BUY
₹820
₹766.8
₹1,350
64.63%
Anand Rathi Research, Sharda Cropchem மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்துள்ளது; இலக்கு விலை Rs1,350 ஆக மாற்றமின்றி உள்ளது, இது அறிக்கையில் உள்ள Rs820 CMP உடன் ஒப்பிடத்தக்கது. ஐரோப்பிய விற்பனை அளவு மீட்சி, பதிவு செயல்முறை, சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் செயல்பாட்டுத் திறன் ஆகியவற்றின் ஆதரவால் தற்போதைய வருவாய் வளர்ச்சி வேகம் தொடரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
உயர்ந்த ஆண்டு-முந்தைய அடித்தளம் இருந்தபோதும் FY27 வலுவாகத் தொடங்கியதைத் தொடர்ந்து இந்த அறிக்கை வெளியாகியுள்ளது. இலக்கு விலை FY28E EPS இன் 16 மடங்கு அடிப்படையிலானது.
Sharda Cropchem, ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 வருவாயாக Rs10,738m பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டு-முந்தைய காலத்தை விட 9.0 சதவீதம் அதிகம். வருவாய் வளர்ச்சியில் 12.7 சதவீத சாதகமான அந்நியச் செலாவணி தாக்கம் பிரதிபலித்தது; இது 1.6 சதவீத விற்பனை அளவு சரிவு மற்றும் 2.1 சதவீத பாதகமான விலை மற்றும் தயாரிப்பு கலவை தாக்கத்தால் ஓரளவு ஈடுசெய்யப்பட்டது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | ஆண்டு-முந்தைய மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு / விளிம்பு ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs10,738m | +9.0% | — |
| மொத்த விளிம்பு | 36.7% | +120 அடிப்படைப் புள்ளிகள் | சாதகமான தயாரிப்பு கலவை |
| EBITDA | Rs1,784m | +25.5% | Rs1,480m மதிப்பீடு |
| EBITDA விளிம்பு | 16.6% | +220 அடிப்படைப் புள்ளிகள் | 14.6% மதிப்பீடு |
| பதிவான PAT | Rs880m | -38.4% | அந்நியச் செலாவணி லாபம் Q1 FY26 இல் Rs731m இலிருந்து Rs75m ஆகக் குறைந்தது |
சாதகமான தயாரிப்பு கலவையால் மொத்த விளிம்பு 36.7 சதவீதமாக விரிவடைந்தது. EBITDA ஆண்டு-முந்தைய காலத்தை விட 25.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs1,784m ஆனது; இது Anand Rathi இன் Rs1,480m மதிப்பீட்டை விட குறிப்பிடத்தக்க அளவு அதிகம். EBITDA விளிம்பு தரகரின் 14.6 சதவீத மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் 16.6 சதவீதமாக விரிவடைந்தது.
அந்நியச் செலாவணி லாபம் Q1 FY26 இல் Rs731m இலிருந்து கடுமையாக Rs75m ஆகக் குறைந்ததால், பதிவான PAT ஆண்டு-முந்தைய காலத்தை விட 38.4 சதவீதம் சரிந்து Rs880m ஆனது.
வேளாண் ரசாயனப் பிரிவு Q1 FY27 இல் ஆண்டு-முந்தைய காலத்தை விட 8.0 சதவீதம் வளர்ந்து Rs9,150m ஆனது. NAFTA மற்றும் லத்தீன் அமெரிக்காவில் வலுவான தேவை, ஐரோப்பாவின் தற்காலிக பலவீனத்தை ஈடுசெய்தது.
| பிரிவு / பிராந்தியம் | Q1 FY27 வருவாய் | ஆண்டு-முந்தைய மாற்றம் | கருத்து |
|---|---|---|---|
| வேளாண் ரசாயனங்கள் | Rs9,150m | +8.0% | NAFTA மற்றும் லத்தீன் அமெரிக்கா ஐரோப்பிய பலவீனத்தை ஈடுசெய்தன |
| ஐரோப்பா வேளாண் ரசாயனங்கள் | Rs4,670m | -10.7% | வெப்ப அலை காரணமாக விற்பனையாளர்கள் இருப்பை மீண்டும் நிரப்பவில்லை |
| NAFTA வேளாண் ரசாயனங்கள் | Rs3,390m | +32.4% | வலுவான தேவை |
| லத்தீன் அமெரிக்கா வேளாண் ரசாயனங்கள் | Rs720m | +53.2% | வலுவான தேவை |
| வேளாண் அல்லாத ரசாயனங்கள் | Rs1,590m | +14.4% | NAFTA தலைமையில் |
Sharda Cropchem இன் அதிக விளிம்புள்ள பிராந்தியமான ஐரோப்பாவில், பிராந்திய வெப்ப அலையால் விற்பனையாளர்கள் இருப்பை மீண்டும் நிரப்பாததால் வேளாண் ரசாயன விற்பனை ஆண்டு-முந்தைய காலத்தை விட 10.7 சதவீதம் குறைந்து Rs4,670m ஆனது. ஐரோப்பிய வருவாய் குறைந்தபோதும், புதிய தலைமுறை மூலக்கூறுகளின் பங்களிப்பு விளிம்புகளுக்கு ஆதரவளித்தது.
ஐரோப்பிய விற்பனை அளவுப் போக்கு ஜூலை 2026 இல் மேம்படத் தொடங்கியதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது; ஆண்டின் எஞ்சிய காலத்தில் இயல்புநிலைக்குத் திரும்பும் என எதிர்பார்க்கிறது. NAFTA தலைமையில் வேளாண் அல்லாத ரசாயனப் பிரிவு 14.4 சதவீதம் வளர்ந்து Rs1,590m ஆனது.
நிலையற்ற புவிசார் அரசியல் சூழலைக் குறிப்பிட்ட நிர்வாகம், FY27E வருவாய் வளர்ச்சிக்கான ஆண்டு-முந்தைய 10-15 சதவீத வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்தது. சுமார் 10 சதவீத விற்பனை அளவு வளர்ச்சியும், சாத்தியமான ஆனால் அளவிடப்படாத விலை உயர்வுகளும் எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன.
| நிர்வாக வழிகாட்டுதல் / குறியீடு | FY27E அல்லது Q1 FY27 நிலை |
|---|---|
| வருவாய் வளர்ச்சி | ஆண்டு-முந்தைய 10-15% |
| விற்பனை அளவு வளர்ச்சி | சுமார் 10% |
| மொத்த விளிம்பு | 35-37% |
| EBITDA விளிம்பு | 18-20% |
| பதிவுகளுக்கான ஆண்டு மூலதனச் செலவு | சுமார் Rs4,500-5,000m |
| மொத்த பதிவுகள் | Q1 FY27 இல் 3,016 |
| ஐரோப்பிய பதிவுகள் | 1,682 |
| NAFTA பதிவுகள் | 325 |
பதிவுகளுக்கான முதலீடுகள் நீடித்த வளர்ச்சிக்கு அடித்தளமாக அமையும் என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. சந்தைப் பங்கு உயர்வு, செயல்பாட்டுத் திறன் மற்றும் கடனற்ற இருப்புநிலைக் குறிப்பு ஆகியவை நீண்டகால வளர்ச்சிக்கு ஆதரவாக இருப்பதாகவும் நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.
Q1 FY27 செயல்திறன் மற்றும் FY27E முன்னோக்கைக் கருத்தில் கொண்டு, Anand Rathi FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை தலா 3.5 சதவீதம் உயர்த்தியது; அதேவேளை இரு ஆண்டுகளுக்குமான வருவாய் மதிப்பீடுகளை 0.2 சதவீதம் குறைத்தது.
| முன்னறிவிப்பு / மதிப்பீட்டு அளவீடு | பதிவான நிலை |
|---|---|
| FY27E EPS மதிப்பீட்டு மாற்றம் | +3.5% |
| FY28E EPS மதிப்பீட்டு மாற்றம் | +3.5% |
| FY27E வருவாய் மதிப்பீட்டு மாற்றம் | -0.2% |
| FY28E வருவாய் மதிப்பீட்டு மாற்றம் | -0.2% |
| FY26-FY28E வருவாய் CAGR | 11% |
| FY26-FY28E EBITDA CAGR | 11% |
| FY26-FY28E PAT CAGR | 6% |
| CMP மதிப்பீடு | FY27E வருவாயின் 11 மடங்கு மற்றும் FY28E வருவாயின் 10 மடங்கு |
| நிகர ரொக்கம் | Rs7,500m க்கும் அதிகம் |
| FY26 ROE / ROCE | சுமார் 25% / 30% |
| இலக்கு விலை மதிப்பீட்டு அடிப்படை | FY28E EPS இன் 16 மடங்கு |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)