BUY
₹660
₹706.7
₹860
30.30%
ICICI Direct Research-ன் ஆகஸ்ட் 18, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பு, Rishabh Instruments Limited-இல் மின்சார மற்றும் மின்னணு கருவிகள் (EEI) நிலையான, அதிக-மார்ஜின் வளர்ச்சியின் முக்கிய இயந்திரமாக இருப்பதாகக் கூறுகிறது. Rs 660 என்ற CMP-உடன் ஒப்பிடும்போது, தரகர் Rs 860 இலக்கு விலையுடன் BUY பரிந்துரையைத் தொடர்கிறார். இந்த இலக்கு FY28E EPS-ன் 25 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
Rishabh Instruments என்பது மின்சார தானியக்கம், ஆற்றல் அளவீடு, தொழில்துறை கருவியியல் மற்றும் துல்லியமான டை-காஸ்டிங் துறைகளுக்கு சேவை வழங்கும் உலகளாவிய பொறியியல் மற்றும் ஆற்றல்-திறன் தீர்வுகள் வழங்குநர் ஆகும். FY26-ல், வருவாயில் EEI சுமார் 70 சதவீதம் பங்களித்தது; ஹை பிரஷர் டை காஸ்டிங்ஸ் சுமார் 30 சதவீதம் பங்களித்தது.
பதிவான Q1FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.2 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 198.3 கோடியாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 17.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 33.3 கோடியாக இருந்தது; EBITDA மார்ஜின் 14.9 சதவீதத்திலிருந்து 16.8 சதவீதமாக மேம்பட்டது. PAT பெரும்பாலும் நிலையாக Rs 19.4 கோடியாக இருந்தது; ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.3 சதவீதம் குறைந்தது.
| Q1FY27 அளவீடு | செயல்திறன் |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 198.3 கோடி; YoY 4.2% உயர்வு |
| EBITDA | Rs 33.3 கோடி; YoY 17.3% உயர்வு |
| EBITDA மார்ஜின் | 16.8%, Q1FY26-ல் 14.9% உடன் ஒப்பிடுகையில் |
| PAT | Rs 19.4 கோடி; YoY 1.3% குறைவு |
புவியியல் வளர்ச்சிக்கு ஆசியா தலைமை தாங்கியது; அங்கு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 21.1 சதவீதம் அதிகரித்தது. மற்ற சந்தைகள் 92.3 சதவீதம் வளர்ந்தன. ஐரோப்பாவில் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7.9 சதவீதம் சரிவு ஏற்பட்டது.
Q1FY27-ல் EEI மிக வலுவான செயல்பாட்டு செயல்திறனை வழங்கியது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 34 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 154 கோடியாக இருந்தது; சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA 69.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 38.2 கோடியாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA மார்ஜின் 515 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகரித்து 24.8 சதவீதமாக இருந்தது.
நிர்வாகத்தின் கூற்றுப்படி, கரண்ட் டிரான்ஸ்ஃபார்மர்கள், ஆற்றல் அளவீடு, தரவு மையங்கள், ஆற்றல் மேலாண்மை அமைப்புகள், சோலார் மற்றும் புதிய தயாரிப்புகள் முழுவதும் வளர்ச்சி பரவலாக இருந்தது; இதில் இந்தியா, Lumel SA மற்றும் US பங்களித்தன. உள்நாட்டு ஆர்டர் பதிவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 20 சதவீதம் அதிகரித்தன. பில்லிங் ஆர்டர் பதிவுகளை விட பின்தங்கியதால், நிலுவை உருவானது; இது வருவாயாக மாறும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. FY27-க்கான EEI வருவாய் வளர்ச்சி 20-25 சதவீதம் மற்றும் EBITDA மார்ஜின் 20-22 சதவீதம் என்ற வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது.
நிர்வாகம் கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளில் சுமார் 50 தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியுள்ளது; உயர்மதிப்பு, பயன்பாட்டு அடிப்படையிலான தயாரிப்புகளில் கவனம் செலுத்தி FY27-ல் 15-க்கும் மேற்பட்ட அறிமுகங்களைத் திட்டமிட்டுள்ளது. திறன், தயாரிப்பு அறிமுகங்கள், ஏற்றுமதி வாய்ப்புகள் மற்றும் மாறும் வாடிக்கையாளர் தேவைகளை ஆதரிக்க நாசிக் உற்பத்தி வசதி பகுதியளவில் செயல்பாட்டுக்கு வந்துள்ளது.
கரண்ட்-டிரான்ஸ்ஃபார்மர் திறன் நாளொன்றுக்கு 5,000-6,000 அலகுகளிலிருந்து 8,000-10,000 அலகுகளாக அதிகரிக்கப்படுகிறது. Rishabh Instruments 4-5 இந்திய தரவு-மையத் திட்டங்களை வென்றுள்ளது; மேலும் சுமார் 10 திட்டங்களுக்கு விலைப்புள்ளி அளித்து வருகிறது.
சோலார் இன்வெர்ட்டர்கள் இன்னும் ஆரம்ப நிலையிலேயே உள்ளன; அவை வணிகத்தில் 5 சதவீதத்துக்கும் குறைவாக பங்களிக்கின்றன. முந்தைய ஆண்டின் Rs 8-9 கோடியுடன் ஒப்பிடுகையில், FY27 சோலார் வருவாய் Rs 24-25 கோடியாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. மூன்று-கட்ட இன்வெர்ட்டர் போர்ட்ஃபோலியோ 12kW வரை விரிவுபடுத்தப்பட்டுள்ளது; 50kW வரையிலான தயாரிப்புகள் மற்றும் ஹைபிரிட் இன்வெர்ட்டர் தீர்வுகள் உருவாக்கத்தில் உள்ளன.
Lumel SA வருவாய் Q1FY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 64 கோடியாக இருந்தது; அதன் EBITDA மார்ஜின் 24 சதவீதமாக விரிவடைந்தது. உயர்மதிப்பு மின்னணு உற்பத்தி, தயாரிப்பு பல்வகைப்படுத்தல் மற்றும் புதிய வாடிக்கையாளர்கள் கிடைத்தது ஆகியவை மேம்பாட்டுக்கு உதவின.
US வணிகம் கடந்த 2-3 ஆண்டுகளில் 30-50 சதவீத வளர்ச்சியை அளித்துள்ளது. FY27-ல் US வருவாய் சுமார் Rs 3 கோடியிலிருந்து சுமார் Rs 45 கோடியாக உயரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இயற்கையான மற்றும் கையகப்படுத்தல் வழி விரிவாக்கம் உத்தியின் ஒரு பகுதியாகத் தொடர்கின்றன.
Lumel Alucast முக்கிய மீட்சிப்பாதை காரணியாக உள்ளது. குறைந்த-மார்ஜின் ஒப்பந்தங்களிலிருந்து திட்டமிட்ட வெளியேற்றத்துக்குப் பின் அதன் Q1FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 41.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 44 கோடியாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA எதிர்மறை Rs 2.8 கோடியாக இருந்தது.
தற்போதுள்ள விலைப்புள்ளி-கோரிக்கை வழித்தடத்தை மாற்றுவது மற்றும் காலியாக உள்ள திறனை அதிகம் பயன்படுத்துவது ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் FY27 இறுதிக்குள் சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA சமநிலையை எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. வெளியேறிய வணிகத்துக்குப் பதிலாக உயர்மதிப்பு ஆர்டர்கள் வரும்போது, நடுத்தர காலத்தில் இரட்டை இலக்க EBITDA மார்ஜினுக்கான பாதை இருப்பதாக நிர்வாகம் கருதுகிறது.
FY26-FY28E காலத்தில் வருவாய் மற்றும் PAT முறையே 15 சதவீதம் மற்றும் 27 சதவீதம் கூட்டு வளர்ச்சி அடையும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது. அதன் மதிப்பீடுகள் பின்வருமாறு:
| நிதியாண்டு | நிகர விற்பனை | EBITDA | PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 839 கோடி | Rs 142.5 கோடி | Rs 92.2 கோடி |
| FY28E | Rs 1,016 கோடி | Rs 200.7 கோடி | Rs 132.3 கோடி |
BUY பரிந்துரையும் Rs 860 இலக்கு விலையும் FY28E EPS-ன் 25 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டவை.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)