Buy
₹1,859
₹1,742.25
₹2,240
20.49%
Motilal Oswal Financial Services Limited, SBI Life Insurance மீதான Buy மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, 24 ஜூலை 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பின் அடிப்படையில் இலக்கு விலையை Rs 2,240 ஆக மாற்றியுள்ளது. இந்த இலக்கு FY28E உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பின் 2 மடங்கு விலையில் அமைந்துள்ளது.
நான்-லிங்க்டு தயாரிப்புகளில் தொடர்ச்சியான வலிமை, GST 2.0 தாக்கங்களின் முழுமையான தணிப்பு மற்றும் ஏஜென்சி, டிஜிட்டல் விநியோகத்தில் முதலீடு ஆகியவை வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளித்து புதிய வணிக மதிப்பு (VNB) மார்ஜினை மேம்படுத்தக்கூடும் என தரகர் கருதுகிறார். ஆண்டு பிரீமியம் சமமான (APE) மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்து, முதல் காலாண்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து FY27E VNB மார்ஜினை 50 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைத்துள்ளார்; உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பு மதிப்பீடுகளையும் தக்கவைத்துள்ளார். உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பின் செயல்பாட்டு வருமானம் FY27E மற்றும் FY28E-ல் சுமார் 18 சதவீதமாக இருக்கும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது.
SBI Life Insurance, Rs 5,380 கோடி என்ற வலுவான 1QFY27 புதிய-வணிக APE-ஐப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 36 சதவீதம் உயர்ந்து, Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 10 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. முழுமையான VNB ஆண்டுக்கு ஆண்டு 29 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,410 கோடியானது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் அதிகம்.
காலாண்டு VNB மார்ஜின், 1QFY26-ல் இருந்த 27.4 சதவீதத்திலிருந்து 26.2 சதவீதமாகக் குறைந்து, தரகரின் 27.5 சதவீத மதிப்பீட்டுக்கும் கீழே இருந்தது. பங்குதாரர் வரிக்குப் பிந்தைய லாபம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 720 கோடியானது; இது மதிப்பீட்டை விட 7 சதவீதம் அதிகம். மொத்த பிரீமியம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 21,290 கோடியானது; இதற்கு புதுப்பிப்பு பிரீமியத்தில் 17 சதவீதம் மற்றும் முதல் ஆண்டு பிரீமியத்தில் 40 சதவீதம் உயர்வு ஆதரவளித்தது. 1QFY27 இறுதியில் உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பு Rs 85,290 கோடியாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15 சதவீதம் உயர்ந்தது.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
|---|---|---|---|
| புதிய-வணிக APE | Rs 5,380 கோடி | +36% | +10% |
| முழுமையான VNB | Rs 1,410 கோடி | +29% | +5% |
| VNB மார்ஜின் | 26.2% | 1QFY26-ல் 27.4% | 27.5% மதிப்பீடு |
| பங்குதாரர் PAT | Rs 720 கோடி | +22% | +7% |
| மொத்த பிரீமியம் | Rs 21,290 கோடி | +20% | வெளியிடப்படவில்லை |
| உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பு | Rs 85,290 கோடி | +15% | வெளியிடப்படவில்லை |
தயாரிப்பு போக்குகள் கலவையாக இருந்தன. ULIP APE ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஆனால் மொத்த APE-ல் அதன் பங்களிப்பு 57.4 சதவீதத்திலிருந்து 45.5 சதவீதமாகக் குறைந்தது. Par APE 33 சதவீதம் உயர்ந்தது, நான்-பார் சேமிப்பு 26 சதவீதம் அதிகரித்தது, தனிநபர் பாதுகாப்பு 19 சதவீதம் வளர்ந்தது மற்றும் ஆண்டுத்தொகை 15 சதவீதம் உயர்ந்தது. பெரிய ஒற்றை வணிகம் காரணமாக குழு பாதுகாப்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 310 சதவீதம் உயர்ந்தது; இது மொத்த பாதுகாப்பு APE-ஐ உயர்த்தியது, ஆனால் VNB மார்ஜினை 0.6 சதவீத புள்ளிகள் குறைத்தது.
பிரீமியம் திருப்பித் தராத தயாரிப்புகளின் அதிகரிக்கும் பங்கு சராசரி டிக்கெட் அளவைக் குறைத்து, பாதுகாப்பு வளர்ச்சி துறையை விட பின்தங்கச் செய்துள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. வாடிக்கையாளர்கள் உறுதியான வருமான தயாரிப்புகளை விரும்புவதால், சாதகமான வட்டி விகித சூழலில் நான்-பார் சேமிப்புக்கான தேவை ஆரோக்கியமாக இருப்பதையும் அது சுட்டிக்காட்டியது.
| தயாரிப்பு பிரிவு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு APE வளர்ச்சி | கூடுதல் விவரம் |
|---|---|---|
| ULIP | +7% | மொத்த APE-ல் பங்களிப்பு 57.4%-லிருந்து 45.5% ஆகக் குறைந்தது |
| Par | +33% | — |
| நான்-பார் சேமிப்பு | +26% | உறுதியான வருமான தயாரிப்புகளின் தேவையால் ஆதரவு |
| தனிநபர் பாதுகாப்பு | +19% | குறைந்த சராசரி டிக்கெட் அளவால் வளர்ச்சி பாதிப்பு |
| ஆண்டுத்தொகை | +15% | — |
| குழு பாதுகாப்பு | +310% | பெரிய ஒற்றை வணிகம் VNB மார்ஜினை 0.6 சதவீத புள்ளிகள் குறைத்தது |
விநியோக செயல்திறன் வளர்ச்சி கண்ணோட்டத்திற்கு ஆதரவளிக்கிறது. ஏஜென்சி APE ஆண்டுக்கு ஆண்டு 20 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஏஜென்சி உற்பத்தித்திறன் Rs 2 லட்சம் எட்டியது. வங்கிக் காப்பீடு வழியான தனிநபர் APE 9 சதவீதம் உயர்ந்தது; SBI கிளை ஒன்றுக்கு தனிநபர் APE Rs 45 லட்சம் எட்டியது, இது 7 சதவீதம் உயர்வு. தரகர்கள் மற்றும் டிஜிட்டல் உள்ளிட்ட பிற வழிகள் தனிநபர் APE-ல் 28 சதவீத வளர்ச்சியை வழங்கின.
ஏஜென்சி மற்றும் டிஜிட்டல் வழிகளில் முதலீடு, வங்கிக் காப்பீட்டில் படிப்படியான மீட்சியுடன் சேர்ந்து, ஒட்டுமொத்த வளர்ச்சியை முன்னெடுக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.
செலவு விகிதம் 1QFY26-ல் இருந்த 10.8 சதவீதத்திலிருந்து 12 சதவீதமாக உயர்ந்தது. கமிஷன் விகிதம் 4.4 சதவீதமாகவும் செயல்பாட்டுச் செலவு விகிதம் 7.7 சதவீதமாகவும் இருந்தது. புதிய தொழிலாளர் குறியீடு, அதிக பாதுகாப்புக் கவரேஜ் மற்றும் உயர்ந்த காப்பீட்டுத் தொகை ஆகியவை செலவு உயர்வுக்குக் காரணம் என அறிக்கை கூறுகிறது.
13-மாத, 25-மாத மற்றும் 37-மாத குழுக்களில் தொடர்ச்சி முறையே 84.4 சதவீதம், 76.8 சதவீதம் மற்றும் 70.9 சதவீதமாக மேம்பட்டது; இருப்பினும் 49-மாத மற்றும் 61-மாத தொடர்ச்சி குறைந்தது. Covid குழுவின் 61-மாத தொடர்ச்சி 3QFY27 முதல் இயல்புநிலைக்கு வரும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
நிர்வாகத்தின் கீழ் உள்ள சொத்துகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 5,24,900 கோடியானது; அதேவேளையில் கடன்தீர்க்கும் திறன் 1.96 மடங்கு ஆக இருந்தது.
சுமார் 14 முதல் 15 சதவீத APE வளர்ச்சியைத் தக்கவைக்க முடியும் என நிர்வாகம் நம்புகிறது. தனிநபர் வணிகம் அதிகரித்து GST தாக்கங்கள் 3QFY27-க்குள் தணியும்போது, VNB மார்ஜின் அதன் 26 முதல் 28 சதவீத வழிகாட்டல் வரம்பின் மேல் முனையை நோக்கி நகரும் என எதிர்பார்க்கிறது.
GST மாற்றங்கள் மற்றும் பெரிய ஒற்றை குழு-வணிக கலவையை குறுகிய கால மார்ஜின் அழுத்தங்களாக Motilal Oswal அடையாளப்படுத்துகிறது. சாதகமான தயாரிப்பு கலவை, அதிகரிக்கும் ரைடர் இணைப்பு மற்றும் வலுவான அளவுகள் இவற்றை ஓரளவு ஈடுசெய்கின்றன.
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| APE | Rs 28,600 கோடி | வெளியிடப்படவில்லை |
| VNB | Rs 7,860 கோடி | Rs 9,300 கோடி |
| VNB மார்ஜின் | 27.5% | 28.5% |
| உட்பொதிக்கப்பட்ட மதிப்பின் செயல்பாட்டு வருமானம் | சுமார் 18% | சுமார் 18% |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)