BUY
₹3,800
₹4,023.7
₹4,500
18.42%
ICICI Direct Research-ன் ஆகஸ்ட் 13, 2026 நிறுவனப் புதுப்பிப்பு, Q1 FY27-ல் வலுவான செயல்படுத்தல், உள்நாட்டு வாகனத் தேவையின் நிலைத்தன்மை, வேகமெடுக்கும் ADS வளர்ச்சி மற்றும் விரைவாக விரிவடையும் பல ஆண்டு ஆர்டர் வரிசை ஆகியவற்றை Sansera Engineering-ஐ BUY என உயர்த்துவதற்கான முக்கிய காரணங்களாக எடுத்துக்காட்டுகிறது. தற்போதைய சந்தை விலையான Rs 3,800-உடன் ஒப்பிடுகையில், தரகர் Rs 4,500 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளார்.
Sansera Engineering என்பது பெங்களூருவைச் சேர்ந்த, முக்கியமான துல்லியமாக வடிவமைக்கப்பட்ட எஞ்சின் மற்றும் எஞ்சின் அல்லாத உதிரிபாகங்களின் ஒருங்கிணைந்த உற்பத்தியாளர்; இவை பெரும்பாலும் வாகனப் பயன்பாடுகளுக்கானவை. அதன் FY26 விற்பனை கலவையில் சுமார் 70% ஆட்டோ ICE, 16% ஆட்டோ அல்லாதவை மற்றும் 14% ஆட்டோ-தொழில்நுட்ப-சார்பற்றவை மற்றும் மின்சார வாகனங்கள் இடம்பெற்றன.
FY26 விற்பனையில் இந்தியாவின் பங்கு சுமார் 65%; அதைத் தொடர்ந்து ஐரோப்பா 19%, அமெரிக்கா 9% மற்றும் பிற சந்தைகள் 7% பங்களித்தன.
| FY26 விற்பனை கலவை | விற்பனை பங்கு |
|---|---|
| ஆட்டோ ICE | 70% |
| ஆட்டோ அல்லாதவை | 16% |
| ஆட்டோ-தொழில்நுட்ப-சார்பற்றவை மற்றும் EVs | 14% |
பதிவுசெய்யப்பட்ட Q1 FY27 ஒருங்கிணைந்த வருவாய் Rs 1,021 கோடி ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 33.3% மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.3% உயர்ந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48.4% உயர்ந்து Rs 196 கோடியாக இருந்தது; EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 196 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 19.2% ஆனது. விளிம்பு தொடர்ச்சியாக 12 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்தது. பதிவுசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 39.1% உயர்ந்து Rs 87 கோடியாக இருந்தது; ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 28.7% சரிந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவுசெய்யப்பட்ட அளவு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 1,021 கோடி | +33.3% | +2.3% |
| EBITDA | Rs 196 கோடி | +48.4% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| EBITDA விளிம்பு | 19.2% | +196 bps | -12 bps |
| PAT | Rs 87 கோடி | +39.1% | -28.7% |
ஆட்டோ ICE வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20.8% உயர்ந்து Rs 628 கோடியாக இருந்தது; ஆட்டோ-தொழில்நுட்ப-சார்பற்ற மற்றும் xEV வருவாய் 22.2% உயர்ந்து Rs 132 கோடியாக இருந்தது. ஆட்டோ அல்லாத வருவாய் வலுவான பங்களிப்பாளராக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 129.9% உயர்ந்து Rs 200 கோடியாகி, ஒருங்கிணைந்த விற்பனையில் 20.8% பங்கைக் கொண்டிருந்தது.
ஆர்டர் வாய்ப்பை Sansera Engineering-ன் மைய வளர்ச்சி இயக்கியாக தரகர் அடையாளப்படுத்துகிறார். Q1 FY27 முடிவில் ADS தவிர்த்த ஆர்டர் புத்தகம் சுமார் Rs 1,849 கோடி ஆக இருந்தது; இதில் சர்வதேச சந்தைகளின் பங்களிப்பு சுமார் 55% ஆகும்.
Q1 FY27 முடிவில் ஐந்தாண்டு ஒட்டுமொத்த செயல்படுத்தப்படாத ADS ஆர்டர் புத்தகம் Rs 4,440 கோடியாக இருந்தது; கூடுதல் ஆர்டர்கள் கிடைத்த பிறகு Q2-ல் சுமார் Rs 5,750 கோடியாக உயர்ந்தது. இந்த நிலுவை FY31 வரை செயல்படுத்தக்கூடியது. தற்போதைய வாடிக்கையாளரிடமிருந்து கிடைக்கும் கூடுதல் செமிகண்டக்டர்-உபகரண ஆர்டர், அந்த வாடிக்கையாளருடனான ஆண்டு வணிகத்தை சுமார் US$75 million வரை உயர்த்தக்கூடும். விண்வெளித் துறை மற்றும் செமிகண்டக்டர் உபகரணங்கள் தொடர்பான கூடுதல் விலைப்புள்ளி கோரிக்கைகள் விவாதத்தில் உள்ளன.
பெரிய அளவில் ADS 25%-க்கு மேற்பட்ட EBITDA விளிம்புகளை உருவாக்க முடியும் என ICICI Direct குறிப்பிடுகிறது. ADS பங்களிப்பு அதிகரிக்கும்போது, Sansera Engineering-ன் ஒருங்கிணைந்த விளிம்புகள் மற்றும் வருவாயில் குறிப்பிடத்தக்க முன்னேற்றத்திற்கு இது ஆதரவளிக்கக்கூடும்.
Q1 FY27 EBITDA விளிம்பு, சாதகமான சர்வதேச கலவை மற்றும் அந்நியச் செலாவணி ஆதரவால் பயனடைந்தது என்றும், இதை புதிய அடிப்படை நிலையாகக் கருதக்கூடாது என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. FY26-ன் 18.1% EBITDA விளிம்பிலிருந்து FY27-ல் 19% நோக்கி மேம்பட இலக்கு வைத்துள்ளதுடன், காலப்போக்கில் 20% எட்ட விரும்புகிறது.
FY27-ல் உயர்ந்த பதின்ம அளவிலான வருவாய் வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; ADS அல்லாத வணிகங்கள் நடுப்பதின்ம அளவில் வளரக்கூடும், ADS சுமார் 75–80% வளரக்கூடும். கிராங்க்ஷாஃப்ட் வெளிஒப்படைப்பு வாய்ப்புகள் மற்றும் பயணியர் வாகனத் தேவையால் ஆதரிக்கப்படும் குறுகிய முதல் நடுத்தர கால ICE தேவை குறித்து அது சாதகமான கண்ணோட்டத்தைக் கொண்டுள்ளது.
Pantnagar, Manesar மற்றும் Bengaluru-ல் ஃபோர்ஜிங், மெஷினிங், இரண்டாம் நிலை செயலாக்கம் மற்றும் கனெக்டிங் ராட்கள் தொடர்பான திறன் சேர்ப்புகள் நடைபெற்று வருகின்றன. Sansera Engineering FY26-ல் Rs 510 கோடி முதலீடு செய்தது; FY27-ல் ஃபோர்ஜிங், மெஷினிங் மற்றும் ADS வசதிகளில் இதேபோன்ற மூலதனச் செலவைத் திட்டமிட்டுள்ளது.
நிறுவனம் தனிப்பட்ட வசதி மூலம் பாதுகாப்புத் திறன்களை உருவாக்கவும், ஐரோப்பாவில் பெரிய வாய்ப்புகளைத் தொடரவும், திட்டமிட்ட தாள்-உலோகத் திறனை அமைக்கவும் முயல்கிறது.
வருவாய் FY26-ன் Rs 3,498 கோடியிலிருந்து FY27E-ல் Rs 4,185 கோடி, FY28E-ல் Rs 5,009 கோடி மற்றும் FY29E-ல் Rs 5,987 கோடியாக உயரும் என ICICI Direct கணித்துள்ளது. FY27E, FY28E மற்றும் FY29E-க்கு EBITDA விளிம்புகள் முறையே 19.5%, 20.0% மற்றும் 20.5% ஆக இருக்கும் என்றும், PAT Rs 423 கோடி, Rs 558 கோடி மற்றும் Rs 705 கோடியாக உயரும் என்றும் அது மதிப்பிடுகிறது.
| நிதியாண்டு | வருவாய் | EBITDA விளிம்பு | PAT |
|---|---|---|---|
| FY26 | Rs 3,498 கோடி | குறிப்பிடப்படவில்லை | குறிப்பிடப்படவில்லை |
| FY27E | Rs 4,185 கோடி | 19.5% | Rs 423 கோடி |
| FY28E | Rs 5,009 கோடி | 20.0% | Rs 558 கோடி |
| FY29E | Rs 5,987 கோடி | 20.5% | Rs 705 கோடி |
Rs 4,500 இலக்கு விலை FY29E-ன் 40 மடங்கு விலை-வருவாய் அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. FY26-ல் விற்பனையின் சுமார் 10%-லிருந்து FY29E-ல் சுமார் 20% வரை ADS கலவை உயரும் என்ற எதிர்பார்ப்பை இந்த மதிப்பீடு பிரதிபலிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)