HOLD
₹698
₹642.65
₹700
0.29%
Tata Chemicals குறித்த தனது ஜூலை 28, 2026 அறிக்கையில், Motilal Oswal Financial Services தனது நடுநிலை மதிப்பீட்டையும், பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான Rs 700 இலக்கு விலையையும் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியுள்ளது; CMP Rs 698 ஆகும். Tata Chemicals-ன் இந்திய செயல்பாடுகளை ஒப்பீட்டளவில் வலிமையாக தரகர் கருதுகிறார்; ஆனால் பலவீனமான சர்வதேச சோடா ஆஷ் பொருளாதாரம் மற்றும் நீடிக்கும் உலகளாவிய அதிகப்படியான வழங்கல் அருகாமை கால உயர்வை கட்டுப்படுத்துவதாக நம்புகிறார்.
FY26-FY28 காலத்தில் Tata Chemicals வருவாய் மற்றும் EBITDA முறையே 10 சதவீதம் மற்றும் 27 சதவீதம் CAGR அளிக்கும் என Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது.
Motilal Oswal-ன் செயல்பாட்டு மதிப்பீடுகளை விஞ்சியபோதும், Tata Chemicals Q1 FY27-ல் மந்தமான ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு செயல்திறனைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 14 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 42,550 million ஆனது; EBITDA 15 சதவீதம் குறைந்து Rs 5,550 million ஆனது. EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 450 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 13.0 சதவீதமானது. தரகரின் Rs 351 million மதிப்பிடப்பட்ட சரிசெய்யப்பட்ட லாபத்துடன் ஒப்பிடுகையில், நிறுவனம் Rs 170 million சரிசெய்யப்பட்ட நிகர இழப்பைப் பதிவு செய்தது.
| Q1 FY27 அளவீடு | பதிவானது | Motilal Oswal மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 42,550 million | Rs 39,633 million | 14 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | Rs 5,550 million | Rs 4,507 million | 15 சதவீதம் சரிவு |
| EBITDA விளிம்பு | 13.0 சதவீதம் | வழங்கப்படவில்லை | 450 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
| சரிசெய்யப்பட்ட நிகர லாபம்/(இழப்பு) | Rs 170 million இழப்பு | Rs 351 million லாபம் | வழங்கப்படவில்லை |
பலவீனமான லாபத்தன்மை வெளிநாட்டு செயல்பாடுகளில் கடுமையான அழுத்தத்தை பிரதிபலித்தது. Tata Chemicals North America மற்றும் Tata Chemicals Africa-வின் EBITDA முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 98 சதவீதம் மற்றும் 94 சதவீதம் சரிந்தன; Tata Chemicals Europe Rs 50 million EBITDA இழப்பைப் பதிவு செய்தது.
காலாண்டில் இந்திய தனித்த செயல்பாடு முக்கிய நேர்மறையாக இருந்தது. Q1 FY27 வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 12,810 million ஆகவும், EBITDA 35 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 3,640 million ஆகவும் இருந்தது. EBITDA விளிம்பு 530 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 28.4 சதவீதமானது.
| இந்திய தனித்த அளவீடு | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 12,810 million | 10 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA | Rs 3,640 million | 35 சதவீதம் உயர்வு |
| EBITDA விளிம்பு | 28.4 சதவீதம் | 530 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| உப்பு அளவுகள் | 402,000 tonnes | 20 சதவீதம் உயர்வு |
| சோடா ஆஷ் அளவுகள் | 195,000 tonnes | 2 சதவீதம் சரிவு |
| பைகார்பனேட் அளவுகள் | 43,000 tonnes | 2 சதவீதம் சரிவு |
சோடா ஆஷ், சோடியம் பைகார்பனேட் மற்றும் உப்பில் அதிக உணர்தல்கள், செயல்பாட்டு திறன்களுடன் சேர்ந்து விளிம்புகளுக்கு ஆதரவளித்தன. ஒப்பந்தங்கள் காலாண்டு அடிப்படையிலானவை என்றாலும், சோடா ஆஷ் விலையில் டன்னுக்கு சுமார் Rs 2,000 உயர்வை நிர்வாகம் சுட்டிக்காட்டி, இந்திய விளிம்புகள் சுமார் 18 சதவீதமாக இருக்கும் என வழிகாட்டியது. இந்தோனேசிய நிலக்கரி இறக்குமதியால் அதிகரித்த சரக்கு மேலாண்மை செலவுகளும், உயர்ந்த சுண்ணாம்புக்கல் செலவுகளும் செலவு அபாயங்களாக உள்ளன.
உலகளாவிய சோடா ஆஷ் நிலைமைகளை நிர்வாகம் சவாலானவை என விவரித்தது. சீனாவில் 1.73 million tonnes என்ற அதிக இருப்பு, உயர்ந்த ஏற்றுமதி மற்றும் குறிப்பிடத்தக்க உற்பத்திக் குறைப்பு இல்லாதது, குறிப்பாக தென்கிழக்கு ஆசியாவில் விலை அழுத்தத்தை ஏற்படுத்துகிறது.
வட அமெரிக்காவில் Q1 FY27 சோடா ஆஷ் அளவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதம் உயர்ந்து 614,000 tonnes ஆனது; பயன்பாடு 97 சதவீதமாக இருந்தது. எனினும், ஏற்றுமதி சந்தை உணர்தல்கள் சரிந்ததால், டன்னுக்கான EBITDA ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த US$41-லிருந்து US$1 ஆகக் குறைந்தது. அமெரிக்க உள்நாட்டு விலை நிலையாக இருந்தது; லத்தீன் அமெரிக்காவுக்கான ஏற்றுமதி அளவுகளுக்கு ஆதரவளித்தது.
ஐரோப்பாவில் எரிவாயு மற்றும் நிலையான செலவுகள் உயர்ந்தன; இதில் UK ETS விற்பனையில் ஏற்பட்ட GBP2.4 million ஒரு முறை இழப்பும் அடங்கும். மேலும் ஒரு முறை செலவுகள் இல்லை எனக் கருதி, அடுத்த காலாண்டிலிருந்து மற்றும் FY27க்கு சமநிலையை அடைவதே நிர்வாகத்தின் இலக்காகும். ஆப்பிரிக்காவில் அதிக அளவுகளின் பயன் கென்யாவில் குறைந்த விலை மற்றும் அதிக கன எரிபொருள் எண்ணெய் செலவுகளால் ஈடுசெய்யப்பட்டது.
உப்பு, பைகார்பனேட்கள் மற்றும் ப்ரீபயாட்டிக்ஸ் உள்ளிட்ட Living Essentials தொகுப்புக்கு உறுதியான இந்திய தேவை மற்றும் நிலையான உள்நாட்டு விலை ஆதரவாக இருப்பதாக நிர்வாகம் கருதுகிறது. Tata Chemicals தனது தொகுப்பை சுழற்சி தன்மையுள்ள சோடா ஆஷிலிருந்து சுழற்சியற்ற அத்தியாவசிய வாழ்வியல் பொருட்கள் மற்றும் சிலிக்காவை நோக்கி மாற்ற முயல்கிறது.
நிலையான ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்புகள் மற்றும் தரவு மையங்களுக்காக நிறுவனம் சோடியம்-அயன் பேட்டரி-பேக் முன்மாதிரியையும் உருவாக்கியுள்ளது. சோதனை முயற்சி ஆறு முதல் ஒன்பது மாதங்களுக்குள் முடிவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; முழு அளவிலான உற்பத்திக்கு தயாரிப்பு ஒப்புதலுக்குப் பிறகு குறைந்தது இரண்டு ஆண்டுகள் தேவைப்படும்.
தனித்த மதிப்பீடுகளை உயர்த்தியும் சர்வதேச மதிப்பீடுகளைக் குறைத்தும், Motilal Oswal தனது ஒருங்கிணைந்த FY27-FY28 EBITDA மதிப்பீடுகளை பெருமளவில் தக்கவைத்துள்ளது.
| மதிப்பீடு | திருத்தம் | திருத்திய மதிப்பீடு |
|---|---|---|
| FY27E EBITDA | 4 சதவீதம் குறைப்பு | Rs 19,906 million |
| FY27E சரிசெய்யப்பட்ட PAT | 19 சதவீதம் குறைப்பு | Rs 3,291 million |
| FY28E EBITDA | 2 சதவீதம் குறைப்பு | Rs 29,176 million |
| FY28E சரிசெய்யப்பட்ட PAT | 3 சதவீதம் உயர்வு | Rs 10,977 million |
மதிப்பீட்டில் இந்திய கனிம ரசாயனங்களுக்கு FY28 EV/EBITDA-வின் 7 மடங்கு, வட அமெரிக்காவுக்கு 5 மடங்கு, ஐரோப்பா மற்றும் ஆப்பிரிக்காவுக்கு 5 மடங்கு பெருக்குகள் பயன்படுத்தப்பட்டுள்ளன. Rallis India மற்றும் பட்டியலிடப்பட்ட முதலீடுகளுக்கான தள்ளுபடி மதிப்புகளும் இதில் அடங்கும். தரகர் நடுநிலை மதிப்பீட்டையும், பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான Rs 700 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்துள்ளார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)