HOLD
-
₹348.75
₹385
-
Motilal Oswal Financial Services இன் ஆகஸ்ட் 12, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பு, Senco Gold இன் Q1 FY27 செயல்பாட்டை பலவீனமான முடிவாகக் குறிப்பிடுகிறது: வலுவான வருவாய் வளர்ச்சி இருந்தபோதிலும், லாபத்தில் குறிப்பிடத்தக்க குறைவும் தொடர்ச்சியான மார்ஜின் ஏற்ற இறக்கமும் இருந்தன. CMP Rs 346 உடன் ஒப்பிடுகையில் செப்டம்பர் 2028E EPS இன் 15 மடங்கின் அடிப்படையில், தரகர் நடுநிலை மதிப்பீட்டையும் Rs 385 இலக்கு விலையையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளார்.
சீரற்ற செயல்பாட்டு திறன் மற்றும் ஒப்பீட்டளவில் குறைந்த ஹெட்ஜிங் விகிதங்கள் காரணமாக, எதிர்கால செயல்பாட்டு மார்ஜின் செயல்திறன் குறித்து Motilal Oswal எச்சரிக்கையுடன் உள்ளது. தரகர் FY27 மற்றும் FY28 EPS மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்து, FY26-28 காலத்தில் 20 சதவீத வருவாய் CAGR மற்றும் எதிர்மறை 4 சதவீத EBITDA CAGR எனக் கணித்துள்ளார்.
Senco Gold, Q1 FY27-ல் ஒருங்கிணைந்த வருவாயில் ஆண்டு அடிப்படையில் 67 சதவீத வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து, அதை சுமார் Rs 3,100 கோடியாக உயர்த்தியது; இது Motilal Oswal இன் சுமார் Rs 2,900 கோடி மதிப்பீட்டை விட அதிகமாகவும், போட்டியாளர்களை விட சிறப்பாகவும் இருந்தது. அட்சய திருதியை, பொய்லா பொய்ஷாக் மற்றும் பைசாகி உள்ளிட்ட சாதகமான பண்டிகை கால அட்டவணையும், கோடைகால திருமண பருவமும் வருவாய்க்கு ஆதரவளித்தன.
ஒரே-கடை விற்பனை வளர்ச்சி 39 சதவீதமாக இருந்தது. சராசரி தங்க விலைகள் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 61 சதவீதம் உயர்ந்தபோதிலும், தேவையின் நிலைத்தன்மை மற்றும் இலகுரக, அலங்கார மற்றும் தினசரி அணியும் நகைகளின் மேம்பட்ட கலவை காரணமாக தங்க நகை விற்பனை அளவு பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. சில்லறை விற்பனை ஆண்டு அடிப்படையில் 50 சதவீதம் வளர்ந்தது; வைர நகை விற்பனை 43 சதவீதம் உயர்ந்தது. Senco Gold ஜூலை-ஆகஸ்டிலும் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 25 சதவீத வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்தது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | ஆண்டு அடிப்படையில் / ஒப்பீடு | Motilal Oswal மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | சுமார் Rs 3,100 கோடி | ஆண்டு அடிப்படையில் 67 சதவீத உயர்வு | சுமார் Rs 2,900 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட மொத்த மார்ஜின் | 15.7 சதவீதம் | ஆண்டு அடிப்படையில் 240 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு; Q4 FY26-ல் 22.4 சதவீதம் | 16 சதவீதம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | சுமார் Rs 200 கோடி | ஆண்டு அடிப்படையில் 21 சதவீத உயர்வு | சுமார் Rs 250 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA மார்ஜின் | 6.5 சதவீதம் | ஆண்டு அடிப்படையில் 250 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் காலாண்டு அடிப்படையில் 730 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு | 8.7 சதவீதம் |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | சுமார் Rs 100 கோடி | ஆண்டு அடிப்படையில் 3 சதவீத சரிவு | சுமார் Rs 140 கோடி |
முக்கிய எதிர்மறை அம்சம் மார்ஜின் அழுத்தமாகும். சரிசெய்யப்பட்ட மொத்த மார்ஜின் ஆண்டு அடிப்படையில் 240 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 15.7 சதவீதமாக இருந்தது; இது Motilal Oswal இன் 16 சதவீத மதிப்பீட்டையும் Q4 FY26-ல் இருந்த 22.4 சதவீதத்தையும் விடக் குறைவாகும். தங்க விலை ஏற்ற இறக்கம், தள்ளுபடிகள் மற்றும் பழைய தங்க பரிமாற்றத் திட்டத்தின் அதிக பங்களிப்பே இந்தக் குறைவுக்குக் காரணம் என தரகர் கூறியுள்ளார்.
Senco Gold காலாண்டில் சுமார் 50 சதவீத ஹெட்ஜிங் விகிதத்தைத் தக்கவைத்தது. சுங்க வரி தொடர்பான சரக்கு லாபம் 45 நாட்களுக்கு சுமார் Rs 12-15 கோடியாக இருந்தது. பணியாளர் செலவுகள் ஆண்டு அடிப்படையில் 22 சதவீதம் உயர்ந்தன; சந்தைப்படுத்தல், கடை புதுப்பிப்பு மற்றும் வாடிக்கையாளர் சலுகைகள் காரணமாக பிற செலவுகள் 86 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 230 கோடியாகின.
சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA ஆண்டு அடிப்படையில் 21 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 200 கோடியாக இருந்தது; ஆனால் Motilal Oswal இன் சுமார் Rs 250 கோடி மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA மார்ஜின் ஆண்டு அடிப்படையில் 250 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மற்றும் காலாண்டு அடிப்படையில் 730 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 6.5 சதவீதமாக இருந்தது; இது தரகரின் 8.7 சதவீத மதிப்பீட்டைவிடக் குறைவாகும். அறிவிக்கப்பட்ட PAT ஆண்டு அடிப்படையில் 3 சதவீதம் குறைந்து சுமார் Rs 100 கோடியாக இருந்தது; இது சுமார் Rs 140 கோடி மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது, அதேவேளையில் சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டு அடிப்படையில் 2 சதவீதம் உயர்ந்தது.
கடை விரிவாக்கம் தொடர்ந்தது; Q1 FY27-ல் எட்டு கடைகள் திறக்கப்பட்டதன் மூலம் வலையமைப்பு 209 கடைகள் ஆக உயர்ந்தது.
FY27-ன் மீதமுள்ள காலத்தில் மேலும் 12-15 கடைகளைச் சேர்க்க நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் உரிமையாளர் முறை விரிவாக்கம் மற்றும் டயர்-2, டயர்-3 நகரங்களுக்கு அதிக முக்கியத்துவம் அளிக்கப்படும்.
சரக்கு லாபங்கள் சேரும்போதும் உயர்ந்த பிற செலவுகள் இயல்புநிலைக்குத் திரும்பும்போதும் மார்ஜின்கள் மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சுமார் 20 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சி, 7.5-7.8 சதவீத EBITDA மார்ஜின் மற்றும் 4-4.5 சதவீத PAT மார்ஜினுக்கான FY27 வழிகாட்டுதலை அது தக்கவைத்தது.
தங்க விலை ஏற்ற இறக்கமும் Gold Metal Loan கிடைக்காமையும் உயர்ந்த கலப்பு கடன் செலவுகளுக்குக் காரணங்கள் என நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது. FY23-25 சராசரிக்கு அருகிலான FY27E மற்றும் FY28E இரண்டிலும் 7.5 சதவீத EBITDA மார்ஜினை Motilal Oswal கணித்துள்ளது; அதேவேளையில் FY27 மற்றும் FY28 EPS மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்துள்ளது.
Senco Gold இன் மொத்த மார்ஜின்களின் வரலாற்று ஏற்ற இறக்கத்தை தரகரின் மதிப்பீட்டு நிலைப்பாடு பிரதிபலிக்கிறது; இதை வரையறுக்கப்பட்ட ஹெட்ஜிங் மற்றும் அதனால் ஏற்படும் சரக்கு லாபங்களுடன் அவர் தொடர்புபடுத்துகிறார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)