BUY
₹48
₹47.4
₹56
16.67%
விநியோகம் மற்றும் வருவாய் எதிர்பார்ப்புகளை மீறிய வலுவான Q1 FY27 செயல்படுத்தல் செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, லாபத்தன்மை மதிப்பீடுகளை எட்டவில்லை என்றாலும், Anand Rathi Research, Suzlon Energy மீதான BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது. ஆரோக்கியமான ஆர்டர் புத்தகம், செயல்படுத்தல் தெளிவுத்தன்மை மற்றும் விரிவடையும் தயாரிப்பு தொகுப்பின் ஆதரவுடன், உள்நாட்டு காற்றாலை வாய்ப்பால் பலனடையும் நிலையில் Suzlon இருப்பதாக தரகர் நம்புகிறது.
செயல்படுத்தல் வேகமெடுப்பதால் H2 FY27ல் செயல்பாட்டு அந்நியப்படுத்தல் மேம்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. S175 தளம், DevCo மாதிரி மற்றும் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சர்வதேச விரிவாக்கம் நடுத்தர கால வளர்ச்சி வாய்ப்புகளை வழங்குகின்றன. சமீபத்திய சரிவுக்குப் பிறகு, Suzlon-ன் சந்தை நிலை, செயல்படுத்தல் தொடர்வரிசை மற்றும் துறையின் சாதகமான காரணிகளின் ஆதரவுடன் மதிப்பீடு சிறந்த அபாய-வருவாயை வழங்குவதாக Anand Rathi கருதுகிறது.
Suzlon, Q1 FY27ல் சாதனை அளவாக 506 MW காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர்களை விநியோகித்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் அதிகமாகவும் Anand Rathi-ன் 484 MW மதிப்பீட்டை விட அதிகமாகவும் இருந்தது. அதிக EPC திட்டங்கள் காரணமாக ஒரு MWக்கு கிடைத்த தொகை Rs 6.27 crore ஆக உயர்ந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11.7 சதவீத உயர்வாகும். ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,829 crore ஆனது; இது Anand Rathi-ன் Rs 3,550 crore மதிப்பீட்டை மீறியதுடன், Rs 3,850 crore என்ற ஒருமித்த மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது.
லாபத்தன்மை எதிர்பார்ப்புக்குக் குறைவாக இருந்தது; EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 0.6 சதவீதம் குறைந்து Rs 595 crore ஆக இருந்தது, Anand Rathi மதிப்பீடு Rs 667 crore மற்றும் ஒருமித்த மதிப்பீடு Rs 630 crore ஆக இருந்தன. சரிசெய்யப்பட்ட PAT 15.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 389 crore ஆக இருந்தது; தரகரின் மதிப்பீடு Rs 490 crore மற்றும் ஒருமித்த மதிப்பீடு Rs 410 crore ஆக இருந்தன.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | அறிவிக்கப்பட்டது | Anand Rathi மதிப்பீடு | ஒருமித்த மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர் விநியோகங்கள் | 506 MW | 484 MW | — |
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 3,829 crore | Rs 3,550 crore | Rs 3,850 crore |
| EBITDA | Rs 595 crore | Rs 667 crore | Rs 630 crore |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 389 crore | Rs 490 crore | Rs 410 crore |
| EBITDA வரம்பு | 15.6% | 18.8% | — |
EBITDA வரம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 358 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 15.6 சதவீதமாக இருந்தது; Anand Rathi மதிப்பீடு 18.8 சதவீதமாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT வரம்பு 10.2 சதவீதமாகக் குறைந்தது. அதிக EPC கலவை, விநியோகங்களைப் பாதித்த புவிசார் அரசியல் இடையூறுகள், நிலையான செலவுகளின் குறைந்த உறிஞ்சுதல் மற்றும் முன்கூட்டிய Suzlon 2.0 செலவுகள் ஆகியவை வரம்பு குறைவுக்கு காரணமாகின.
Q1 FY27ல் EPC திட்டங்கள் செயல்பாட்டு வரம்பில் 32 சதவீதமாக இருந்தன; Q1 FY26ல் இது 22 சதவீதமாக இருந்தது. காற்றாலை டர்பைன் ஜெனரேட்டர் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க தீர்வுகள் வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,174 crore ஆனது; ஆனால் பிரிவு EBIT வரம்பு 524 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 8.3 சதவீதமாக இருந்தது.
H2 FY27ல் விநியோக அளவுகள் உயரும்போது கூடுதல் செலவுகள் உறிஞ்சப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. 50-100 அடிப்படை புள்ளிகள் வரை மாறுபாடு இருக்கலாம் என்ற நிலையில், EBITDA-வரம்புக்கான 17-18 சதவீத வழிகாட்டுதலை அது தக்கவைத்தது.
Q1 FY27 முடிவில் ஆர்டர் புத்தகம் 5,933 MW ஆக இருந்தது; FY27ல் இதுவரை கிடைத்த சுமார் 1 GW புதிய ஆர்டர்களின் உதவியுடன் ஜூலை 2026க்குள் அது 6,135 MW ஆக உயர்ந்தது. ஆர்டர் புத்தகத்தில் S144 88 சதவீதம், S120 10 சதவீதம், புதிதாக அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட 5 MW S175 தளம் 2 சதவீதம் என இருந்தன.
ஆர்டர் புத்தகத்தில் சுமார் 84 சதவீதம் PSU மற்றும் வணிக, தொழில்துறை வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து வந்தது; இது பண மாற்றத்தை மேம்படுத்துவதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. சுமார் 10-20 சதவீத விநியோகங்களை பாதித்த தளவாட இடையூறுகள் இருந்தபோதும், நிறுவல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 2.3 மடங்கு உயர்ந்து 269 MW ஆனது. 1.2 GWக்கு மேல் நிறுவப்பட்டு செயல்பாட்டுக்கு வர காத்திருந்தது.
புதுப்பிக்கத்தக்க ஆற்றல் சொத்து மேலாண்மை Suzlon-ன் நிலையான, உயர்-வரம்பு வருடாந்திர வருவாய் வணிகமாகத் தொடர்ந்தது. நிர்வகிக்கப்படும் தொகுதி 16.1 GWஐ எட்டியதால் Q1 FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 8.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 632 crore ஆனது. EBIT வரம்பு 450 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்ந்து 33.6 சதவீதமானது.
காலாண்டில் சுமார் 43 சதவீத சொத்து-மேலாண்மை EBITDA வரம்பு காலநேரக் காரணிகளைப் பிரதிபலிப்பதாக நிர்வாகம் கூறியது; 95 சதவீதத்துக்கும் அதிகமான இயந்திரக் கிடைக்கும் தன்மையின் ஆதரவுடன் 38-40 சதவீத நிலையான வரம்பை எதிர்பார்க்கிறது.
வார்ப்பகம் மற்றும் போலி உற்பத்தி வருவாய் 14.1 சதவீதம் குறைந்து Rs 126 crore ஆனது. போலி உற்பத்தி திறன் பயன்பாடு சிறிதளவு மேம்பட்டு 32 சதவீதமானது; SE Forge வருவாயில் Suzlon-ன் பங்கு ஒரு வருடத்திற்கு முன்பிருந்த 62 சதவீதத்திலிருந்து 71 சதவீதமாக உயர்ந்தது.
திறன் விரிவாக்கம், பிளேடு வசதிகள் மற்றும் அடுத்த தலைமுறை தளங்களுக்காக சுமார் Rs 700 crore மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது. DevCo மாதிரி விரிவடைவதால் செயல்பாட்டு மூலதனத் தேவைகள் அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
Suzlon சுமார் 602 MW DevCo திட்டங்களைப் பெற்றுள்ளது; தற்போது சுமார் Rs 200 crore உடன் ஒப்பிடுகையில் சுமார் Rs 500 crore அளவுக்கு கட்டுப்படுத்தப்பட்ட முதலீட்டைத் திட்டமிட்டுள்ளது. விரைவான செயல்படுத்தலையும் அதிக மதிப்புப் பிடிப்பையும் சாத்தியப்படுத்த அதன் நில வங்கி மற்றும் மின்கட்டமைப்பு இணைப்பைப் பயன்படுத்த விரும்புகிறது.
S175 அறிமுகம் மற்றும் மறுஉற்பத்தித் திறன் சந்தைகள், ஏற்கெனவே Suzlon தொகுதி உள்ள பகுதிகளை இலக்காகக் கொண்ட தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட உத்தியின் மூலம் 18-24 மாதங்களில் சர்வதேச வருவாய் விரிவடையும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. முதல் உள்நாட்டு S175 ஆர்டர் விநியோகம் FY27க்குள் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
அதிக EPC கலவை மற்றும் வளர்ச்சி முதலீடுகளின் மெதுவான உறிஞ்சுதலைப் பிரதிபலிக்க Anand Rathi தனது FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மதிப்பீடுகளை முறையே 3.3 சதவீதம் மற்றும் 2.2 சதவீதம் குறைத்தது.
| அளவுகோல் | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 22,613 crore | Rs 26,243 crore |
| EBITDA | Rs 3,924 crore | Rs 4,658 crore |
| EBITDA வரம்பு | 17.4% | 17.8% |
15 மடங்கு FY28E EBITDA அடிப்படையில் இலக்கு விலை Rs 60லிருந்து Rs 56 ஆகக் குறைக்கப்பட்டது. பரிந்துரை BUY ஆகவே உள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)