enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

செலவு இயல்புநிலை மூலோபாய விற்பனை அளவு விலகலை ஈடுகட்டுவதால் Orient Cement மார்ஜின் மீண்டது

Orient Cement Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Elara Securities (India) Private Limited

30 Jul 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹138

CMP

₹129.8

இலக்கு

₹163

ஏற்றம்

18.12%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் முக்கிய காரணிகள்

ஜூலை 30, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Elara Securities, Orient Cement மீதான தனது குவிக்கவும் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. முந்தைய இரண்டு காலாண்டுகளில் ஏற்பட்ட குறிப்பிடத்தக்க செலவு உயர்வுக்குப் பிறகு, Q1 FY27 EBITDA மீட்சி செயல்பாட்டுச் செலவு இயல்புநிலைக்குத் திரும்பியதற்கான சான்று என ப்ரோக்கர் கருதுகிறது.

Adani Group ஒருங்கிணைவு பலன்கள், விநியோக வலையமைப்பு ஆதரவு மற்றும் தொடர்ச்சியான செலவு மேம்படுத்தல் ஆகியவை பருவமழைக்குப் பிறகு விற்பனை அளவு மற்றும் மார்ஜின் மீட்சிக்கு உதவும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது. FY27இல் நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படும் Ambuja Cements உடனான நிலுவையிலுள்ள இணைப்பு, குழும ரொக்கப் பாய்ச்சல்களைப் பயன்படுத்துவதில் நெகிழ்வுத்தன்மையையும் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Orient Cement, Q1 FY27இல் Rs 6,040 mn ஒருங்கிணைந்த நிகர விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30.3 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6.7 சதவீதமும் குறைந்து, Elaraவின் Rs 6,664 mn மதிப்பீட்டை விட 9.4 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது.

விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.1 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 6.3 சதவீதமும் குறைந்து 1.50 mn tonnes ஆக இருந்தது; இது ப்ரோக்கரின் மதிப்பீட்டை விட சுமார் 5 சதவீதம் குறைவாகும். செப்டம்பர் 2024க்குப் பிறகு இது முதல் இரட்டை இலக்க ஆண்டு விற்பனை அளவு சரிவாகும். லாபமளிக்காத சந்தைகளிலிருந்து நிறுவனம் மூலோபாயமாக விலகியதே சரிவுக்கு முக்கியக் காரணம் என அறிக்கை கூறுகிறது; நிர்வாகம் சந்தைப் பங்கை விட லாபத்தன்மைக்கு முன்னுரிமை அளித்தது.

கலப்பு விலை உணர்தல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.7 சதவீதம் குறைந்து டன்னுக்கு Rs 4,027 ஆக இருந்தது, ஆனால் தொடர்ச்சியாக பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. வெளிப்புற சரக்குக் கட்டணம் நீக்கிய சிமென்ட் விலை உணர்தல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதம் உயர்ந்தது, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2 சதவீதம் சரிந்தது.

Q1 FY27 அளவீடு பதிவானது ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டு மாற்றம் Elara மதிப்பீடு
நிகர விற்பனை Rs 6,040 mn 30.3% சரிவு 6.7% சரிவு Rs 6,664 mn
விற்பனை அளவு 1.50 mn tonnes 21.1% சரிவு 6.3% சரிவு மதிப்பீட்டை விட சுமார் 5% குறைவு
EBITDA Rs 1,440 mn 21.1% சரிவு 33.6% உயர்வு Rs 1,087 mn
EBITDA மார்ஜின் 23.8% Q4 FY26இல் 16.7% மேம்பட்டது 16.3%
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 770 mn 62.5% சரிவு 39.4% உயர்வு Rs 482 mn

பதிவான Q1 FY27 EBITDA Rs 1,440 mn, Elaraவின் மதிப்பீட்டை விட 32.4 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் Q4 FY26இன் 16.7 சதவீதத்திலிருந்து 23.8 சதவீதமாக மேம்பட்டு, 16.3 சதவீத மதிப்பீட்டையும் மீறியது. டன்னுக்கு EBITDA தொடர்ச்சியாக 42.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 960 ஆக இருந்தது; இது நான்கு காலாண்டுகளில் அதிகபட்ச நிலையாகும், இருப்பினும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் மாற்றமின்றி இருந்தது.

டன்னுக்கு செயல்பாட்டுச் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.8 சதவீதமும் தொடர்ச்சியாக 9.0 சதவீதமும் குறைந்து Rs 3,067 ஆக இருந்தது. டன்னுக்கு மூலப்பொருள் செலவு தொடர்ச்சியாக 30.4 சதவீதம் குறைந்தது மற்றும் பிற செலவுகள் 28.2 சதவீதம் குறைந்தன; இது குறைந்த விலை உணர்தலின் தாக்கத்தை ஈடுகட்ட உதவியது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 770 mn ஆக இருந்தது; இது Elaraவின் Rs 482 mn மதிப்பீட்டை விட 59.7 சதவீதம் அதிகமாகும்.

தேவை, விற்பனை அளவு மற்றும் மார்ஜின் முன்னோக்கு

பருவமழையின்போது பருவகால ரீதியாக பலவீனமான தேவை மற்றும் மென்மையான சிமென்ட் விலைகளால் குறுகிய கால செயல்திறன் பாதிக்கப்படும் என Elara எதிர்பார்க்கிறது. எனினும், Adani Group ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் விரிவான விநியோக வலையமைப்பின் ஆதரவுடன் பருவமழைக்குப் பின் விற்பனை அளவு மீட்சி ஏற்படும் என்றும், செலவு நடவடிக்கைகள் மார்ஜின் மீட்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என்றும் அது எதிர்பார்க்கிறது.

ப்ரோக்கர் FY27E முதல் FY29E வரையிலான வருவாய் மதிப்பீடுகளை 0.6 சதவீதம் குறைத்தது, ஆனால் EBITDA மதிப்பீடுகளை FY27Eக்கு 0.9 சதவீதம், FY28Eக்கு 0.4 சதவீதம் மற்றும் FY29Eக்கு 0.2 சதவீதம் உயர்த்தியது.

திருத்தப்பட்ட நிதி மதிப்பீடுகள்

நிதியாண்டு வருவாய் EBITDA சரிசெய்யப்பட்ட PAT
FY27E Rs 29,597 mn Rs 4,867 mn Rs 2,279 mn
FY28E Rs 5,376 mn
FY29E Rs 5,884 mn

மதிப்பீடு மற்றும் இலக்கு விலை

Elara, Orient Cement இன் Rs 163 இலக்கு விலையை மார்ச் 2028Eக்கான Ambuja Cements இலக்கு விலையான Rs 494 மற்றும் அறிவிக்கப்பட்ட 0.33x Orient Cement மாற்று விகிதத்திலிருந்து கணக்கிட்டுள்ளது. Ambuja இலக்கு மாற்றமில்லாத 15.0x FY28E EV/EBITDA மடங்கின் அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது; இது Orient Cementக்கு 5.8x EV/EBITDA எனக் குறிக்கிறது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • எதிர்பார்ப்புக்குக் குறைவான தேவை.
  • பலவீனமான சிமென்ட் விலைகள்.
  • எரிபொருள் விலைகளில் கூர்மையான உயர்வு.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.