BUY
₹48
₹47.4
₹56
16.67%
ஜூலை 29, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், Anand Rathi Research, Suzlon Energy மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 60 இலிருந்து Rs 56 ஆகக் குறைத்தது. பங்கின் CMP Rs 48 ஆக இருக்கையில், வலுவான ஆர்டர் புத்தகம், செயல்படுத்தல் தெளிவு மற்றும் விரிவடையும் தயாரிப்பு தொகுப்பின் ஆதரவுடன், மேம்படும் உள்நாட்டு காற்றாலை வாய்ப்பில் பலனடைய Suzlon தயாராக இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார்.
Anand Rathi, Suzlon-ஐ FY28E EBITDA-வின் 15 மடங்கில் மதிப்பிட்டுள்ளது; அண்மைய பங்கு விலை திருத்தத்துக்குப் பிறகு, நிறுவனத்தின் சந்தை நிலை, செயல்படுத்தல் குழாய் மற்றும் துறை சார்ந்த சாதகங்கள் காரணமாக மதிப்பீடு சிறந்த ஆபத்து-வருவாயை வழங்குவதாகக் கருதுகிறது.
Suzlon, Q1 FY27-ல் 506 MW காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர்களை வழங்கியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் அதிகம் மற்றும் Anand Rathi-யின் 484 MW மதிப்பீட்டை விட அதிகம். ஒரு MW-க்கு Rs 62.7 million என்ற உயர்ந்த ஈட்டல், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.7 சதவீதம் உயர்ந்ததால், ஒருங்கிணைந்த வருவாய் 22.3 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 38.3 billion ஆனது; இது தரகரின் Rs 35.5 billion மதிப்பீட்டுக்கு மேல் மற்றும் Rs 38.5 billion ஒருமித்த மதிப்பீட்டுக்கு அருகில் இருந்தது.
ஆனால், EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.6 சதவீதம் குறைந்து Rs 5.9 billion ஆக இருந்தது; இது Anand Rathi-யின் Rs 6.7 billion மதிப்பீடு மற்றும் Rs 6.3 billion ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு. சரிசெய்யப்பட்ட PAT 15.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 3.9 billion ஆனது; இது தரகரின் Rs 4.9 billion மதிப்பீடு மற்றும் Rs 4.1 billion ஒருமித்த மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Anand Rathi மதிப்பீடு | ஒருமித்த கருத்து |
|---|---|---|---|---|
| காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர் விநியோகங்கள் | 506 MW | +14.0% | 484 MW | — |
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 38.3 billion | +22.3% | Rs 35.5 billion | Rs 38.5 billion |
| EBITDA | Rs 5.9 billion | -0.6% | Rs 6.7 billion | Rs 6.3 billion |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 3.9 billion | -15.2% | Rs 4.9 billion | Rs 4.1 billion |
| EBITDA வரம்பு | 15.6% | -358 bps | 18.8% | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT வரம்பு | 10.2% | — | — | — |
லாபத்திறன் குறைவு அதிக EPC கலவையைப் பிரதிபலித்தது; இது Q1 FY26-ல் பணிவாய்ப்பின் 22 சதவீதத்திலிருந்து 32 சதவீதமாக உயர்ந்தது. மதிப்பிடப்பட்ட 10-20 சதவீத விநியோகங்களைப் பாதித்த புவிசார் அரசியல் தளவாட இடையூறு, குறைந்த நிலையான-செலவு ஈடுகட்டல் மற்றும் காலாண்டில் சுமார் Rs 500 million கூடுதல் Suzlon 2.0 செலவுகளும் காரணங்களாக இருந்தன.
காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க-தீர்வுகள் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 31.7 billion ஆனது, ஆனால் பிரிவு EBIT வரம்பு 524 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 8.3 சதவீதமானது. H2 FY27-ல் அதிக விநியோக அளவு இந்தச் செலவுகளை ஈடுகட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; 50-100 அடிப்படை புள்ளிகள் விலகலுடன் FY27 EBITDA-வரம்பு வழிகாட்டுதலான 17-18 சதவீதத்தைத் தக்கவைத்தது.
Q1 FY27-ல் ஆர்டர் புத்தகம் 5,933 MW ஆக இருந்தது; FY27-ல் இதுவரை சுமார் 1 GW வரவுகளின் ஆதரவுடன் ஜூலை 2026-க்குள் 6,135 MW ஆக உயர்ந்தது. கலவையில் 88 சதவீதம் S144, 10 சதவீதம் S120 மற்றும் புதிதாக அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட 5 MW S175 தளத்தின் 2 சதவீதம் இருந்தது.
ஆர்டர் புத்தகத்தில் சுமார் 84 சதவீதம் PSU மற்றும் வணிக, தொழில்துறை வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து வந்தது; இது பண மாற்றத்துக்கு ஆதரவளிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. நிறுவல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 2.3 மடங்கு அதிகரித்து 269 MW ஆனது; 1.2 GW-க்கு மேற்பட்ட நிறுவப்பட்ட டர்பைன்கள் இயக்கப்பட காத்திருந்தன.
RE AMS செயல்பாடு நிலையான, உயர்-வரம்பு வருடாந்திர வருவாய் வணிகமாகத் தொடர்ந்தது. நிர்வகிக்கப்படும் தொகுப்பு 16.1 GW ஆக உயர்ந்ததால், வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.1 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 6.3 billion ஆனது; EBIT வரம்பு 450 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 33.6 சதவீதமானது.
சுமார் 43 சதவீதமான Q1 AMS EBITDA வரம்பு காலநிலை காரணிகளைப் பிரதிபலிப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது; இயந்திரக் கிடைக்கும் தன்மை 95 சதவீதத்துக்கு மேல் இருப்பதன் ஆதரவுடன் 38-40 சதவீத நிலையான வரம்பை எதிர்பார்க்கிறது.
வார்ப்பகம் மற்றும் உலோக வடிவமைப்பு வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14.1 சதவீதம் குறைந்து Rs 1.3 billion ஆனது; EBIT வரம்பு 9.3 சதவீதமாக இருந்தது. உலோக வடிவமைப்பு திறன் பயன்பாடு சிறிதளவு மேம்பட்டு 32 சதவீதமானது.
Anand Rathi, Suzlon 2.0, S175 தளம், DevCo மாதிரி மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சர்வதேச விரிவாக்கத்தை நடுத்தர கால வளர்ச்சி இயக்கிகளாக அடையாளம் கண்டுள்ளது; இருப்பினும் இம்முயற்சிகள் அருகாமை கால செலவு மற்றும் செயல்பாட்டு மூலதன அழுத்தத்தை உருவாக்குகின்றன.
அதிக EPC கலவை மற்றும் வளர்ச்சி முதலீடுகளின் தாமதமான ஈடுகட்டலைப் பிரதிபலிக்க Anand Rathi, தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 3.3 சதவீதம் மற்றும் 2.2 சதவீதம் குறைத்தது.
முக்கிய ஆபத்துகளில் Suzlon 2.0-இல் இருந்து செயல்படுத்தல் மற்றும் வரம்பு அழுத்தம், FDRE மற்றும் இணை-மேம்பாட்டுத் திட்டங்களுக்கு மெதுவான மாற்றம், சர்வதேச விரிவாக்கத்தில் தாமதமான அளவு அல்லது செயல்பாட்டு நெகிழ்வு ஆகியவை அடங்கும்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)