enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Piramal Pharma-வின் CDMO மீட்சி, செயல்பாட்டு ஆதாயம் 1QFY27 வருவாயை எதிர்பார்ப்பை மீறச் செய்தன

Piramal Pharma Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL)

30 Jul 2026

துறை: Healthcare

பரிந்துரை விலை

₹197

CMP

₹214.45

இலக்கு

₹230

ஏற்றம்

16.75%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த 1QFY27 செயல்பாட்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal Financial Services, Piramal Pharma மீதான தனது BUY பரிந்துரையைத் தக்கவைத்தது. CDMO, Complex Hospital Generics மற்றும் India Consumer Healthcare முழுவதும் பரவலான வளர்ச்சியும், மேம்படும் செயல்பாட்டு ஆதாயமும், நிறுவனம் லாபநிலைக்குத் திரும்புகிறது என்ற தரகரின் கருத்தை ஆதரிக்கின்றன. இருப்பினும், வலுவான முன்னோக்கிற்கு CDMO முன்மொழிவு கோரிக்கைகள் வணிகப் பணியாக மாறுவது முக்கியமாக உள்ளது.

அதிகரித்த பிற வருமானம், Sevoflurane வளர்ச்சி, அதிக லாபகரமான India Consumer Healthcare வளர்ச்சி மற்றும் அதிகரித்த Riverview பேலோடு-லிங்கர் வணிகம் ஆகியவற்றைப் பிரதிபலித்து, தரகர் FY27 மற்றும் FY28 மதிப்பீடுகளை முறையே 6% மற்றும் 4% உயர்த்தினார். FY26 இல் ஏற்பட்ட இழப்புகளைத் தொடர்ந்து, FY27 இல் Rs 1.1 billion மற்றும் FY28 இல் Rs 3.0 billion சரிசெய்யப்பட்ட வரிக்குப் பிந்தைய லாபத்தை அவர் கணித்துள்ளார்.

Rs 230 இலக்கு விலை பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது; இதில் CDMO க்கு 23 மடங்கு, Complex Hospital Generics க்கு 11 மடங்கு மற்றும் India Consumer Healthcare க்கு 13 மடங்கு 12-மாத முன்னோக்கிய EV/EBITDA மடங்குகள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன.

1QFY27 நிதிசார் செயல்திறன்

Piramal Pharma, 1QFY27 இல் Rs 22.7 billion ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.4% உயர்ந்ததுடன், Motilal Oswal இன் Rs 21.3 billion மதிப்பீட்டை விட 7% அதிகமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 82.9% உயர்ந்து Rs 2.0 billion ஆனது; இது தரகரின் Rs 1.4 billion மதிப்பீட்டை விட 41% அதிகமாகும்.

அளவுகோல் 1QFY27 பதிவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் Motilal Oswal மதிப்பீடு
வருவாய் Rs 22.7 billion 17.4% Rs 21.3 billion
EBITDA Rs 2.0 billion 82.9% Rs 1.4 billion
EBITDA விளிம்பு 8.6% 310 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு 6.5%
நிகர இழப்பு Rs 694 million குறைந்த இழப்பு Rs 1,176 million இழப்பு

மொத்த விளிம்பு 160 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 61.6% ஆனபோதிலும், EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 310 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 8.6% ஆனது. விற்பனை விகிதத்தில் 220 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்த பணியாளர் செலவும், 250 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்த பிற செலவுகளும் செயல்பாட்டு ஆதாயத்தை ஏற்படுத்தின. அதிக பிற வருமானத்தால் பதிவான நிகர இழப்பு மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது.

பிரிவு செயல்திறன் மற்றும் வளர்ச்சி காரணிகள்

1QFY27 இல் அனைத்து செயல்பாட்டு பிரிவுகளும் வளர்ந்தன; CDMO ஆண்டுக்கு ஆண்டு சரிவான நான்கு காலாண்டுகளுக்குப் பிறகு மீட்சியை அளித்தது.

பிரிவு விற்பனையில் பங்கு 1QFY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி
CDMO 52% Rs 11.9 billion 19%
Complex Hospital Generics 33% Rs 7.4 billion 17%
India Consumer Healthcare 15% Rs 3.5 billion 15%

CDMO

இந்திய மற்றும் வெளிநாட்டு தளங்களில் செயலாக்கம் காரணமாக CDMO வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19% உயர்ந்து Rs 11.9 billion ஆனது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு சரிவான நான்கு காலாண்டுகளுக்குப் பிறகு மீட்சி ஏற்பட்டது. வலுவான தொடக்கத்திற்கு அதிக தொடக்க ஆர்டர் புத்தகமே ஒரு காரணம் என நிர்வாகம் கூறியது, CDMO வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்தது மற்றும் FY27 இன் இரண்டாம் பாதியில் வணிகத்தின் பங்களிப்பு அதிகமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. 2QFY27 முடிவுகளுக்குப் பிறகு வழிகாட்டுதல் மறுபரிசீலனை செய்யப்படலாம்.

வணிகம் புவியியல் ரீதியாக சமநிலையில் இருந்தது; CDMO வருவாயில் சுமார் 48% இந்தியாவுக்கு வெளியே கிடைத்தது. முன்மொழிவு கோரிக்கைகளை வணிகப் பணியாக மாற்றுவதற்கான வாடிக்கையாளர் முடிவெடுக்கும் காலக்கெடு நீடிப்பதே முக்கிய நிச்சயமற்ற நிலையாகும்.

Complex Hospital Generics

Complex Hospital Generics வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17% உயர்ந்து Rs 7.4 billion ஆனது; இதற்கு அமெரிக்காவுக்கு வெளியேயுள்ள சந்தைகளில் அதிகரித்த கொள்முதல் ஆதரவளித்தது. சீன நிறுவனங்களிடமிருந்து தொடரும் போட்டியை ஏற்றுக்கொண்ட நிர்வாகம், பிரிவு வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்தது. கடந்த ஆண்டில் எடுக்கப்பட்ட நடவடிக்கைகள், குறிப்பாக Rest of World சந்தைகளில், பலன் அளிக்கத் தொடங்கியுள்ளன. Motilal Oswal, வருவாய் காரணியாக அமெரிக்காவுக்கு அப்பால் Sevoflurane இன் ஊக்கமளிக்கும் வளர்ச்சியையும் குறிப்பிட்டது.

India Consumer Healthcare

India Consumer Healthcare வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15% உயர்ந்து Rs 3.5 billion ஆனது. முக்கிய பிராண்டுகள் 23% வளர்ந்து, Consumer Healthcare விற்பனையில் 53% பங்கைக் கொண்டிருந்தன. மின்னணு வர்த்தக விற்பனை 40% உயர்ந்து, பிரிவு விற்பனையில் 28% பங்களித்தது.

நிறுவனம் தனது பெண்களுக்கான நெருக்கமான பராமரிப்பு தொகுப்பிற்கு i-choose ஐ முதன்மை பிராண்டாக அறிமுகப்படுத்தியது. விநியோகத்தை விரிவுபடுத்தியபடியே, ஊடகம் மற்றும் வர்த்தக மேம்பாட்டில் விற்பனையின் சுமார் 12% செலவிடுவதைத் தொடர்ந்தது. உயர்தரப்படுத்தல், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட விலை உயர்வுகள் மற்றும் செலவு மேம்பாடு ஆகியவை மூலப்பொருள் பணவீக்கத்தை ஈடுகட்ட உதவின. FY26 முதல் FY28 வரை Consumer Healthcare வருவாய் 12% கூட்டு ஆண்டு விகிதத்தில் வளரும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.

நிர்வாக வழிகாட்டுதல் மற்றும் திறன் விரிவாக்கம்

FY27 க்கான தொடக்கத்திலிருந்து நடுத்தர பதின்ம வயது சதவீத ஆண்டு வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் US dollar 120 million முதல் US dollar 135 million வரையிலான மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. நிறுவனம் 1QFY27 இல் சுமார் US dollar 21 million மூலதனச் செலவு செய்தது.

  • Riverview பேலோடு-லிங்கர் விரிவாக்கம் வணிக ரீதியாகக் கிடைக்கிறது; வாடிக்கையாளர் திட்டங்கள் நடந்து வருகின்றன. காலப்போக்கில் ஒற்றை இலக்கத்திலிருந்து குறைந்த இரட்டை இலக்க US dollar million வருவாய்க்கான சாத்தியம் இருப்பதாக நிர்வாகம் கருதுகிறது.
  • Lexington விரிவாக்கம் CY27 இறுதிக்குள் நிறைவடைவதற்கான பாதையில் உள்ளது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • CDMO முன்மொழிவு கோரிக்கைகள் வணிகப் பணியாக மாறுவதில் தாமதம்.
  • மருத்துவமனை ஜெனரிக்ஸில் சீனப் போட்டி.
  • மூலப்பொருள் பணவீக்கம்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.