Sell
₹419
₹357.65
₹290
30.79%
1QFY27-ல் நிறுவனத்தின் தொடர்ச்சியான மீட்பு இருந்தபோதிலும், Motilal Oswal Financial Services, Relaxo Footwears மீது விற்க பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. வளர்ச்சித் தெளிவுத்தன்மை குறைவாகவே உள்ளது என்றும் மதிப்பீடு உயர்வாக உள்ளது என்றும் தரகர் கருதுகிறார்.
அறிக்கையில் உள்ள CMP Rs 419 இலிருந்து இலக்கு விலை Rs 290 ஆக திருத்தப்பட்டுள்ளது; இது 31 சதவீத சரிவைக் குறிக்கிறது. இந்த இலக்கு, செப்டம்பர் 2028-க்கான மதிப்பிடப்பட்ட EPS Rs 9.7-ன் 30 மடங்கின் அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது; அதேவேளை பங்கு சுமார் 45 மடங்கு FY28E P/E-ல் வர்த்தகமானது.
Relaxo Footwears, 1QFY27-ல் Rs 7,051 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.7 சதவீதம் அதிகமாகவும் Motilal Oswal-ன் மதிப்பீட்டை விட 3.7 சதவீதம் அதிகமாகவும் இருந்தது. முந்தைய காலாண்டில் விலை உயர்த்தப்பட்டதைத் தொடர்ந்து சராசரி விற்பனை விலை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 166 ஆனதால், வளர்ச்சி முக்கியமாக விலை நிர்ணயத்தால் ஏற்பட்டது. எனினும், விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் குறைந்து 42 million ஜோடிகளாக இருந்தது.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 7,051 million | +7.7% | +3.7% |
| சராசரி விற்பனை விலை | Rs 166 | +10% | — |
| அளவு | 42 million ஜோடிகள் | -2% | — |
| மொத்த லாபம் | Rs 4,700 million | +16.1% | — |
| மொத்த விளிம்பு | 66.7% | +483 bps | +517 bps |
| EBITDA | Rs 1,082 million | +8.8% | பெரும்பாலும் ஒத்துள்ளது |
| EBITDA விளிம்பு | 15.4% | +16 bps | -40 bps |
| வரிக்கு முந்தைய லாபம் | Rs 751 million | +13.9% | +3.6% |
| பதிவான PAT | Rs 549 million | +12.4% | ஒத்துள்ளது |
| PAT விளிம்பு | 7.8% | +32 bps | — |
மொத்த லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 4,700 million ஆனது. அதிக உணர்வாக்கம் மற்றும் குறைந்த மூலப்பொருள் செலவுகளின் உதவியால் மொத்த விளிம்பு 483 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 66.7 சதவீதமாகியது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 517 அடிப்படைப் புள்ளிகள் அதிகம்.
மொத்த விளிம்பு மேம்பாடு பெருமளவில் செயல்பாட்டுச் செலவுகளால் உறிஞ்சப்பட்டது. பணியாளர் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.1 சதவீதம் உயர்ந்தன; விற்பனை, பொது மற்றும் நிர்வாகச் செலவுகள் 19.3 சதவீதம் அதிகரித்தன. EBITDA 8.8 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,082 million ஆனது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்திருந்தது. EBITDA விளிம்பு 16 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 15.4 சதவீதமாக இருந்தது, ஆனால் மதிப்பீட்டை விட 40 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைவாக இருந்தது. வரிக்கு முந்தைய லாபம் 13.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 751 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 3.6 சதவீதம் அதிகம். பதிவான PAT 12.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 549 million ஆனது, மதிப்பீடுகளுடன் ஒத்திருந்தது; PAT விளிம்பு 32 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 7.8 சதவீதமானது.
Relaxo Footwears நவநாகரிக காலணித் துறையில் விரிவடைந்து வருவதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. இந்தப் பிரிவுக்கு சிறப்பு உற்பத்தி வரிசைகளும் சிக்கலான உற்பத்திச் செயல்முறைகளும் தேவைப்படுகின்றன. வழக்கமான அசெம்பிளி அமைப்புகள் மற்றும் பணிப்பாய்வுகளில் ஏற்படும் மாற்றங்கள் தினசரி உற்பத்தியைக் குறைக்கின்றன.
RFL-I மற்றும் RFL-II ஆலைகளின் நடைபெற்று வரும் மறுகட்டமைப்பு மற்றும் புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து, மொத்த உற்பத்தித் திறன் முன்பு மதிப்பிடப்பட்ட நாளொன்றுக்கு 1.05 million ஜோடிகளுடன் ஒப்பிடுகையில் நாளொன்றுக்கு 910,000 ஜோடிகள் என மறுமதிப்பீடு செய்யப்பட்டுள்ளது. உள்கட்டமைப்பு மற்றும் பாதுகாப்பு இணக்கத்தை மேம்படுத்தவும், அதிக Floor Area Ratio-வைப் பயன்படுத்தவும் இந்த மறுமேம்பாடு மேற்கொள்ளப்படுகிறது; இது எதிர்கால திறன் விரிவாக்கத்துக்கு வாய்ப்பளிக்கிறது.
சில்லறை விரிவாக்கம், பிரீமியமயமாக்கல் மற்றும் தயாரிப்பு புதுமை ஆகியவை முக்கிய வளர்ச்சி முயற்சிகளாக உள்ளன. Relaxo Footwears 1QFY27-ல் ஒன்பது கடைகளைத் திறந்தது; இதன் மூலம் அதன் பிரத்தியேக பிராண்ட் விற்பனை நிலைய வலையமைப்பு 429 கடைகள் ஆக உயர்ந்தது. ஆண்டிறுதிக்குள் சுமார் 500 கடைகளை இலக்காக நிர்வாகம் கொண்டுள்ளது.
உயர்ந்த உள்ளீட்டுச் செலவுகள் மற்றும் புவிசார் அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மை காரணமாக நிர்வாகம் எச்சரிக்கையுடன் உள்ளது. சேனல் தேவையில் ஊக்கமளிக்கும் மீட்பையும், மேலும் சாதகமான செயல்பாட்டுச் சூழலையும் Motilal Oswal காண்கிறது; ஆனால் மீட்பின் நீடித்த தன்மையும் அளவு வளர்ச்சியும் நிச்சயமற்றதாகவே இருப்பதாகக் கருதுகிறது.
தற்போதைய செயல்திறனைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் Motilal Oswal தனது மதிப்பீடுகளைச் சரிசெய்துள்ளது. FY26 முதல் FY28E வரையிலான அதன் கூட்டு ஆண்டு வளர்ச்சி முன்னறிவிப்புகள் வருவாய்க்கு 7 சதவீதம், EBITDA-க்கு 11 சதவீதம் மற்றும் PAT-க்கு 9 சதவீதம் ஆகும்.
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 29,117 million | Rs 31,018 million |
| EBITDA | Rs 4,091 million | Rs 4,730 million |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 2,039 million | Rs 2,351 million |
முன்னறிவிப்புக் காலத்தில் மொத்த விளிம்பு மற்றும் EBITDA விளிம்பில் முன்னேற்றம் இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்த்தாலும், வலுவான வளர்ச்சிப் பாதையின் குறைந்த தெளிவுத்தன்மையை மதிப்பீடு போதுமான அளவில் பிரதிபலிக்கவில்லை எனக் கருதுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)