BUY
₹910
₹1,234
₹1,180
29.67%
ICICI Direct Research, Sudarshan Chemical Industries மீது Buy பரிந்துரையைத் தொடர்ந்து வைத்துள்ளது; CMP Rs 910 உடன் ஒப்பிடுகையில், இலக்கு விலை Rs 1,180 ஆகும். முதலீட்டுக்கான அடிப்படை, Sudarshan கையகப்படுத்திய உலகளாவிய நிறமி வணிகமான Heubachஇல் மேம்படும் மீட்சி மற்றும் பழைய நிறமி செயல்பாட்டில் எதிர்பார்க்கப்படும் வளர்ச்சி மீள்வைச் சுற்றியுள்ளது.
Heubach கையகப்படுத்தலுக்குப் பிறகு, Sudarshan Chemical உலகின் இரண்டாவது மிகப்பெரிய நிறமி உற்பத்தியாளர் என விவரிக்கப்படுகிறது. FY26 வணிகத்தில் நிறமிகளின் பங்கு சுமார் 96 சதவீதமாக இருந்தது. இந்தக் குழுமம் 100க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளில் 4,000க்கும் அதிகமான வாடிக்கையாளர்களுக்கு சேவை வழங்குகிறது; 1,600 தயாரிப்புகளின் தொகுப்பைக் கொண்டுள்ளது மற்றும் 11 நாடுகளில் 19 உற்பத்தி ஆலைகளை இயக்குகிறது. பூச்சுகள் அதன் மிகப்பெரிய இறுதிச் சந்தையாகும்; அதைத் தொடர்ந்து பிளாஸ்டிக், மைகள், அழகுசாதனப் பொருட்கள் மற்றும் பிற பயன்பாடுகள் உள்ளன.
Q4 FY26 ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருமானம் Rs 2,789.9 கோடியாக இருந்தது; இது காலாண்டு அடிப்படையில் 32.7 சதவீதமும் ஆண்டு அடிப்படையில் 106.7 சதவீதமும் உயர்ந்தது. ஒருங்கிணைந்த EBITDA காலாண்டு அடிப்படையில் 500 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 227.4 கோடியாகியது; EBITDA விளிம்பு காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 640 அடிப்படைப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 8.2 சதவீதமானது. அறிவிக்கப்பட்ட PAT Rs 82.5 கோடியாக இருந்தது.
| Q4 FY26 அளவீடு | அறிவிக்கப்பட்ட செயல்திறன் |
|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 2,789.9 கோடி; காலாண்டு அடிப்படையில் 32.7% மற்றும் ஆண்டு அடிப்படையில் 106.7% உயர்வு |
| ஒருங்கிணைந்த EBITDA | Rs 227.4 கோடி; காலாண்டு அடிப்படையில் 500% உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 8.2%; காலாண்டு அடிப்படையில் சுமார் 640 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | Rs 82.5 கோடி |
| பழைய நிறமி வணிக வருவாய் | Rs 778 கோடி; காலாண்டு அடிப்படையில் 30% மற்றும் ஆண்டு அடிப்படையில் 5% உயர்வு |
| Heubach வருவாய் | Rs 1,911 கோடி; காலாண்டு அடிப்படையில் 31% உயர்வு |
| REICO வருவாய் | Rs 101.2 கோடி; காலாண்டு அடிப்படையில் 99% உயர்வு |
REICO EBITDA, Rs 17 கோடி இழப்பிலிருந்து மேம்பட்டு நேர்மறையான Rs 10 கோடியாகியது. உயர் மதிப்புள்ள திட்ட செயலாக்கம், நிறுவன மறுசீரமைப்பு, குறைந்த நிலையான செலவுகள் மற்றும் சிறந்த திட்டச் செலவுக் கட்டுப்பாடு ஆகியவை இந்த முன்னேற்றத்திற்கு ஆதரவளித்தன.
Heubach Q4 FY26இல் EUR 11 million EBITDA அளித்தது; இது முந்தைய வழிகாட்டுதலை விட சற்றே அதிகமாக இருந்தது. மேலும், EUR 15-20 million இலக்குக்கு எதிராக இருப்பை EUR 29 million குறைத்தது. உற்பத்தி, கொள்முதல் மற்றும் நிறுவன அமைப்பில் மதிப்பு உருவாக்கும் முயற்சிகளே இந்த மீள்திருத்தத்துக்குக் காரணம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது; ஆசியாவில் 50 சதவீதத்துக்கும் மேற்பட்ட உற்பத்தி அமைந்துள்ளது இதற்கு ஆதரவாக இருந்தது.
மேலும் மேம்பாட்டுக்கான காரணிகளில் GCC வழிநடத்தும் செலவு உகப்பாக்கம், SAP ஒத்திசைவு, விநியோகச் சங்கிலி செயல்திறன் மற்றும் உற்பத்தித் தள பகுத்தறிவாக்கம் ஆகியவை அடங்கும். GCC ஆறு முதல் எட்டு மாதங்களில் செயல்படத் தொடங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; SAP ஒருங்கிணைப்பு ஆண்டிறுதிக்குள் இலக்கிடப்பட்டுள்ளது. முழுப் பலன்கள் FY27-28 முழுவதும் கிடைக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
ஐரோப்பா மற்றும் லத்தீன் அமெரிக்காவில் விநியோகஸ்தர் பகுத்தறிவாக்கம் காரணமாக, பழைய Sudarshan நிறமி வணிகம் FY26இல் பெரும்பாலும் நிலையாக இருந்தது. இருப்பினும், செலவுகளை மாற்றி வசூலித்தல் மற்றும் ஒழுங்கான செயலாக்கம் மூலம் நீடித்த விளிம்புகளைப் பாதுகாத்தபடி, FY27இல் பழைய வணிகத்தின் அளவு 8-10 சதவீதம் வளரும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டுகிறது.
இயல்பாகும் விற்பனைச் சேனல் நிலவரம், முக்கிய இறுதிச் சந்தைகளில் மேம்படும் தேவை மற்றும் விநியோகஸ்தர் மறுசீரமைப்புப் பலன்கள் ஆகியவை பழைய வணிகத்தை நிலையான வருவாய் பங்களிப்பாளராக மீட்டெடுக்கும் என ICICI Direct எதிர்பார்க்கிறது. முன்னணி இந்திய வண்ணப்பூச்சு நிறுவனங்களின் 9-10 சதவீத அளவு வளர்ச்சி வழிகாட்டுதலும் ஆதரவாக இருப்பதாக தரகர் குறிப்பிடுகிறார்.
பிராங்பர்ட் தள பகுத்தறிவாக்கம் மூலம் பொதுத் தயாரிப்புகள் இந்தியாவில் உள்ள Roha வசதிக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளன; அதேவேளையில் பிராங்பர்ட் அதிகளவில் சிறப்புத் தயாரிப்புகளில் கவனம் செலுத்துகிறது.
FY26இன் Rs 9,787.2 கோடியுடன் ஒப்பிடுகையில், FY27Eஇல் Rs 10,170.2 கோடி மற்றும் FY28Eஇல் Rs 11,374.6 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயை ICICI Direct கணித்துள்ளது. EBITDA FY27Eஇல் Rs 836.5 கோடியாகவும் FY28Eஇல் Rs 1,044.7 கோடியாகவும் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது; விளிம்புகள் FY26இன் 6.0 சதவீதத்திலிருந்து FY27Eஇல் 8.2 சதவீதமாகவும் FY28Eஇல் 9.2 சதவீதமாகவும் மீளும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| அளவீடு | FY26 | FY27E | FY28E |
|---|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 9,787.2 கோடி | Rs 10,170.2 கோடி | Rs 11,374.6 கோடி |
| EBITDA | குறிப்பிடப்படவில்லை | Rs 836.5 கோடி | Rs 1,044.7 கோடி |
| EBITDA விளிம்பு | 6.0% | 8.2% | 9.2% |
Rs 1,180 இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டை அடிப்படையாகக் கொண்டது; அடிப்படை வணிகத்துக்கு FY28E EBITDAஇன் 14 மடங்கும் Heubachக்கு FY28E EBITDAஇன் நான்கு மடங்கும் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)