BUY
₹520
₹557.4
₹640
23.08%
ICICI Securities, Somany Ceramics மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, 13 ஆகஸ்ட் 2026 அன்று இலக்கு விலையை Rs 640 ஆக திருத்தியது. இலக்கு விலை FY28E EPS-ன் 19 மடங்கு அடிப்படையில் உள்ளது.
ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட டைல் உற்பத்தியாளர்கள் மற்றும் ஒழுங்கமைக்கப்படாத Morbi நிறுவனங்களுக்கு இடையிலான விலை வேறுபாடு குறைவதை அடிப்படையாகக் கொண்டே தரகரின் நேர்மறையான கருத்து அமைந்துள்ளது. இது பிராண்டட் வழங்குநர்களுக்கான தேவை மீட்சியைத் தக்கவைத்து, ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட உற்பத்தியாளர்களின் போட்டித்திறனை மேம்படுத்தும் என அது கருதுகிறது.
Somany Ceramics Q1 FY27-ல் வலுவான செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. நிகர விற்பனை ஆண்டு அடிப்படையில் 24.0% உயர்ந்து Rs 749.6 கோடி ஆனது; டைல் அளவுகள் 2.8% உயர்ந்து 16.5 MSM ஆகின. Morbi-யில் ஏற்பட்ட விநியோக இடையூறுகள் காரணமாக அளவு வளர்ச்சி மட்டுப்பட்டது; இது காலாண்டின் தொடக்கத்தில் வெளிமூலப் பொருட்கள் கிடைப்பதைப் பாதித்தது.
டைல் வருவாய் 23.7% உயர்ந்து Rs 633 கோடி ஆனது; இதற்கு கலப்பு ஈட்டல் 20.3% உயர்ந்து சதுர மீட்டருக்கு Rs 384 ஆனது ஆதரவளித்தது. இயற்கை எரிவாயு செலவு உயர்வை ஈடுகட்ட நிறுவனம் 16–17% விலை உயர்வைச் செய்தது; சாதகமான தயாரிப்பு கலவையாலும் பயன் கிடைத்தது.
ஒருங்கிணைந்த EBITDA ஆண்டு அடிப்படையில் 78.9% உயர்ந்து Rs 86.2 கோடி ஆனது; EBITDA விளிம்பு 353 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 11.5% ஆனது. செயல்பாட்டு பலன் மற்றும் குறைந்த வட்டிச் செலவால் PAT 242.7% உயர்ந்து Rs 35.5 கோடி ஆனது.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் |
|---|---|
| நிகர விற்பனை | Rs 749.6 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 24.0% உயர்வு |
| டைல் அளவுகள் | 16.5 MSM; ஆண்டு அடிப்படையில் 2.8% உயர்வு |
| டைல் வருவாய் | Rs 633 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 23.7% உயர்வு |
| கலப்பு ஈட்டல் | சதுர மீட்டருக்கு Rs 384; ஆண்டு அடிப்படையில் 20.3% உயர்வு |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | Rs 86.2 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 78.9% உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 11.5%; 353 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு |
| PAT | Rs 35.5 கோடி; ஆண்டு அடிப்படையில் 242.7% உயர்வு |
அதிக திறன் பயன்பாடு மற்றும் செயல்பாட்டுத் திறன்களின் ஆதரவுடன், FY27-ல் டைல் அளவில் நடுத்தர ஒற்றை இலக்க வளர்ச்சி இருக்கும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியுள்ளது. இரட்டை இலக்க EBITDA விளிம்புகள் தொடரும் என அது எதிர்பார்க்கிறது. விநியோகச் சேனல் கையிருப்பு இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பி குறைவாகவே உள்ளது; தேவை மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
Somany Ceramics 16–17% விலை உயர்வைச் செய்துள்ளது; Morbi நிறுவனங்கள் 30–35% உயர்வைச் செய்துள்ளன. குறைந்த விலை உயர்வு, ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட மற்றும் ஒழுங்கமைக்கப்படாத வழங்குநர்களுக்கு இடையிலான விலை இடைவெளியைக் குறைத்துள்ளதாகவும், இது பிராண்டட் டைல் உற்பத்தியாளர்களின் போட்டித்திறனை மேம்படுத்தும் என்றும் நிர்வாகம் கருதுகிறது.
Morbi செயல்பாடுகள் மே முதல் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பி, ஜூன் நடுப்பகுதியிலிருந்து 100% பயன்பாட்டை எட்டின. இருப்பினும், Morbi திறனின் இறுதிப் பகுதி மீண்டும் தொடங்க வாய்ப்பில்லை என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
Q1 FY27-ல் கலப்பு பயன்பாடு டைல்களுக்கு 80%, சானிட்டரிவேருக்கு 77% மற்றும் குழாய்களுக்கு 95% ஆக இருந்தது. பாத்ரூம் பொருட்கள் வருவாய் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 22% உயர்ந்து Rs 76.5 கோடி ஆனது; பாத்ரூம் பொருட்கள் விளிம்புகள் டைல் விளிம்புகளை விட சுமார் 1% அதிகம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது.
விற்பனைக் கலவையில் 34% சொந்த உற்பத்தி, 34% கூட்டு முயற்சிகள் மற்றும் 32% வெளிமூல தயாரிப்புகள் இடம்பெற்றன.
Somany Max இழப்புகள் Q1 FY26-ல் சுமார் Rs 7 கோடியில் இருந்து ஏறத்தாழ Rs 1 கோடி ஆகக் குறைந்தன. பயன்பாடு மேம்படுவதால், FY27 இழப்புகள் Rs 10 கோடிக்கும் கீழ் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; FY26-ல் இது Rs 21 கோடியாக இருந்தது.
Q1 FY27-ல் இயற்கை எரிவாயு செலவு சராசரியாக SCM ஒன்றுக்கு Rs 68 ஆக இருந்தது. தென்னிந்தியா மற்றும் Morbi-யில் விலைகள் SCM ஒன்றுக்கு நடுத்தர-Rs 70 அளவில் இருந்தன; வடக்கு மண்டல விலைகள் SCM ஒன்றுக்கு Rs 68–69 ஆக இருந்தன.
ஏற்ற இறக்கம் குறிப்பிடத்தக்கதாக இருந்தாலும், எரிவாயு விலை நிலைமைகள் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. Morbi ஏற்றுமதிகள் ஆண்டு அடிப்படையில் சுமார் 50–60% சரிந்தன; சரக்கு போக்குவரத்து நிலைமைகள் இயல்பு நிலைக்குத் திரும்பும் வரை அவை பலவீனமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அதிக சரக்கு போக்குவரத்து மற்றும் மூலப்பொருள் செலவுகள் ஏற்றுமதிப் போட்டித்திறனைக் குறைத்துள்ளன.
டைல் வருவாய் FY26–FY28E காலத்தில் 13.2% CAGR-ல் வளர்ந்து Rs 2,977 கோடியை எட்டும் என ICICI Securities கணித்துள்ளது. டைல் அளவுகள் 7% CAGR-ல் வளர்ந்து ஏறத்தாழ 82.6 MSM ஆகும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; மொத்த வருவாய் 12.2% CAGR-ல் வளர்ந்து Rs 3,512 கோடியை எட்டும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது.
FY26-ல் 9.2% ஆக இருந்ததை ஒப்பிடுகையில், FY27E-ல் சுமார் 10.3% மற்றும் FY28E-ல் 10.2% EBITDA விளிம்புகள் இருக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். PAT FY26–FY28E காலத்தில் சுமார் 30.6% CAGR-ல் வளரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| மதிப்பீட்டுத் திருத்தம் | வருவாய் | EBITDA | சரிசெய்யப்பட்ட PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E திருத்தம் | 8.8% உயர்வு | 13.7% உயர்வு | 22.0% உயர்வு |
| FY28E திருத்தம் | 8.3% உயர்வு | 11.0% உயர்வு | 16.2% உயர்வு |
FY27 மூலதனச் செலவு சுமார் Rs 270 கோடி என மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது; இதில் Tirupati திட்டத்திற்காக சுமார் Rs 220 கோடி அடங்கும். Q3 FY27-க்குள் தடைகளை நீக்குவதன் மூலம் நிறுவனம் 3–4 MSM கூடுதல் திறனை சேர்க்க எதிர்பார்க்கிறது.
9+ MSM Tirupati வசதி Q3 அல்லது Q4 FY28-ல் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; திட்டத்தின் சுமார் 60% உள்நாட்டு திரட்டல்கள் மூலம் நிதியளிக்கப்படும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)