enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-12.99
76,944.28-0.02%

உள்நாட்டு NIM 3 சதவீதத்தை எட்டியதால் State Bank of India வருவாய் அதிகம்

State Bank Of India

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

08 Aug 2026

துறை: Bank

பரிந்துரை விலை

₹1,097

CMP

₹1,033.4

இலக்கு

₹1,370

ஏற்றம்

24.89%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் 1QFY27 செயல்திறன்

ஆகஸ்ட் 8, 2026 தேதியிட்ட 1QFY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Motilal Oswal Financial Services Limited, State Bank of India மீதான தனது Buy மதிப்பீட்டை மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. ஆரோக்கியமான நிகர வட்டி வருமானம், 4QFY26-இல் ஏற்பட்ட கூர்மையான சரிவுக்குப் பிறகான மார்ஜின் மீட்பு, வலுவான கருவூல லாபங்கள் மற்றும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட செயல்பாட்டுச் செலவு ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் காலாண்டு நிலையாக இருந்ததாக தரகு நிறுவனம் கருதியது.

State Bank of India, 1QFY27-இல் Rs 21,120 கோடி தனித்த PAT-ஐப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.2 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 7.3 சதவீதமும் உயர்ந்தது. இது Motilal Oswal Financial Services Limited-ன் மதிப்பீட்டை விட 15 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது.

முக்கிய அளவீடு 1QFY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம்
தனித்த PAT Rs 21,120 கோடி 10.2% 7.3%
நிகர வட்டி வருமானம் Rs 46,990 கோடி 14.4% 6.0%
பிற வருமானம் Rs 15,920 கோடி (8.0%) (8.0%)
செயல்பாட்டுச் செலவு Rs 29,390 கோடி
ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் Rs 33,530 கோடி 10.0% 21.0%

மார்ஜின்கள், பிற வருமானம் மற்றும் செயல்பாட்டு செயல்திறன்

தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப, நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.4 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 6 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 46,990 கோடியாக இருந்தது. உலகளாவிய நிகர வட்டி மார்ஜின் தொடர்ச்சியாக 5 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 2.86 சதவீதம் ஆனது; உள்நாட்டு NIM 7 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 3 சதவீதம் ஆனது.

பிற வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு இரண்டிலும் 8 சதவீதம் குறைந்து Rs 15,920 கோடியாக இருந்தது; ஆனால் தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 11 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. 4QFY26-இல் Rs 1,470 கோடி இழப்புடன் ஒப்பிடுகையில் Rs 4,320 கோடி கருவூல வருமானம் இதற்கு ஆதரவளித்தது. Rs 29,390 கோடியான செயல்பாட்டுச் செலவு தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 6 சதவீதம் குறைவாக இருந்ததால், ஒதுக்கீட்டுக்கு முந்தைய செயல்பாட்டு லாபம் Rs 33,530 கோடியாக இருந்தது; இது மதிப்பீடுகளை விட 13 சதவீதம் அதிகம்.

கடன் வளர்ச்சி மற்றும் வைப்புப் போக்குகள்

கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.3 சதவீதமும் வளர்ந்தன. சில்லறை முன்பணங்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.1 சதவீதமும், வேளாண் முன்பணங்கள் 25.4 சதவீதமும், SME முன்பணங்கள் 22.3 சதவீதமும் வளர்ந்தன; அதேவேளையில் கார்ப்பரேட் புத்தகம் தொடர்ச்சியாக பெரும்பாலும் மாறாமல் இருந்தது.

தங்கக் கடன்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 97.5 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 18.6 சதவீதமும் வளர்ந்து, 1QFY26-இல் 1.5 சதவீதமாக இருந்த மொத்த கடன் புத்தகப் பங்கு 2.5 சதவீதத்தை எட்டியது. வைப்புகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.7 சதவீதம் வளர்ந்தன; ஆனால் தொடர்ச்சியாக 0.5 சதவீதம் மட்டுமே உயர்ந்தன. CASA தொடர்ச்சியாக 22 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 39.2 சதவீதமாக இருந்தது; உலகளாவிய கடன்-வைப்பு விகிதம் 81.6 சதவீதத்தில் இருந்து 83.1 சதவீதமாக உயர்ந்தது. சுமார் 74 சதவீத உள்நாட்டு கடன்-வைப்பு விகிதம் வளர்ச்சிக்கு இடமளிப்பதாகக் கருதப்பட்டது.

சொத்து தரம் மற்றும் கடன் செலவுகள்

சொத்து தரம் வலுவாக இருந்தது, இருப்பினும் புதிய தவறுகள் பருவகால அடிப்படையில் 4QFY26-இல் Rs 5,550 கோடியில் இருந்து Rs 7,360 கோடியாக உயர்ந்தன. மொத்த மற்றும் நிகர NPA விகிதங்கள் தொடர்ச்சியாக முறையே 2 அடிப்படை புள்ளிகள் மற்றும் 1 அடிப்படை புள்ளி மேம்பட்டு 1.47 சதவீதம் மற்றும் 0.38 சதவீதம் ஆக இருந்தன. ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் விகிதம் 74.2 சதவீதத்தில் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது.

Rs 5,050 கோடி ஒதுக்கீடுகள் தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தன. Rs 1,450 கோடி தவறுகள் ஏற்கெனவே வசூலிக்கப்பட்டதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

முதலீட்டாளர்கள் அதிகரித்துள்ள Stage 1 மற்றும் Stage 2 குறைந்தபட்ச விகிதங்கள், 2QFY27-இல் எதிர்பார்க்கப்படும் கடன் இழப்பு வழிகாட்டுதல் மற்றும் சுயதொழில் Xpress Credit கடன் பெறுநர்களுக்கான வங்கியின் வசூல் கட்டமைப்பு விரிவாக்கம் ஆகியவற்றைக் கண்காணிக்க வேண்டும்.

நிர்வாகத்தின் முன்னோக்கு மற்றும் மூலோபாய சாதகங்கள்

12–12.5 சதவீத பெயரளவு GDP வளர்ச்சி எதிர்பார்ப்புகளின் அடிப்படையில் FY27-க்கான 14–15 சதவீத கடன் வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது; உள்நாட்டு NIM 3 சதவீதத்துக்கு மேல் நீடிக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.

  • வெளிநாட்டு அலுவலகங்கள் USD 6 பில்லியன் FCNR(B) வைப்புகளை திரட்டியிருந்தன; மேலும் USD 10 பில்லியன் இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த வைப்புகள் உள்நாட்டு அல்லது வெளிநாட்டு NIM-ஐ குறிப்பிடத்தக்க அளவில் பாதிக்காது என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
  • கட்டண வருமானம் சாதகமாக அடையாளம் காணப்பட்டது; மொத்த கட்டணங்களில் அதன் பங்கு சுமார் 15 சதவீதத்தில் இருந்து 20 சதவீதத்தை எட்டும் வாய்ப்புள்ளது.
  • SBI General பட்டியலிடப்படுவதற்கான வாய்ப்புள்ள நிறுவனமாக உள்ளது.

வருவாய் மதிப்பீடுகள் மற்றும் மதிப்பீடு

Motilal Oswal Financial Services Limited, FY27E மற்றும் FY28E PAT மதிப்பீடுகளை சுமார் 3 சதவீதம் உயர்த்தி, முறையே Rs 85,180 கோடி மற்றும் Rs 95,520 கோடியாக மாற்றியது. FY27E சொத்துகள் மீதான வருவாய் 1.05 சதவீதம் மற்றும் ஈக்விட்டி மீதான வருவாய் 15.9 சதவீதம் என தரகு நிறுவனம் கணித்துள்ளது.

Rs 1,370 என்ற திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை, வங்கிக்கான FY28E சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 1.5 மடங்கு மற்றும் துணை நிறுவனங்களுக்கான பங்கொன்றுக்கு Rs 352 என்பதன் அடிப்படையில் நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.

துணை நிறுவனம் மதிப்பீட்டு பெருக்கி அடிப்படை
SBI Life 2.5 மடங்கு FY28E உட்பொதிந்த மதிப்பு
SBI Cards 18 மடங்கு FY28E PAT
சொத்து மேலாண்மை 30 மடங்கு FY28E PAT
பொது காப்பீடு 21 மடங்கு FY28E PAT

பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டில், தரகு நிறுவனம் துணை நிறுவன மதிப்புக்கு 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்துகிறது.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.