட்டுள்ளது; மீதமுள்ள அலகுகள் மார்ச் 2027-க்குள் நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. விரிவாக்கப்பட்ட ஆண்டுக்கு 9 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் திறனின் பயன்பாடு Q4 FY28-க்குள் சுமார் 75 சதவீதமாக இலக்கிடப்பட்டுள்ளது.

வருவாய் மதிப்பீடுகள் மற்றும் மதிப்பீடு

PL Research, FY27E எண்ணெய் உற்பத்தி முன்னறிவிப்பை 7 சதவீதம் உயர்த்தி 3.8 மில்லியன் மெட்ரிக் டன்னாகவும், எரிவாயு உற்பத்தி முன்னறிவிப்பை 2 சதவீதம் உயர்த்தி 3.2 பில்லியன் கன மீட்டராகவும் மாற்றியது. FY28E எண்ணெய் மற்றும் எரிவாயு உற்பத்தி முன்னறிவிப்புகள் முறையே 8 சதவீதம் மற்றும் 4 சதவீதம் உயர்த்தப்பட்டு, 4.0 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் மற்றும் 3.5 பில்லியன் கன மீட்டராக மாற்றப்பட்டன.

மதிப்பீடு FY27E திருத்தம் FY28E திருத்தம்
விற்பனை +10.8% +11.4%
EBITDA +14.4% +12.0%
EPS +10.3% +7.7%

தரகர், Oil India-வின் தனித்த வணிகத்தை FY28E சரிசெய்யப்பட்ட EPS-ன் 10 மடங்காக மதிப்பிடுகிறது மற்றும் NRL மற்றும் பிற கூட்டு முயற்சிகளில் உள்ள முதலீடுகளின் மதிப்பைச் சேர்க்கிறது. அதன் NRL மதிப்பீடு FY28 ஆண்டு த்ரூபுட் 7.0 மில்லியன் மெட்ரிக் டன் எனக் கருதுகிறது; NRL-ஐ EBITDA-ன் ஆறு மடங்காக மதிப்பிடுகிறது மற்றும் 25 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்துகிறது. இது Oil India பங்கு ஒன்றுக்கு Rs 61 மதிப்பைக் குறிக்கிறது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • கள நிலைமைகள் எண்ணெய் உற்பத்தியைப் பாதிக்கக்கூடும்.
  • எரிவாயு வெளியேற்றத் தடைகள் உற்பத்தியையும் விற்பனையையும் கட்டுப்படுத்தக்கூடும்.
  • BCPL உட்பட கீழ்நிலை வாடிக்கையாளர்களின் நிறுத்தங்கள் எரிவாயு கொள்முதலைப் பாதிக்கக்கூடும்.
  • தேயிலைத் தோட்டங்கள் உட்பட எரிவாயு தேவையில் பருவகால பலவீனம் செயல்திறனில் அழுத்தம் ஏற்படுத்தக்கூடும்.
  • சுத்திகரிப்பு நிலைய விரிவாக்க செயலாக்கம் மற்றும் நிதித் தேவைகள் அபாயங்களாக உள்ளன.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.