HOLD
-
₹1,644
₹1,700
-
Motilal Oswal Financial Services (MOFSL), Pidilite Industries-ன் Q1 FY27 செயல்பாடு ஊக்கமளிப்பதாக இருந்தது எனக் கூறியதுடன், குறுகிய காலத்தில் மார்ஜின் அழுத்தம் இருக்கும் என எச்சரித்தது. 50 மடங்கு FY28E EPS அடிப்படையில், தரகர் தனது Neutral மதிப்பீட்டையும் Rs 1,700 இலக்கு விலையையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. Rs 1,665 என்ற CMP-யிலிருந்து இந்த இலக்கு வரையறுக்கப்பட்ட ஏற்ற வாய்ப்பையே வழங்குகிறது.
சந்தையில் முன்னணி ஒட்டுப்பசைகள் நிலை, வலுவான பிராண்ட் மற்றும் உறுதியான இருப்புநிலைக் கணக்கு காரணமாக MOFSL, Pidilite-ஐ சாதகமாகவே பார்க்கிறது. பணவீக்கச் சூழலை சமாளிக்க நிறுவனம் ஒப்பீட்டளவில் சிறந்த நிலையில் இருப்பதாக அது கருதுகிறது.
Pidilite, Q1 FY27-ல் ஒருங்கிணைந்த வருவாயில் 21 சதவீத ஆண்டு வளர்ச்சியை பதிவு செய்து Rs 45.5 billion-ஆக உயர்த்தியது; இது MOFSL-ன் Rs 44.3 billion மதிப்பீட்டை விட அதிகம். அடிப்படை அளவு வளர்ச்சி 11 சதவீதமாக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தாலும், Q4 FY26-ல் பதிவான 15 சதவீதத்தை விடக் குறைவு.
Consumer & Bazaar வருவாய், 12 சதவீத அடிப்படை அளவு வளர்ச்சியின் ஆதரவுடன் ஆண்டு அடிப்படையில் 22 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 36.8 billion-ஆனது; இது Rs 35.3 billion மதிப்பீட்டை விட அதிகம். Consumer & Bazaar EBIT 26 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 11.9 billion-ஆனது; மதிப்பீடு Rs 10.7 billion ஆக இருந்தது. EBIT மார்ஜின் 90 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 32.3 சதவீதமானது.
B2B வணிக வருவாய், 7 சதவீத அளவு வளர்ச்சியுடன் 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 9.2 billion-ஆனது; இது பெரும்பாலும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. EBIT 30 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1.7 billion-ஆனது; EBIT மார்ஜின் 230 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 18.8 சதவீதமானது. தொடர்ந்து நடைபெறும் West Asia மோதலால் ஏற்றுமதி 8 சதவீதம் குறைந்தது.
லாபம் MOFSL-ன் எதிர்பார்ப்புகளை கணிசமாக மீறியது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டு அடிப்படையில் 27 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 11.9 billion-ஆனது; தரகர் 15 சதவீத வளர்ச்சியை மதிப்பிட்டிருந்தது. EBITDA மார்ஜின், மதிப்பிடப்பட்ட 24.4 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் 120 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 26.2 சதவீதமானது.
PBT 28 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 11.8 billion-ஆனது; இது Rs 10.3 billion மதிப்பீட்டை விட அதிகம். அதேவேளை, சரிசெய்யப்பட்ட PAT மதிப்பிடப்பட்ட Rs 7.7 billion-உடன் ஒப்பிடுகையில் 28 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 8.6 billion-ஆனது. மூலப்பொருள் செலவுகள் அதிகரித்ததால், மொத்த மார்ஜின் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 70 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 53.5 சதவீதமானது.
| அளவீடு | Q1 FY27 பதிவானது | MOFSL மதிப்பீடு | ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 45.5 billion | Rs 44.3 billion | 21 சதவீதம் |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | சுமார் Rs 11.9 billion | 15 சதவீத வளர்ச்சி மதிப்பீடு | 27 சதவீதம் |
| EBITDA மார்ஜின் | 26.2 சதவீதம் | 24.4 சதவீதம் | 120 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது |
| PBT | Rs 11.8 billion | Rs 10.3 billion | 28 சதவீதம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 8.6 billion | Rs 7.7 billion | 28 சதவீதம் |
Q1 FY27-ன் போது பிரிவுகள் மற்றும் பிராண்டுகள் முழுவதும் கட்டங்களாக சுமார் 2 சதவீதம் முதல் 12 சதவீதம் வரை விலை உயர்வுகள் அமல்படுத்தப்பட்டதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஆரோக்கியமான தேவைச் சூழல் தொடரும் என அது எதிர்பார்க்கிறது; ஆண்டில் ஆரோக்கியமான அடிப்படை அளவு வளர்ச்சியைத் தக்கவைத்துக்கொள்வதில் நம்பிக்கையுடன் உள்ளது.
நிர்வாகம், நடுத்தர காலத்திற்கான 20 சதவீதம் முதல் 24 சதவீதம் வரையிலான EBITDA-மார்ஜின் வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்தது. VAM சராசரி விலைகள் Q1 FY26-ல் டன்னுக்கு USD 924-லிருந்து டன்னுக்கு USD 1,370-ஆக உயர்ந்ததாகவும் குறிப்பிட்டது. இந்த உயர்வு, தனிநிலை மொத்த மார்ஜினில் ஆண்டு அடிப்படையில் 90 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவுக்கு பங்களித்து, அதை 52.5 சதவீதமாகக் குறைத்தது.
MOFSL, தனது FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை 4 சதவீதம் முதல் 5 சதவீதம் வரை உயர்த்தியது. திருத்தப்பட்ட முன்னறிவிப்புகள் பின்வருமாறு:
| நிதி அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 171.7 billion | Rs 191.5 billion |
| EBITDA | Rs 41.4 billion | Rs 46.7 billion |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 29.8 billion | Rs 33.8 billion |
தரகர் FY26-28E வருவாய் CAGR 15 சதவீதம் மற்றும் EBITDA CAGR 14 சதவீதம் எனக் கணித்துள்ளது.
குறுகிய கால முதலீட்டு கருத்துக்கு முக்கிய அபாயம், அதிகரிக்கும் உள்ளீட்டுச் செலவு பணவீக்கமாகும். FY26-ல் 24 சதவீதத்துக்கும் மேலான உயர்ந்த நிலையிலிருந்து FY27-ல் இது செயல்பாட்டு மார்ஜின்களைக் குறைக்கக்கூடும் என MOFSL எதிர்பார்க்கிறது.
இரட்டை இலக்க அளவு வளர்ச்சி நீடித்தல், பயனுள்ள விலை உயர்வுகள் மற்றும் Consumer & Bazaar மற்றும் B2B பிரிவுகளின் மீள்திறன் மிக்க லாபத்தன்மை ஆகியவை பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கும். மாறாக, அதிக மூலப்பொருள் செலவுகள் மற்றும் West Asia தொடர்பான ஏற்றுமதி இடையூறு தொடர்ந்தால் அது பலவீனமடையக்கூடும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)