Buy
₹1,088
₹1,038.5
₹1,500
37.87%
Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), தனது ஜூலை 25, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Tata Consumer Products மீதான Buy பரிந்துரையைத் தக்கவைத்தது. இந்திய பிராண்டட் வணிகத்தில் வருவாய் வளர்ச்சி, வளர்ச்சிப் போர்ட்ஃபோலியோவின் வேகம் மற்றும் தொடர்ந்து மார்ஜின் விரிவடையும் எதிர்பார்ப்புகள் இந்தக் கண்ணோட்டத்திற்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
வளர்ச்சிப் போர்ட்ஃபோலியோவில் சுமார் 25-30% வளர்ச்சி, இந்திய தேயிலையில் நடுத்தர ஒற்றை இலக்க அளவு வளர்ச்சி, உப்பில் 5-7% வளர்ச்சி மற்றும் காபி விலைகள் சீரடையும்போது US-இல் சர்வதேச வணிகத்தின் மேம்பட்ட செயல்திறன் மூலம் Tata Consumer Products இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியைத் தக்கவைக்க முடியும் என MOFSL கருதுகிறது.
Tata Consumer Products, 1QFY27-இல் Rs 5,350 crore ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12% உயர்ந்து MOFSL மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19% உயர்ந்து Rs 720 crore ஆனது; இதுவும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. 1QFY26-இல் 40.1% ஆக இருந்த மொத்த மார்ஜின் 260 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 42.7% ஆனதால், EBITDA மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 80 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்து 13.5% ஆனது. சரிசெய்யப்பட்ட EPS, ஒரு வருடத்திற்கு முந்தைய Rs 3.73-இலிருந்து Rs 4.67 ஆக உயர்ந்தது.
மொத்த EBIT ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 27% உயர்ந்தது; இந்திய பிராண்டட்-வணிக EBIT-இல் 36% வளர்ச்சியும் சர்வதேச-வணிக EBIT-இல் சுமார் 13% வளர்ச்சியும் இதற்கு வழிவகுத்தன.
| 1QFY27 அளவீடு | பதிவான செயல்திறன் | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| ஒருங்கிணைந்த வருவாய் | Rs 5,350 crore | 12% வளர்ச்சி |
| EBITDA | Rs 720 crore | 19% வளர்ச்சி |
| EBITDA மார்ஜின் | 13.5% | 80 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவாக்கம் |
| மொத்த மார்ஜின் | 42.7% | 260 அடிப்படை புள்ளிகள் அதிகம் |
| சரிசெய்யப்பட்ட EPS | Rs 4.67 | Rs 3.73-இலிருந்து உயர்வு |
இந்திய பிராண்டட் வணிகம் Rs 3,540 crore வருவாயை ஈட்டியது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13% உயர்ந்தது; அதேவேளையில் EBIT 36% உயர்ந்து Rs 390 crore ஆனது.
NourishCo தயார்நிலைப் பான வருவாய் சுமார் 41% உயர்ந்து Rs 380 crore ஆனது; இதற்கு 35% அளவு வளர்ச்சி ஆதரவளித்தது. RTD, Capital Foods மற்றும் Organic India ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய வளர்ச்சி வணிகங்கள் 47% வளர்ந்தன; Tata Sampann 58% உயர்ந்தது. Sampann-ன் முதன்மை போர்ட்ஃபோலியோ 30% வளர்ந்தது; உலர் பழங்கள், குளிர் அழுத்த எண்ணெய்கள், பருப்புகள் மற்றும் மசாலாப் பொருட்களில் நல்ல வரவேற்பு இருந்தது. Organic India மற்றும் Capital Foods இணைந்து 35% வளர்ந்தன. வரும் காலாண்டுகளில் வளர்ச்சி வணிகத்தில் சுமார் 25-30% வளர்ச்சிக்கான வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் வழங்கியுள்ளது.
LPG தொடர்பான இடையூறு மற்றும் வழக்கத்துக்கு மாறாகக் கடுமையான கோடை இருந்தபோதிலும், இந்திய தேயிலை அளவுகள் சுமார் 2% உயர்ந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. தேயிலை உள்ளீட்டுச் செலவுகள் சுமார் 7-10% அதிகமாக இருந்தன. Tata Consumer Products ஜூனில் விலை உயர்வை மேற்கொண்டது; மலிவு விலை மற்றும் அளவு வளர்ச்சியைச் சமநிலைப்படுத்தி, மார்ஜின்களைப் பாதுகாக்க அளவான செலவுக் கடத்தல்களைச் செயல்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளது.
சர்வதேச பிராண்டட்-பானங்களின் வருவாய் 17% உயர்ந்து சுமார் Rs 1,340 crore ஆனது; EBIT 13% உயர்ந்து Rs 180 crore ஆனது. சர்வதேச வணிகம் 16% வளர்ந்தது அல்லது நிலையான நாணய அடிப்படையில் 3% வளர்ந்தது. US நிலையான நாணய அடிப்படையில் 7% வளர்ந்தது; காபி விலைகள் சீரடைந்ததால் மார்ஜின்கள் விரிவடைந்தன. மாறாக, கடுமையான கோடையில் அன்றாட கருப்புத் தேயிலைக்கான தேவை பலவீனமாக இருந்ததால் UK வருவாய் நிலையான நாணய அடிப்படையில் 2% குறைந்தது.
முக்கியமாக உலகளாவிய காபி விலைகள் குறைந்ததால், பிராண்டட் அல்லாத வருவாய் 7% குறைந்து சுமார் Rs 490 crore ஆனது; EBIT 24% குறைந்து Rs 49 crore ஆனது. கரையக்கூடிய வருவாய் 12% மற்றும் தோட்ட வருவாய் 8% குறைந்தன.
| வணிகப் பகுதி | 1QFY27 செயல்திறன் |
|---|---|
| இந்திய பிராண்டட் வணிகம் | Rs 3,540 crore வருவாய், 13% வளர்ச்சி; Rs 390 crore EBIT, 36% வளர்ச்சி |
| NourishCo RTD | Rs 380 crore வருவாய், சுமார் 41% வளர்ச்சி; 35% அளவு வளர்ச்சி |
| வளர்ச்சி வணிகங்கள் | 47% வளர்ச்சி; Tata Sampann 58% உயர்வு |
| சர்வதேச பிராண்டட் பானங்கள் | சுமார் Rs 1,340 crore வருவாய், 17% வளர்ச்சி; Rs 180 crore EBIT, 13% வளர்ச்சி |
| பிராண்டட் அல்லாத வணிகம் | சுமார் Rs 490 crore வருவாய், 7% சரிவு; Rs 49 crore EBIT, 24% சரிவு |
நிர்வாகம் 1QFY27-இல் 14 தயாரிப்புகளை அறிமுகப்படுத்தியது மற்றும் FY27-இன் எஞ்சிய காலத்திற்கு வலுவான தயாரிப்பு வரிசை இருப்பதாகக் குறிப்பிட்டது. RTD, Kombucha Zero-வின் இரண்டு வகைகளைச் சேர்த்தது. Starbucks வருவாய் சுமார் 11% வளர்ந்தது; செயல்பாட்டு நெம்புகோலால் மார்ஜின் விரிவடைந்தது. நான்கு கஃபேக்கள் சேர்க்கப்பட்டன; உயர் ஒற்றை இலக்க வணிக வளர்ச்சிக்கான வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் வழங்கியது.
இந்தியாவில் விளம்பரம் மற்றும் விளம்பரச் செலவு விற்பனையில் 6.1% ஆக இருந்தது. பிரீமியமயமாக்கல், புதுமை, சந்தையை அடையும் செயல்பாட்டின் மேம்பட்ட நடைமுறை, மின்னணு வணிக ஊடுருவல் மற்றும் அதிக மார்ஜினுள்ள வளர்ச்சி மற்றும் ஆரோக்கிய-நல்வாழ்வு வகைகளிலிருந்து அதிகரிக்கும் பங்களிப்பு ஆகியவற்றால் மார்ஜின் விரிவடையும் என MOFSL எதிர்பார்க்கிறது.
வருவாய் மற்றும் EBITDA மதிப்பீடுகளைப் பெரும்பாலும் மாற்றாமல் வைத்துக்கொண்டு, MOFSL தனது FY27E மற்றும் FY28E மதிப்பீடுகளை பெருமளவில் தக்கவைத்தது; ஒவ்வொரு ஆண்டிற்குமான சரிசெய்யப்பட்ட PAT-ஐ 2% உயர்த்தியது. FY26-28 வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 10%, 16% மற்றும் 21% ஆக இருக்கும் என அது கணித்துள்ளது.
MOFSL-ன் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான இலக்கு விலை Rs 1,500 ஆகும். மதிப்பீட்டில் இந்திய பிராண்டட் வணிகத்திற்கு FY28E EV/EBITDA-வின் 38 மடங்கும், சர்வதேச பிராண்டட் வணிகத்திற்கு 13 மடங்கும், பிராண்டட் அல்லாத வணிகத்திற்கு 13 மடங்கும் வழங்கப்பட்டு, Starbucks DCF மூலம் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)