enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

பருவமழை ஏற்ற இறக்கங்களுக்கு மத்தியில் Rallis India முடிவுகள் பயிர் பராமரிப்பு, விதை வளர்ச்சியை காட்டுகின்றன

Rallis India Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

BUY

புரோக்கர்: ICICI Securities | ICICI Direct Research

28 Jul 2026

துறை: Chemicals

பரிந்துரை விலை

₹220

CMP

₹207.8

இலக்கு

₹265

ஏற்றம்

20.45%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் Q1FY27 கண்ணோட்டம்

ஜூலை 28, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், வழக்கத்துக்கு மாறாக உயர்ந்த ஒப்பீட்டு அடித்தளம் மற்றும் பாதகமான செயல்பாட்டு சூழ்நிலைகள் இருந்தபோதிலும் திருப்திகரமான Q1FY27 செயல்திறனைத் தொடர்ந்து ICICI Direct Research, Rallis India Limited மீதான தனது வாங்கும் பார்வையைத் தக்கவைத்தது. Rs 220 CMP-க்கு எதிராக தரகர் Rs 265 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளார்.

Rallis India உள்நாட்டு மற்றும் ஏற்றுமதி பயிர் பராமரிப்பு, தனிப்பயன் தொகுப்பு உற்பத்தி, மண் மற்றும் தாவர ஆரோக்கியம், விதைகள் ஆகிய துறைகளில் செயல்படுகிறது. நிறுவனத்திடம் 6,700-க்கும் மேற்பட்ட விற்பனையாளர்கள், 95,000 சில்லறை விற்பனையாளர்கள் மற்றும் 30-க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் ஏற்றுமதி இருப்பு உள்ளது. Q1FY27 வருவாயில் பயிர் பராமரிப்பு 68 சதவீதமாகவும், விதைகள் 32 சதவீதமாகவும் இருந்தன.

Q1FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Rallis India Q1FY27-ல் Rs 1,022 கோடி வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 சதவீதம் அதிகம். மொத்த விளிம்பு சுமார் 140 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 37.7 சதவீதமாகியது. EBITDA 23 சதவீதம் வளர்ந்து Rs 185 கோடியாகவும், EBITDA விளிம்பு சுமார் 240 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 18.1 சதவீதமாகவும் இருந்தது. பயிர் பராமரிப்பு அளவு வளர்ச்சி மற்றும் நிலையான செலவு மேம்படுத்தல் இதற்கு ஆதரவளித்தன. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 125 கோடியாகியது.

பிரிவு / அளவுகோல் Q1FY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம்
வருவாய் Rs 1,022 கோடி 7% உயர்வு
பயிர் பராமரிப்பு வருவாய் Rs 697 கோடி 7% உயர்வு
விதை வருவாய் Rs 325 கோடி 7% உயர்வு
மொத்த விளிம்பு 37.7% சுமார் 140 bps விரிவாக்கம்
EBITDA Rs 185 கோடி 23% உயர்வு
EBITDA விளிம்பு 18.1% சுமார் 240 bps மேம்பாடு
PAT Rs 125 கோடி 32% உயர்வு

பயிர் பராமரிப்பு EBITDA சுமார் 23 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 86 கோடியாகவும், விதை EBITDA சுமார் 24 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 99 கோடியாகவும் இருந்தது.

பயிர் பராமரிப்பு வளர்ச்சி மற்றும் களைக்கொல்லி வாய்ப்பு

தாமதமான பருவமழை மற்றும் காரீஃப் விதைப்பு, வெப்ப அலை தொடர்பான தொழிலாளர் இடையூறு மற்றும் புவிசார் அரசியல் தடைகள் இருந்தபோதிலும் பயிர் பராமரிப்பு வணிகத்தின் மீள்திறனை தரகர் எடுத்துக்காட்டுகிறார். புதிய வெளியீடுகளின் ஆதரவுடன் உள்நாட்டு B2C பயிர் பராமரிப்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் வளர்ந்தது; கடினமான உலகளாவிய சூழலில் B2B ஏற்றுமதி 16 சதவீதம் சரிந்தது.

கலந்தாய்வு அழைப்பு கருத்துகள், உள்நாட்டு பயிர் பராமரிப்பு வளர்ச்சிக்கு 15 சதவீத அளவு வளர்ச்சி, சந்தை செயலாக்கம், விநியோக வழி ஈடுபாடு மற்றும் நான்கு புதிய தயாரிப்பு வெளியீடுகள் ஆதரவளித்ததைக் காட்டின. Q1FY27-ல் களைக்கொல்லிகள் பயிர் பாதுகாப்பில் மிகப்பெரிய பங்களிப்பாளர்களாக இருந்து சுமார் 12 சதவீதம் வளர்ந்தன.

வட இந்தியாவில் நேரடி விதைப்பு நெல் ஏற்றுக்கொள்ளப்படுவது களைக்கொல்லிகளுக்கான கட்டமைப்பு வாய்ப்பு என நிர்வாகம் கருதுகிறது. Rallis India புதிய நெல் களைக்கொல்லிகளை வெளியிட்டுள்ளது; உரிமப் பங்குதாரர்கள் வழியாக களைக்கொல்லி-சகிப்புத் தன்மை கொண்ட நேரடி விதைப்பு நெல் தொழில்நுட்பத்தில் பங்கேற்கிறது.

விதை வணிகம் மற்றும் பயிர் கண்ணோட்டம்

விதை வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6 சதவீதம் அதிகரித்தது; முக்கியமாக விலை நிர்ணயம் காரணமாக, குறைந்த பரப்பளவு மற்றும் சட்டவிரோத HTBT பருத்தியால் பருத்தி அளவுகள் அழுத்தத்தில் இருந்தன. Rallis India பருத்தி, நெல், கம்பு மற்றும் பிற பயிர்களில் தயாரிப்புகளை வெளியிட்டது; இதில் வட இந்தியாவுக்கான பருத்தி கலப்பினங்களும் Dhaanya பிராண்டின் கீழ் களைக்கொல்லி-சகிப்புத் தன்மை கொண்ட நேரடி விதைப்பு நெல் தயாரிப்பும் அடங்கும்.

FY27-ல் பருத்தி பலவீனமாகவே இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், நெல், மக்காச்சோளம், கம்பு, கடுகு, மிளகாய் மற்றும் உயிரியல் தயாரிப்புகள் இந்த அழுத்தத்தை ஓரளவு ஈடுகட்டும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. பயிர் பொருளாதாரம் மேம்படுவதால் Q2FY27 மற்றும் Q3FY27-ல் மிளகாய் தேவை குறிப்பிடத்தக்க வகையில் மீளும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

ஏற்றுமதி, CSM மற்றும் செயல்பாட்டு மூலதனம்

பலவீனமான ஐரோப்பிய தேவை, தீவிரமான சீன விலை நிர்ணயம் மற்றும் Pendimethalin, Acephate, Hexaconazole ஆகியவற்றைப் பாதிக்கும் தளவாட இடையூறுகள் காரணமாக ஏற்றுமதி தேவை பலவீனமாகவே உள்ளது. ஒப்பந்த ஏற்பாடுகள் காரணமாக தனிப்பயன் தொகுப்பு உற்பத்தி அல்லது CSM வணிகம் ஒப்பீட்டளவில் பாதுகாக்கப்பட்டதாக நிர்வாகம் கருதுகிறது. புதிய US வாடிக்கையாளருக்கான அனுப்புதல்கள் Q1FY27-ல் தொடங்கின.

Rallis India மூன்று முதல் நான்கு கூடுதல் CSM திட்டங்களில் பணியாற்றி வருகிறது; அடுத்த மூன்று ஆண்டுகளில் மூன்று முதல் நான்கு பட்டியல் தயாரிப்புகளை வெளியிட திட்டமிட்டுள்ளது, எனினும் விரிவாக்கம் படிப்படியாக இருக்கும் என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.

விநியோக வழி சரக்கு பெரும்பாலும் இயல்புநிலைக்கு திரும்பியுள்ளது; ஆனால் விவசாயி பணப்புழக்கம் உரக் கொள்முதலுக்கு மாறியதால் நிகர செயல்பாட்டு மூலதனம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 15 முதல் 20 நாட்கள் அதிகரித்தது. பயிர் முன்னேற்றம் மற்றும் சரக்கு விற்பனை நிச்சயமற்றதாக இருப்பதால் விற்பனை திரும்பப்பெறுதல் மற்றும் ஒதுக்கீடுகள் குறித்து நிர்வாகம் எச்சரிக்கையாக உள்ளது.

நிதி முன்னறிவிப்புகள் மற்றும் மதிப்பீடு

நீண்ட காலத்தில் இரட்டை இலக்க வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் சுமார் 15 சதவீத EBITDA விளிம்பு என்ற தனது இலக்கை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது. ICICI Direct பின்வரும் நிதிச் செயல்திறனை எதிர்பார்க்கிறது:

நிதியாண்டு வருவாய் EBITDA சரிசெய்யப்பட்ட PAT
FY27E Rs 3,172.1 கோடி Rs 399.2 கோடி Rs 234.7 கோடி
FY28E Rs 3,473.7 கோடி Rs 437.2 கோடி Rs 260 கோடி

தரகரின் Rs 265 இலக்கு விலை, FY28E-ன் Rs 437.2 கோடி EBITDA-க்கு 10 மடங்கு EV/EBITDA பயன்படுத்தி நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.

முக்கிய அபாயங்கள்

  • பாதகமான மற்றும் கணிக்க முடியாத வானிலை நிலைமைகள்.
  • தீவிரமான சீன விலை நிர்ணயம் உட்பட ஏற்றுமதி விலை அழுத்தம்.
  • ஏற்றுமதி சந்தைகளில் சரக்கு குறைப்பு மற்றும் மந்தமான வெளிநாட்டு தேவை.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.