Buy
₹1,458
₹1,254.75
₹1,820
24.83%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), Sobha மீதான தனது வாங்கும் பார்வையைத் தக்கவைத்துள்ளது. இதற்கு 1Q FY27-ல் வலுவான முன்விற்பனை வேகமும் பெங்களூரு மற்றும் தேசிய தலைநகர் பிராந்தியம் (NCR)-ல் புதிய அறிமுகங்களும் ஆதரவளித்தன. Sobha இதுவரை இல்லாத அதிகபட்ச காலாண்டு முன்விற்பனையான Rs 36.6 billion-ஐப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டு அடிப்படையில் 76 per cent அதிகம்.
நிறுவனம் காலாண்டில் மூன்று திட்டங்களை அறிமுகப்படுத்தியது: பெங்களூருவில் Sacred Grove மற்றும் SOBHA OneWorld-ன் கட்டம் 1, குர்கானில் SOBHA Crescent-ன் கட்டம் 1. SOBHA OneWorld மற்றும் SOBHA Crescent தங்கள் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட இருப்பில் முறையே 40 per cent மற்றும் 60 per cent விற்றன.
| அளவுகோல் | 1Q FY27 | ஆண்டு அடிப்படையிலான மாற்றம் / பங்களிப்பு |
|---|---|---|
| காலாண்டு முன்விற்பனை | Rs 36.6 billion | 76 per cent அதிகம்; இதுவரை இல்லாத அதிகபட்ச காலாண்டு முன்விற்பனை |
| பெங்களூரு விற்பனை | Rs 21 billion | காலாண்டு விற்பனையில் 57 per cent; இதுவரை வலுவான காலாண்டு |
| NCR விற்பனை | Rs 14 billion | காலாண்டு விற்பனையில் 38 per cent |
| புதிய அறிமுகங்கள் | 6.9 million sq ft | Sacred Grove, SOBHA OneWorld கட்டம் 1 மற்றும் SOBHA Crescent கட்டம் 1 |
சொகுசு வீடுகள் வளர்ச்சிக்கான முக்கிய ஆதாரமாக இருந்தன. ஒரு அலகுக்கு Rs 50 million-க்கு மேற்பட்ட விலைப் பிரிவில் விற்பனை ஆண்டு அடிப்படையில் 3.2 மடங்கு அதிகரித்து, 1Q FY27 விற்பனை மதிப்பில் 42 per cent பங்கைக் கொண்டது. Sobha Crescent, Sobha Altus மற்றும் Sobha Aranya முக்கிய பங்களிப்பாளர்களாக இருந்தன. பெறுமதிகள் ஆண்டு அடிப்படையில் 9 per cent உயர்ந்தன.
காலாண்டு விற்பனையில் பெங்களூருவின் பங்கு Rs 21 billion அல்லது 57 per cent ஆகவும், NCR-ன் பங்கு Rs 14 billion அல்லது 38 per cent ஆகவும் இருந்தது. பெங்களூருவின் பங்களிப்பு அந்த நகரத்தில் நிறுவனத்தின் இதுவரை இல்லாத வலுவான காலாண்டைக் குறிக்கிறது.
MOFSL மதிப்பீடுகளுடன் ஒப்பிடுகையில் Sobha-வின் அறிக்கையிடப்பட்ட நிதிச் செயல்திறன் கலவையாக இருந்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் 48 per cent உயர்ந்து Rs 12.8 billion ஆனது, ஆனால் தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 15 per cent குறைவாக இருந்தது. EBITDA Rs 777 million ஆக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 34 per cent குறைவு, மேலும் மதிப்பிடப்பட்ட 7.9 per cent-க்கு எதிராக விளிம்பு 6.1 per cent ஆக இருந்தது. அறிக்கையிடப்பட்ட PAT Rs 508 million ஆக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 41 per cent குறைவு.
| நிதி அளவுகோல் | அறிக்கையிடப்பட்ட 1Q FY27 | MOFSL மதிப்பீட்டுடனான ஒப்பீடு |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 12.8 billion | ஆண்டு அடிப்படையில் 48 per cent உயர்வு; மதிப்பீட்டை விட 15 per cent குறைவு |
| EBITDA | Rs 777 million | மதிப்பீட்டை விட 34 per cent குறைவு |
| EBITDA விளிம்பு | 6.1 per cent | மதிப்பிடப்பட்ட 7.9 per cent-க்கு எதிராக |
| அறிக்கையிடப்பட்ட PAT | Rs 508 million | மதிப்பீட்டை விட 41 per cent குறைவு |
| காலாண்டு முடிவில் நிகர ரொக்கம் | Rs 6.6 billion | 1Q FY27 முடிவில் |
ஒப்பந்தங்கள் மற்றும் உற்பத்தி வணிகம் ஆண்டு அடிப்படையில் 5.6 per cent என்ற நிலையான வருவாய் வளர்ச்சியுடன் Rs 1.7 billion-ஐப் பதிவு செய்தது. எனினும், இந்தப் பிரிவின் வசூல் ஆண்டு அடிப்படையில் 6.7 per cent குறைந்து Rs 1.7 billion ஆனது.
மேலாண்மை, FY27-க்கான ஆண்டு அடிப்படையில் 30 per cent முன்விற்பனை வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; மேலும் FY27-ல் 6 முதல் 6.5 million square feet வரை முடிக்கத் திட்டமிட்டுள்ளது, இது முந்தைய ஆண்டை விட சுமார் 20 per cent அதிகம்.
வரவிருக்கும் குழாயில் 17 திட்டங்களில் 20.8 million square feet உள்ளது; இதன் மொத்த மேம்பாட்டு மதிப்பு (GDV) Rs 296 billion ஆகும். FY27-ல் சுமார் Rs 120 billion GDV கொண்ட, 8.2 million square feet பரப்பளவிலான ஒன்பது திட்டங்கள் அறிமுகப்படுத்தத் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.
Sobha-விடம் Rs 192 billion GDV மதிப்புள்ள 14.9 million square feet விற்கப்படாத இருப்பும், விற்கப்பட்ட இருப்பிலிருந்து இன்னும் அங்கீகரிக்கப்பட வேண்டிய Rs 206 billion வருவாயும் உள்ளது.
| MOFSL மதிப்பீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| முன்விற்பனை மதிப்பீடு | Rs 106 billion | Rs 130 billion |
| முன்விற்பனை மதிப்பீட்டு திருத்தம் | 7 per cent உயர்த்தப்பட்டது | 12 per cent உயர்த்தப்பட்டது |
| முன்விற்பனை வளர்ச்சி | FY26 முதல் FY28E வரை 27 per cent CAGR | |
| குடியிருப்பு வசூல் | Rs 103 billion வரை 21 per cent CAGR | |
MOFSL, FY27E மற்றும் FY28E முன்விற்பனை மதிப்பீடுகளை முறையே 7 per cent மற்றும் 12 per cent உயர்த்தி Rs 106 billion மற்றும் Rs 130 billion ஆக்கியது; அதேவேளை வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT கணிப்புகளைத் தக்கவைத்தது. FY26 முதல் FY28E வரை முன்விற்பனை 27 per cent CAGR-லும், குடியிருப்பு வசூல் Rs 103 billion வரை 21 per cent CAGR-லும் வளரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
காலாண்டில் வசூல் ஒப்பீட்டளவில் பலவீனமான அம்சமாக இருந்தது. குடியிருப்பு வசூல் ஆண்டு அடிப்படையில் 10 per cent உயர்ந்து Rs 17.6 billion ஆனது, ஆனால் ஏப்ரல் மற்றும் மே மாதங்களில் தொழிலாளர் பற்றாக்குறையால் மைல்கல் வசூல்களில் தாமதம் ஏற்பட்டது. நிகர செயல்பாட்டு ரொக்கப் பாய்வு ஆண்டு அடிப்படையில் 21 per cent குறைந்து Rs 3.1 billion ஆனது.
தாமதமான பில்லிங் 2Q FY27-ல் வசூலாகும் என மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது; மேலும் FY27-க்கான Rs 20 billion செயல்பாட்டு ரொக்கப் பாய்வு வழிகாட்டுதலையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. உயர் விளிம்பு திட்டங்கள் 3Q FY27 மற்றும் 4Q FY27-ல் நிறைவடைவதால், EBITDA விளிம்பு தற்போதைய 9 per cent நிலையிலிருந்து FY27 முடிவில் 17 முதல் 20 per cent வரை உயர்வடையும் என்றும் மேலாண்மை எதிர்பார்க்கிறது.
Sobha, மும்பை மற்றும் கிரேட்டர் நொய்டாவில் இணைந்து Rs 27 முதல் 30 billion GDV கொண்ட திட்டங்களைச் சேர்த்துள்ளது. FY27 நிலப் பணப்பரிவர்த்தனைகள் சுமார் Rs 11.5 billion என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; ஆனால் பெங்களூரு மற்றும் NCR வணிக-மேம்பாட்டு வாய்ப்புகள் உருவானால் அது Rs 15 முதல் 16 billion வரை உயரலாம்.
கையகப்படுத்தல் வாய்ப்புகளைப் பொறுத்து நிறுவனம் அனுமதிக்கப்பட்ட மாற்றமுடியாத கடன்பத்திரங்களில் (NCDs) Rs 10 billion வரை வெளியிடலாம். அதன் 0.6 million square feet வணிகத் திட்டம் முழுமையான விற்பனைக்கு பதிலாக குத்தகை மாதிரிக்காக மதிப்பாய்வு செய்யப்படுகிறது; இதனால் அறிமுகக் குழாயில் அதன் சேர்க்கை குறித்து நிச்சயமற்ற தன்மை உள்ளது.
MOFSL, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை கட்டமைப்பில் Sobha-வை மதிப்பிடுகிறது. நடப்பு மற்றும் வரவிருக்கும் திட்டங்கள் தள்ளுபடி செய்யப்பட்ட ரொக்கப் பாய்வு அடிப்படையில் மதிப்பிடப்படுகின்றன; நில வங்கி ரொக்கப் பாய்வுகள் 11.3 per cent எடையிட்ட சராசரி மூலதனச் செலவில் (WACC) தள்ளுபடி செய்யப்படுகின்றன. வணிகச் சொத்துகள் 8.5 per cent மூலதனமாக்கல் விகிதத்திலும், ஒப்பந்தங்கள் மற்றும் உற்பத்தி செயல்பாடுகள் FY27E EBITDA-வின் 10 மடங்கிலும் மதிப்பிடப்படுகின்றன.
| மதிப்பீட்டு அளவுகோல் | மதிப்பு |
|---|---|
| மொத்த சொத்து மதிப்பு | Rs 190 billion |
| நிகர சொத்து மதிப்பு | Rs 195 billion |
| பங்குக்கான மதிப்பு / இலக்கு விலை | Rs 1,820 |
| அறிக்கை CMP | Rs 1,458 |
| மறைமுக உயர்வு | 25 per cent |
தரகர் Rs 190 billion மொத்த சொத்து மதிப்பு மற்றும் Rs 195 billion நிகர சொத்து மதிப்பு அல்லது பங்குக்கு Rs 1,820 என மதிப்பிடுகிறார். இது Rs 1,458 என்ற அறிக்கை CMP-யிலிருந்து 25 per cent உயர்வைக் குறிக்கிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)