HOLD
₹4,011
₹4,034.7
₹3,831
4.49%
Siemens இன் Q1 FY27 செயல்பாட்டை Prabhudas Lilladher கலவையானதாக விவரித்தது. செயலாக்கமும் ஆர்டர் வரத்தும் வலுவாக இருந்தன, ஆனால் பொருட்கள் விலைவாசி உயர்வு, அந்நியச் செலாவணி ஏற்ற இறக்கம் மற்றும் அதிக உள்ளீட்டுச் செலவுகள் லாபத்தன்மையை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் பாதித்தன. நீண்டகால வளர்ச்சி வாய்ப்புகள் சாதகமாக இருந்தபோதிலும், குறுகியகால மார்ஜின் அழுத்தத்தைக் குறிப்பிட்டு தரகர் HOLD மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது.
மார்ச் 2028E விலை-வருவாய் விகிதத்தின் மாற்றமில்லாத 51 மடங்கு மதிப்பீட்டின் அடிப்படையில் இலக்கு விலை Rs3,750 இலிருந்து Rs3,831 ஆக உயர்த்தப்பட்டது. Rs4,011 CMP-ஐ ஒப்பிடுகையில் தரகர் HOLD பரிந்துரையைத் தொடர்ந்து தக்கவைத்துள்ளது.
Siemens, Rs47,137 million ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.8 சதவீதம் உயர்ந்து, Prabhudas Lilladher இன் Rs46,119 million மதிப்பீட்டை விட 2.2 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. பிற செலவுகளில் உள்ள Rs390 million ஒருமுறை Mobility ஆதாயத்திற்காக சரிசெய்த பிறகு, சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.2 சதவீதம் குறைந்து Rs3,951 million ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs5,488 million மதிப்பீட்டை விட 28.0 சதவீதம் குறைவாகும்.
குறைந்த மொத்த மார்ஜின், உயர்ந்த பொருட்கள் விலைகள் மற்றும் ரூபாய் மதிப்பிழப்பு காரணமாக EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 430 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 12.7 சதவீதத்திலிருந்து 8.4 சதவீதமாகியது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.6 சதவீதம் குறைந்து Rs3,167 million ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs4,561 million மதிப்பீட்டை விட 30.6 சதவீதம் குறைவு. அசாதாரண அம்சங்களைத் தவிர்த்த PBT 25.3 சதவீதம் குறைந்து Rs4,269 million ஆக இருந்தது; பிற வருவாயில் ஏற்பட்ட 6 சதவீத சரிவும் இதை பாதித்தது. காலாண்டில் பிரிப்புடன் தொடர்புடைய Rs31 million அசாதாரண செலவுகளும் Rs390 million ஒருமுறை Mobility ஆதாயமும் இடம்பெற்றன.
| Q1 FY27 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்டது | தரகர் மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs47,137 million | Rs46,119 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.8% உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 2.2% அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs3,951 million | Rs5,488 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.2% சரிவு; மதிப்பீட்டை விட 28.0% குறைவு |
| EBITDA மார்ஜின் | 8.4% | முந்தைய ஆண்டு காலத்தில் 12.7% | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 430 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs3,167 million | Rs4,561 million | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.6% சரிவு; மதிப்பீட்டை விட 30.6% குறைவு |
| அசாதாரண அம்சங்கள் தவிர்த்த PBT | Rs4,269 million | குறிப்பிடப்படவில்லை | ஆண்டுக்கு ஆண்டு 25.3% சரிவு |
பிரிவு வருவாய் வளர்ச்சி பரவலாக இருந்தது; எனினும் பொருள்-செலவு உயர்வு மற்றும் அந்நியச் செலாவணி பாதகங்கள் Smart Infrastructure மற்றும் Digital Industries இன் லாபத்தன்மையை பாதித்தன. ஒருமுறை ஆதாயத்தின் உதவியால் Mobility மார்ஜின்கள் விரிவடைந்தன.
| பிரிவு | Q1 FY27 வருவாய் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு வருவாய் வளர்ச்சி | Q1 FY27 EBIT மார்ஜின் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மார்ஜின் மாற்றம் | முக்கிய உந்துதல்கள் / காரணிகள் |
|---|---|---|---|---|---|
| Smart Infrastructure | Rs26,325 million | 10.7% | 7.6% | 577 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு | மின்கட்டமைப்பு நவீனமயமாக்கல், தரவு மையங்கள் மற்றும் வணிக ரியல் எஸ்டேட்; பொருள்-செலவு உயர்வு மற்றும் அந்நியச் செலாவணி பாதகங்களால் பாதிப்பு |
| Digital Industries | Rs11,440 million | 24.9% | 5.1% | 562 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சரிவு | சூரிய மின்கல உற்பத்தி, உலோகங்கள், மின்னணுவியல், மருந்துகள் மற்றும் நீர்; பொருள்-செலவு உயர்வு மற்றும் அந்நியச் செலாவணி பாதகங்களால் பாதிப்பு |
| Mobility | Rs9,329 million | 12.8% | 10.2% | 633 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு | Rolling Stock தலைமையில், ஒருமுறை ஆதாயத்தின் ஆதரவுடன் |
ஆர்டர் வரத்து சுமார் Rs63,300 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 16 சதவீதம் உயர்ந்தது. ரயில் என்ஜின்கள் உட்பட ஆர்டர் புத்தகம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs466,700 million ஆனது. நிலுவை ஆர்டர்கள் ஆரோக்கியமான வருவாய் தெளிவை வழங்கி, Siemens இன் நடுத்தரகால பார்வைக்கு ஆதரவளிப்பதாக Prabhudas Lilladher கருதுகிறது.
Siemens, Rs21,000 million ரொக்கப் பரிசீலனைக்கு தனது Low Voltage Motors வணிக விற்பனையையும் நிறைவு செய்தது.
பொருட்கள் விலைவாசி உயர்வு, அந்நியச் செலாவணி ஏற்ற இறக்கம் மற்றும் அதிக உள்ளீட்டுச் செலவுகளின் தாக்கத்தை பிரதிபலிக்க தரகர் FY27E EPS-ஐ 9.1 சதவீதம் குறைத்து Rs55.8 ஆக மாற்றியது. FY28E EPS-ஐ 2.2 சதவீதம் உயர்த்தி Rs75.2 ஆக்கியது.
| நிதியாண்டு | வருவாய் | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT / PAT | EPS |
|---|---|---|---|---|
| FY27E | Rs206,327 million | Rs23,604 million | சரிசெய்யப்பட்ட PAT: Rs19,852 million | Rs55.8 |
| FY28E | Rs247,607 million | Rs31,805 million | PAT: Rs26,754 million | Rs75.2 |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)