BUY
₹171
₹192.15
₹185
8.19%
Steel Authority of India (SAIL) குறித்த அதன் ஜூலை 29, 2026 Q1FY27 முடிவு புதுப்பிப்பில், PL Research தனது சேர்த்து வாங்கவும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துக்கொண்டு, இலக்கு விலையை Rs 203 இலிருந்து Rs 185 ஆகக் குறைத்தது. Bokaro, IISCO மற்றும் Durgapur ஆகிய இடங்களில் திட்டமிடப்பட்ட மூலதன பழுதுபார்ப்பை முன்கூட்டியே மேற்கொண்டதால் உற்பத்தி பாதிக்கப்பட்ட போதிலும், அதிக ஸ்டீல் விலை லாபத்தன்மைக்கு ஆதரவளித்ததால் காலாண்டு செயல்பாட்டு ரீதியாக வலுவாக இருந்ததாக தரகர் கருதினார்.
உற்பத்தி சீரடைவது, கோக்கிங் நிலக்கரி செலவு குறைவது மற்றும் H2FY27இல் உள்நாட்டு தேவை மீள்வது லாபத்தன்மைக்கு ஆதரவளிக்கும் என PL Research எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், அதுவரை நிறுவனம் முழுமையாக ஸ்டீல் விலையைச் சார்ந்திருப்பதால், SAILன் விரிவாக்கத் திட்டங்களை சரியான நேரத்தில் செயல்படுத்துவது முக்கியக் கருத்தாக உள்ளது. அதிக மூலதனச் செலவு கடன்பளுவையும் உயர்த்தக்கூடும்.
SAILன் தனித்த Q1FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 266 பில்லியனாக இருந்தது; இது PL Researchன் Rs 277.8 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு. Railways முந்தைய காலகட்ட விலையை கீழ்நோக்கித் திருத்தியதற்காக அறிவிக்கப்பட்ட வருவாய் சரிசெய்யப்பட்டது; இதன் பயனுள்ள தாக்கம் Rs 3.09 பில்லியன் ஆகும்.
| அளவீடு | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | PL Research மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 266 பில்லியன் | +3% | Rs 277.8 பில்லியன் |
| விற்பனை அளவு | 4.16 மில்லியன் டன் | -9% | — |
| விற்பனைக்குரிய ஸ்டீல் உற்பத்தி | 4.52 மில்லியன் டன் | -7% | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட சராசரி ஈட்டல் | Rs 63,833 ஒரு டன்னுக்கு | +13% YoY; +10.3% QoQ | Rs 62,530 ஒரு டன்னுக்கு |
| சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs 44.6 பில்லியன் | +72% | Rs 41.1 பில்லியன் |
| EBITDA வரம்பு | 16.8% | Q1FY26இல் 10.1% | — |
| ஒரு டன்னுக்கான சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA | Rs 10,724 | +88% | Rs 9,252 |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 16.3 பில்லியன் | +139% | — |
முன்கூட்டிய பராமரிப்புப் பணியால் விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதம் குறைந்து 4.16 மில்லியன் டன்னாகவும், விற்பனைக்குரிய ஸ்டீல் உற்பத்தி 7 சதவீதம் குறைந்து 4.52 மில்லியன் டன்னாகவும் இருந்தது. இருப்பினும், சரிசெய்யப்பட்ட சராசரி ஈட்டல் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 10.3 சதவீதமும் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 63,833 ஒரு டன்னுக்கு ஆனது; இது தரகரின் Rs 62,530 ஒரு டன் எதிர்பார்ப்பை மீறியது. அதிக HRC விலைகள் மற்றும் குறைந்த அளவு அடித்தளமே இந்த உயர்வுக்குக் காரணம்.
சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 72 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 44.6 பில்லியனாக இருந்தது; இது PL Researchன் Rs 41.1 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விட 10 சதவீதம் அதிகம். EBITDA வரம்பு ஒரு வருடத்திற்கு முந்தைய 10.1 சதவீதத்திலிருந்து 16.8 சதவீதமாக விரிவடைந்தது; அதேவேளை ஒரு டன்னுக்கான சரிசெய்யப்பட்ட EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 88 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 10,724 ஆக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 9,252 ஒரு டன் எதிர்பார்ப்பை விட அதிகம்.
ஒரு டன்னுக்கான மூலப்பொருள் செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4 சதவீதம் குறைந்து Rs 26,009 ஆனது. ஒரு டன்னுக்கான பணியாளர் செலவு 7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 6,505 ஆனது; பராமரிப்பு முன்கூட்டியே மேற்கொள்ளப்பட்டதால் இதர செலவுகள் 16 சதவீதம் உயர்ந்து ஒரு டன்னுக்கு Rs 20,039 ஆனது. SAIL தன்னார்வ ஓய்வூதிய இழப்பீடாக Rs 1.44 பில்லியன் விதிவிலக்கான செலவை அங்கீகரித்தது. குறைந்த வரிகளின் ஆதரவால் அறிவிக்கப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 139 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 16.3 பில்லியனாக இருந்தது.
நிர்வாகம் FY27க்கான 22 மில்லியன் டன் விற்பனை அளவு வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்துள்ளது; விற்பனை அளவை மேம்படுத்தவும் செயல்பாட்டு மூலதனக் கடன்களைக் குறைக்கவும் H2FY27இல் சரக்கைக் கலைக்கத் திட்டமிட்டுள்ளது. Q1FY27இல் கலப்பு NSR ஒரு டன்னுக்கு Rs 57,100 ஆக இருந்தது; Q4FY26இல் Rs 52,000 ஆக இருந்தது. இருப்பினும், பருவமழை பலவீனத்தால் தட்டையான ஸ்டீல் விலைகள் ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 1,000 மற்றும் நீளமான ஸ்டீல் விலைகள் ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 2,000 குறைந்ததால் ஜூலை கலப்பு NSR குறைந்து ஒரு டன்னுக்கு Rs 55,600 ஆனது.
தேவை மேம்படும்போது நீளமான ஸ்டீல் விலைகள் ஒரு டன்னுக்கு Rs 500 முதல் Rs 1,000 வரை மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இறக்குமதி கோக்கிங் நிலக்கரி செலவு Q4FY26இல் ஒரு டன்னுக்கு Rs 18,100இலிருந்து Q1FY27இல் Rs 21,300 ஆக உயர்ந்தது; ஆனால் ஆகஸ்ட் மற்றும் செப்டம்பர் 2026 ஒவ்வொன்றிலும் செலவு ஒரு டன்னுக்கு சுமார் Rs 1,000 குறையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
சொந்த சுரங்க இரும்புத் தாது விற்பனை 0.31 மில்லியன் டன்னிலிருந்து 1.1 மில்லியன் டன்னாக உயர்ந்து, Rs 5.74 பில்லியன் வருவாயையும் Rs 1.5 பில்லியன் EBITDAவையும் ஈட்டியது. FY27இல் 3 மில்லியன் டன் இரும்புத் தாது நுண்துகள் விற்பனையை SAIL இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
Q1FY27 மூலதனச் செலவு Rs 25.8 பில்லியனாக இருந்தது; FY27 வழிகாட்டுதல் Rs 150 பில்லியன் ஆகும். FY28 முதல் மூலதனச் செலவு Rs 200 பில்லியனை மீறும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. நிகரக் கடன் Rs 214 பில்லியனாகக் குறைந்தது; நிகரக் கடன்-இக்விட்டி 0.36 மடங்காக மேம்பட்டது. இருப்பினும், அதிக மூலதனச் செலவு கடன்பளுவை அதிகரிக்கக்கூடும்; இதனால் நிறுவனத்தின் விரிவாக்கத் திட்டங்களை சரியான நேரத்தில் செயல்படுத்துவது முக்கியமாகிறது.
இரும்புத் தாது விற்பனை மற்றும் குறைந்த அளவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில், PL Research தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 3 சதவீதம் அதிகரித்தும் 5 சதவீதம் குறைத்தும் திருத்தியது.
| நிதியாண்டு | வருவாய் | EBITDA | EPS |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 1,290 பில்லியன் | Rs 207 பில்லியன் | Rs 24.9 |
| FY28E | Rs 1,392 பில்லியன் | Rs 202 பில்லியன் | Rs 23.1 |
அறிக்கையின் CMPஇல், பங்கு FY28E EV/EBITDAவின் 5.2 மடங்கில் வர்த்தகமானது. Rs 185 இலக்கு விலை, Rs 201.6 பில்லியன் இலக்கு EBITDA மற்றும் Rs 345.5 பில்லியன் நிகரக் கடனைப் பயன்படுத்தி, மார்ச் 2028E EV/EBITDAவின் 5.5 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)