BUY
₹4,829
₹4,538.35
₹5,070
4.99%
ஆகஸ்ட் 4, 2026-இன் Q1FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Prabhudas Lilladher, Sundaram Finance மீதான தனது ACCUMULATE பரிந்துரையைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 4,900-லிருந்து Rs 5,070 ஆக உயர்த்தியது. வாகன நிதி வழங்கல்களின் வலுவான வளர்ச்சி FY27E-இல் AUM-இன் 17 சதவீத வளர்ச்சிக்கும் FY28E-இல் 16 சதவீத வளர்ச்சிக்கும் ஆதரவளிக்கும் என தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. சொத்து தரத்தில் சில சரிவு இருந்தபோதிலும், மார்ஜின்கள் பெரும்பாலும் நிலையாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
வளர்ச்சியின் வேகம் மற்றும் கட்டுப்படுத்தப்பட்ட நிதிச் செலவு, செயல்பாட்டுச் செலவுகளைப் பிரதிபலிக்கும் வகையில் Prabhudas Lilladher தனது FY27E மற்றும் FY28E மதிப்பீடுகளைச் சற்று உயர்த்தியுள்ளது.
Sundaram Finance Q1FY27-இல் Rs 8,947 கோடி வழங்கல்களைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.4 சதவீதம் உயர்ந்தது மற்றும் வாகனத் துறையின் கணிசமான வலுவான விற்பனை அளவுகளால் ஆதரிக்கப்பட்டது. முக்கிய வாகனப் பிரிவுகளில் நிறுவனம் இதுவரை இல்லாத அளவுக்கு உயர்ந்த முதல் காலாண்டு விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது Q1FY26-இல் நிலையாக இருந்து சரிந்த தொழில்துறை சூழலுக்கு மாறானதாகும்.
AUM ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.9 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 62,275 கோடி ஆனது. வணிகக் கடன் மற்றும் பிற சொத்துகள் வளர்ச்சிக்கு முன்னிலை வகித்தன; அதைத் தொடர்ந்து கார்கள், டிராக்டர்கள், கட்டுமான உபகரணங்கள், MHCV மற்றும் சில்லறை CV இருந்தன.
| சொத்து வகை | ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ச்சி | AUM-இல் பங்கு |
|---|---|---|
| வணிகக் கடன் மற்றும் பிற சொத்துகள் | 44.0 சதவீதம் | — |
| கார்கள் | 15.9 சதவீதம் | 24.2 சதவீதம் |
| டிராக்டர்கள் | 15.2 சதவீதம் | 6.8 சதவீதம் |
| கட்டுமான உபகரணங்கள் | 14.7 சதவீதம் | 10.6 சதவீதம் |
| MHCV | 12.2 சதவீதம் | — |
| சில்லறை CV | 8.4 சதவீதம் | — |
| CV | — | 42.9 சதவீதம் |
Q1FY27 நிகர வட்டி வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 16.6 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 0.9 சதவீதமும் உயர்ந்து Rs 792 கோடி ஆனது; இது Prabhudas Lilladher-ன் மதிப்பீட்டை விட 1.6 சதவீதம் அதிகம். PPOP ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 788 கோடி ஆனது, இது தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீட்டை விட 9.3 சதவீதம் அதிகம்; PAT 21.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 522 கோடி ஆனது, இது மதிப்பீட்டை விட 7.4 சதவீதம் அதிகம்.
ஈட்டுத்தொகை 19 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 12.1 சதவீதமாகவும், நிதிச் செலவு 12 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 6.96 சதவீதமாகவும் இருந்ததால், கணக்கிடப்பட்ட NIM காலாண்டுக்கு காலாண்டு 18 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 5.43 சதவீதமாகியது. செயல்பாட்டுச் செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 5 சதவீதமும் அதிகரித்து, செலவு-வருமான விகிதம் Q4FY26-இல் 26.7 சதவீதத்தில் இருந்து 29.3 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
மார்ஜின்களை மேம்படுத்த Sundaram Finance சொத்து வகுப்பு மற்றும் வாடிக்கையாளர் கலவையில் கவனம் செலுத்துகிறது. குறைந்த ஈட்டுத்தொகை கட்டுப்படுத்தப்பட்ட நிதிச் செலவுகளால் ஈடுசெய்யப்படும் என எதிர்பார்த்து, தரகு நிறுவனம் FY27E-இல் 5.4 சதவீதம் மற்றும் FY28E-இல் 5.5 சதவீதம் NIM என கணித்துள்ளது.
Q1FY27-இல் சொத்து தரம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு பலவீனமடைந்தது. மொத்த ஸ்டேஜ் 3 மற்றும் நிகர ஸ்டேஜ் 3 முறையே 1.71 சதவீதம் மற்றும் 0.88 சதவீதமாக இருந்தன; Q4FY26-இல் அவை 1.44 சதவீதம் மற்றும் 0.69 சதவீதமாக இருந்தன. RBI-அறிவித்த GNPA மற்றும் NNPA முறையே 2.28 சதவீதம் மற்றும் 1.35 சதவீதமாக இருந்தன; காலாண்டுக்கு காலாண்டு அவை 2.14 சதவீதம் மற்றும் 1.27 சதவீதமாக இருந்தன.
| அளவீடு | Q1FY27 | Q4FY26 |
|---|---|---|
| மொத்த ஸ்டேஜ் 3 | 1.71 சதவீதம் | 1.44 சதவீதம் |
| நிகர ஸ்டேஜ் 3 | 0.88 சதவீதம் | 0.69 சதவீதம் |
| RBI-அறிவித்த GNPA | 2.28 சதவீதம் | 2.14 சதவீதம் |
| RBI-அறிவித்த NNPA | 1.35 சதவீதம் | 1.27 சதவீதம் |
| ஒதுக்கீட்டு கவரேஜ் | 49 சதவீதம் | — |
| நடப்பு வசூல் | 92 சதவீதம் | FY26-க்கு 91 சதவீதம் |
| மூலதனப் போதுமானতা | 18.4 சதவீதம் | — |
புவிசார் அரசியல் நிச்சயமற்ற தன்மை மற்றும் சாத்தியமான பருவமழை பற்றாக்குறையை கருத்தில் கொண்டு, Prabhudas Lilladher FY27E-இல் 77 அடிப்படை புள்ளிகள் மற்றும் FY28E-இல் 82 அடிப்படை புள்ளிகள் கடன் செலவுகளை கணக்கில் கொண்டுள்ளது.
துணை நிறுவனங்கள் காலாண்டில் ஆரோக்கியமான செயல்பாட்டு செயல்திறனை வழங்கின.
மதிப்பீட்டுக்காக, Prabhudas Lilladher, Sundaram Finance-ன் தனித்த வணிகத்தை சரிசெய்யப்பட்ட புத்தக மதிப்பின் 2.7 மடங்கைப் பயன்படுத்தி Rs 4,149 என மதிப்பிட்டுள்ளது; முன்பு இது 2.6 மடங்காக இருந்தது. 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியைப் பயன்படுத்திய பிறகு துணை நிறுவனங்களுக்கு Rs 1,152 ஒதுக்கி, Rs 5,070 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது.
| முன்கணிப்பு அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| AUM வளர்ச்சி | 17.0 சதவீதம் | 16.0 சதவீதம் |
| NIM | 5.4 சதவீதம் | 5.5 சதவீதம் |
| கடன் செலவுகள் | 77 அடிப்படை புள்ளிகள் | 82 அடிப்படை புள்ளிகள் |
| ஒருங்கிணைந்த PAT வளர்ச்சி | 21.7 சதவீதம் | 16.2 சதவீதம் |
| RoAA | 3.0 சதவீதம் | 3.1 சதவீதம் |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)