BUY
₹1,859
₹1,742.25
₹2,200
18.34%
25 ஜூலை 2026 Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பைத் தொடர்ந்து, SBI Life Insurance Company மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டை Prabhudas Lilladher தக்கவைத்துள்ளது. புதிய வணிக மதிப்பு (VNB) வரம்புகளில் குறுகிய கால அழுத்தம் இருந்தபோதிலும், FY26-FY28E-க்கான ஆரோக்கியமான வளர்ச்சி முன்னோக்கை தரகர் தக்கவைத்துள்ளார். வலுவான முதல் காலாண்டு அளவுகள், ULIPs மீட்சி மற்றும் பாதுகாப்பு வணிகத்தின் தொடர்ச்சியான வளர்ச்சி ஆதரவுடன், வருடாந்திர பிரீமியம் சமமானது (APE) FY26-FY28E காலத்தில் சுமார் 13% CAGR வழங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Rs 1,859 என்ற CMP-உடன் ஒப்பிடுகையில், இலக்கு விலை ஒரு பங்குக்கு Rs 2,200 ஆக மாற்றமின்றி உள்ளது.
SBI Life, Q1FY27-ல் Rs 53,700 million APE-ஐ பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 35.3% உயர்வு மற்றும் Prabhudas Lilladher-ன் Rs 43,486 million மதிப்பீட்டை விட 23.5% அதிகம். வளர்ச்சிக்கு முக்கியமாக குழு பாதுகாப்பு வணிகம் பங்களித்தது; அது ஆண்டுக்கு ஆண்டு மூன்று மடங்கு உயர்ந்தது. எனினும், குழு கால காப்பீட்டின் பங்களிப்பு சீரற்றதாக இருந்ததாகவும், அடுத்த காலாண்டுகளில் அதே அளவில் மீண்டும் நிகழும் என எதிர்பார்க்கப்படவில்லை என்றும் நிர்வாகம் எச்சரித்தது.
குறைந்த சராசரி டிக்கெட் அளவு கொண்ட தூய பாதுகாப்பு தயாரிப்புகளை நோக்கி நிறுவனம் Return of Premium தயாரிப்புகளிலிருந்து மாறியதால், தனிநபர் பாதுகாப்பு APE ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19% உயர்ந்தது. சிறிய அடிப்படையில் PAR மற்றும் வருடாந்திர APE முறையே 33% மற்றும் 15% உயர்ந்தன. ULIP வளர்ச்சி 7.5% ஆக மந்தமாக இருந்தது; ULIPs-ன் APE பங்கு ஓராண்டுக்கு முந்தைய 57.4%-லிருந்து 45.6% ஆகக் குறைந்தது.
| Q1FY27 அளவுகோல் | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| APE | Rs 53,700 million | 35.3% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 23.5% அதிகம் |
| VNB | Rs 14,100 million | 29.4% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 17.9% அதிகம் |
| VNB வரம்பு | 26.3% | 120 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு; மதிப்பீட்டை விட 124 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| உட்பொதிந்த மதிப்பு | Rs 853,000 million | 15% உயர்வு |
| AUM | Rs 5,248,500 million | 10% உயர்வு |
| கடன்தீர்வுத் திறன் விகிதம் | 196% | வசதியான நிலை |
Q1FY27-ல் VNB ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29.4% உயர்ந்து Rs 14,100 million ஆக இருந்தது; இது தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 17.9% அதிகம். இருப்பினும், அதிக குழு-வணிக பங்கு மற்றும் GST தாக்கம் கொண்ட சாதகமற்ற தயாரிப்பு கலவையால் VNB வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 120 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 26.3% ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 124 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு.
நிர்வாகம் தனது முழு ஆண்டுக்கான 26-28% VNB-வரம்பு வழிகாட்டுதலை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தி, FY27-க்கான வரம்புகள் அடித்தளத்தை எட்டிவிட்டதாகவும், அந்த வரம்பின் மேல் முனையை நோக்கி நகரும் எனவும் தெரிவித்தது. சுமார் 110-120 அடிப்படை புள்ளிகள் GST தாக்கம் மேலும் ஒரு காலாண்டுக்கு தொடரும் என்றும், செலவு அல்லது கமிஷன் குறைப்புகளுக்குப் பதிலாக தயாரிப்பு கலவை மூலம் ஈடுசெய்யப்படும் என்றும் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அதிக செலவுகளில் உயர்ந்த உறுதிப்படுத்தப்பட்ட தொகையுடன் தொடர்புடைய முத்திரைத் தீர்வை மற்றும் ஒருமுறை தொழிலாளர்-சட்ட தாக்கமும் இடம்பெற்றன.
Q1FY27-ல் விநியோகப் போக்குகள் ஆக்கபூர்வமாக இருந்தன. வங்கிக் காப்பீடு, முகமை மற்றும் பிற சேனல்கள் APE-ல் முறையே 47.4%, 25.1% மற்றும் 27.5% பங்களித்தன.
உட்பொதிந்த மதிப்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15% உயர்ந்து Rs 853,000 million ஆனது; AUM 10% உயர்ந்து Rs 5,248,500 million ஆனது. கடன்தீர்வுத் திறன் விகிதம் 196% என்ற வசதியான நிலையில் இருந்தது.
COVID குழு காரணமாக 61-மாத நிலைத்தன்மை விகிதம் Q1FY26-ல் 62.8% ஆக இருந்ததிலிருந்து 58.4% ஆகக் குறைந்தது. இந்தக் குழு காலவரம்புப் பிரிவைக் கடக்கும்போது, ஆண்டிறுதிக்குள் இயல்புநிலைக்கு திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. பிற நிலைத்தன்மை அளவுகள் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தன; 13-, 25-, 37- மற்றும் 49-மாத விகிதங்கள் முறையே 87.7%, 78.2%, 72.4% மற்றும் 69.1% ஆக இருந்தன.
திட்டமிட்ட வழக்கமான ஒத்திவைக்கப்பட்ட வருடாந்திர வெளியீடு தாமதமானது; இப்போது அது அடுத்த காலாண்டில் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Prabhudas Lilladher தனது FY27E மற்றும் FY28E APE மதிப்பீடுகளை 0.4% உயர்த்தியது. FY27E-க்கான கணிக்கப்பட்ட VNB வரம்பு 40 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைத்து 27.2% ஆகவும், FY28E-க்கானது 30 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைத்து 27.4% ஆகவும் செய்யப்பட்டதால், VNB மதிப்பீடுகள் முறையே 1.1% மற்றும் 0.7% குறைக்கப்பட்டன.
தரகர் மதிப்பீட்டு-மதிப்பு கட்டமைப்பைப் பயன்படுத்துகிறார். Rs 85,502 million என்ற FY28E VNB-க்கு 14.6 மடங்கு பெருக்கியை பயன்படுத்தி Rs 1,252,215 million கட்டமைப்பு மதிப்பை கணக்கிடுகிறார்; அதனுடன் Rs 954,750 million என்ற FY27E உட்பொதிந்த மதிப்பைச் சேர்க்கிறார். இதன் மூலம் Rs 2,206,965 million மதிப்பீட்டு மதிப்பு அல்லது ஒரு பங்குக்கு சுமார் Rs 2,200 கிடைக்கிறது; இது FY28E விலை-உட்பொதிந்த மதிப்பின் 2.0 மடங்கைக் குறிக்கிறது.
| மதிப்பாக்கக் கூறு | அடிப்படை | மதிப்பு |
|---|---|---|
| கட்டமைப்பு மதிப்பு | Rs 85,502 million என்ற FY28E VNB-ன் 14.6 மடங்கு | Rs 1,252,215 million |
| உட்பொதிந்த மதிப்பு | FY27E உட்பொதிந்த மதிப்பு | Rs 954,750 million |
| மதிப்பீட்டு மதிப்பு | கட்டமைப்பு மதிப்பு மற்றும் உட்பொதிந்த மதிப்பு | Rs 2,206,965 million |
| இலக்கு விலை | குறிப்பிடப்பட்ட ஒரு பங்கு மதிப்பு | ஒரு பங்குக்கு Rs 2,200 |
| குறிப்பிடப்பட்ட மதிப்பாக்கம் | FY28E விலை-உட்பொதிந்த மதிப்பு | 2.0 மடங்கு |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)