HOLD
₹457
₹310.6
₹434
5.03%
Motilal Oswal Financial Services, 12 ஆகஸ்ட் 2026 தேதியிட்ட 1QFY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்புக்குப் பிறகு Tata Motors Commercial Vehicles (TMCV) மீதான தனது Neutral மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. முக்கிய செயல்பாட்டு மற்றும் நிதி அளவீடுகளில் காலாண்டு வலுவாக இருந்ததாக தரகர் கூறினார், ஆனால் பங்கு நியாயமான மதிப்பில் இருப்பதாகக் கருதுகிறார். Iveco கையகப்படுத்தல் முக்கியமாகக் கண்காணிக்க வேண்டிய அம்சமாக உள்ளது.
தரகரின் Rs 434 ஒரு பங்கிற்கான இலக்கு விலை, முக்கிய வணிகத்தை இணையான நிறுவனங்களுக்கு ஏற்ப FY28E EV/EBITDA-வின் 12 மடங்கில் மதிப்பிடுகிறது; மேலும் Tata Capital பங்கிற்காக ஒரு பங்குக்கு Rs 15 சேர்க்கப்பட்டுள்ளது. குறைந்த நிதித் தெளிவு, ஐரோப்பிய வணிக வாகனத் தேவையின் நிச்சயமின்மை மற்றும் EUR 3.8 பில்லியன் ஆரம்பக் கடன் நிதி காரணமாக Motilal Oswal, Iveco-க்கு கூடுதல் மதிப்பை வழங்கவில்லை.
Iveco டெண்டர் சலுகை செப்டம்பர் 2026 தொடக்கத்தில் எதிர்பார்க்கப்பட்டது; நிறைவு நவம்பர் 2026 தொடக்கத்தில் இலக்கிடப்பட்டது.
TMCV 1QFY27-ல் Rs 19,400 கோடி தனித்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23 சதவீதம் உயர்ந்து Motilal Oswal மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்தது. விற்பனை அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27 சதவீதம் உயர்ந்து 108,000 அலகுகளானது. EBITDA 16 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,263 கோடியாக இருந்தது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகம். அதேவேளை EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு வெறும் 80 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 11.7 சதவீதமாக இருந்தது; இது Motilal Oswal எதிர்பார்த்த 10.8 சதவீதத்தை விட அதிகம்.
Rs 316 கோடியான அதிக பிற வருமானம், ஆண்டுக்கு ஆண்டு 77 சதவீதம் உயர்ந்து தரகரின் Rs 250 கோடி மதிப்பீட்டையும் மிஞ்சியது; இதுவும் வருவாய்க்கு ஆதரவளித்தது. நிறுவனம் Rs 100 கோடி விதிவிலக்கான பணியாளர் பிரிவினை இழப்பைப் பதிவு செய்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 1,603 கோடியாக இருந்தது; இது Motilal Oswal-ன் Rs 1,350 கோடி மதிப்பீட்டை விட 19 சதவீதம் அதிகம்.
| அளவீடு | 1QFY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | தரகர் மதிப்பீடு / ஒப்பீடு |
|---|---|---|---|
| தனித்த வருவாய் | Rs 19,400 கோடி | +23 சதவீதம் | ஏற்ப |
| விற்பனை அளவு | 108,000 அலகுகள் | +27 சதவீதம் | — |
| EBITDA | Rs 2,263 கோடி | +16 சதவீதம் | மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகம் |
| EBITDA விளிம்பு | 11.7 சதவீதம் | 80 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு | மதிப்பீடு: 10.8 சதவீதம் |
| பிற வருமானம் | Rs 316 கோடி | +77 சதவீதம் | மதிப்பீடு: Rs 250 கோடி |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 1,603 கோடி | +13 சதவீதம் | Rs 1,350 கோடி மதிப்பீட்டை விட 19 சதவீதம் அதிகம் |
1QFY27-ல் வணிக வாகனத் துறையின் TIV ஆண்டுக்கு ஆண்டு 18 சதவீதம் வளர்ந்ததாக நிர்வாகம் கூறியது; அதேவேளை அனைத்து பிரிவுகளிலும் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியுடன் TMCV விற்பனை அளவு 26 சதவீதம் உயர்ந்தது. Vahan-ல் வணிக வாகன சந்தைப் பங்கு ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 100 அடிப்படை புள்ளிகள் மேம்பட்டு 36.8 சதவீதமானது.
| வணிகப் பிரிவு | சந்தைப் பங்கு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு நகர்வு |
|---|---|---|
| மொத்த வணிக வாகனங்கள் | 36.8 சதவீதம் | சுமார் 100 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| HCV | 56.3 சதவீதம் | 50 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| SCV பிக்கப் | 27.7 சதவீதம் | 110 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| CV பயணிகள் | 41.3 சதவீதம் | 490 அடிப்படை புள்ளிகள் உயர்வு |
| ILMCV | 36.9 சதவீதம் | மேற்கு இந்தியாவில் விநியோகக் கட்டுப்பாடுகளால் 130 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிவு |
TMCV காலாண்டில் Ace Gold+ XL, Intra V40 மற்றும் Intra EV ஆகியவற்றை அறிமுகப்படுத்தியது. SCV EV சில்லறை விற்பனை அளவு 3,200 அலகுகளாக இருந்தது; மே மற்றும் ஜூன் 2026 காலத்தில் SCV பிக்கப்பில் EV பயன்பாட்டு விகிதம் சுமார் 10 சதவீதத்தை எட்டியது.
70,000 அலகுகளுக்கான Indonesia ஆர்டரால் ஏற்றுமதி வேகம் ஆதரிக்கப்பட்டது. TMCV 1QFY27-ல் சுமார் 2,000 அலகுகளை அனுப்பியது; இதனால் ஏற்றுமதி அளவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 35 சதவீதம் அதிகரித்தது. FY27 மற்றும் FY28 முழுவதும் முழு ஆர்டரையும் வழங்க நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது.
நிறுவனம் காலாண்டில் 562 பஸ் மற்றும் வேன் ஆர்டர்களைப் பெற்றது; தனியார் வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து 850 மின்சார-பஸ் ஆர்டர்கள் உள்ளன. Chennai, Odisha, Ahmedabad மற்றும் Hyderabad-லிருந்து டெண்டர்கள் இருப்பதையும் நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.
மே 2026-ல், TMCV Freight Tiger-ல் சுமார் 18.1 சதவீத கூடுதல் பங்கை Rs 95.66 கோடிக்கு வாங்கியது; இதனால் அதன் உரிமைப் பங்கு சுமார் 63.6 சதவீதமாக உயர்ந்தது. FleetEdge மற்றும் Freight Tiger-ஐ முழுமையான லாஜிஸ்டிக்ஸ் டிஜிட்டல் சூழலில் ஒருங்கிணைப்பதே நோக்கமாகும்.
ரொக்க உருவாக்கம் குறிப்பிடத்தக்க வகையில் மேம்பட்டது. Rs 1,500 கோடி ஈவுத்தொகை செலுத்திய பிறகு, ஜூன் 2026-ல் தனித்த நிகர ரொக்கம் Rs 7,100 கோடியாக இருந்தது. 1QFY26-ல் Rs 1,800 கோடி ரொக்க வெளியேற்றம் இருந்ததுடன் ஒப்பிடுகையில், Rs 550 கோடி முதலீட்டுச் செலவுக்குப் பிறகு இலவச ரொக்கப் பாய்ச்சல் Rs 1,110 கோடியாக இருந்தது.
செயல்பாட்டு மூலதனத் தேவை Rs 3,500 கோடியிலிருந்து Rs 230 கோடியாகக் குறைந்தது. செயல்பாட்டு செயல்திறன், செயல்பாட்டு மூலதனத்தின் இறுக்கமான நிர்வாகம் மற்றும் Indonesia ஆர்டர் தொடர்பான முன்பணங்கள் இந்த முன்னேற்றத்துக்கு உதவின.
2QFY27-ல் வணிக வாகனத் துறையில் ஆரோக்கியமான இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; இருப்பினும் செப்டம்பர் 2026 முதல் வளர்ச்சியை உயர்ந்த அடிப்படையுடன் ஒப்பிட்டு மதிப்பிட வேண்டும். குறிப்பாக எஃகு மற்றும் ரப்பரில் மூலப்பொருள் பணவீக்கம், குறுகிய கால விளிம்பு அபாயமாகத் தொடர்கிறது.
TMCV, 1 ஜூலை 2026 முதல் அமலுக்கு வரும் வகையில் சுமார் 2.5 சதவீத விலை உயர்வைச் செயல்படுத்தியது; அதனுடன் சமநிலையான விலை நிர்ணயம் மற்றும் உள்நாட்டு செலவு நிர்வாகத்தையும் மேற்கொண்டது. தாள் உலோகம், வார்ப்புகள் மற்றும் போலிகள் ஆகியவற்றின் விநியோகத் தடைகள் 1QFY27 முடிவில் தளர்ந்தன; 2QFY27-ல் மேலும் தளரும் என எதிர்பார்க்கப்பட்டது. காலாண்டின் இறுதிவரை சீன செல் விநியோகம் EV-க்கான தடையாக இருந்தது.
எதிர்பார்ப்பை விட சிறந்த காலாண்டைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 6 சதவீதம் மற்றும் 2 சதவீதம் உயர்த்தியது. FY26-FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT-க்கு முறையே 12 சதவீதம், 10 சதவீதம் மற்றும் 12 சதவீதம் CAGR என தரகர் கணித்துள்ளார்.
| முன்கணிப்பு அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| CV விற்பனை அளவு வளர்ச்சி | 12 சதவீதம் | 8 சதவீதம் |
| EBITDA விளிம்பு கண்ணோட்டம் | 80 அடிப்படை புள்ளிகள் சுருக்கம் | மீட்சி எதிர்பார்ப்பு |
| வருவாய் CAGR, FY26-FY28E | 12 சதவீதம் | |
| EBITDA CAGR, FY26-FY28E | 10 சதவீதம் | |
| PAT CAGR, FY26-FY28E | 12 சதவீதம் | |
Motilal Oswal, Iveco கையகப்படுத்தலை TMCV-க்கான முக்கிய நிச்சயமின்மையாகக் கருதுகிறது. குறைந்த நிதித் தெளிவு, ஐரோப்பிய வணிக வாகனத் தேவையின் நிச்சயமின்மை மற்றும் முன்மொழியப்பட்ட EUR 3.8 பில்லியன் ஆரம்பக் கடன் நிதி காரணமாக தரகர் Iveco-க்கு கூடுதல் மதிப்பை வழங்கவில்லை. முதல் காலாண்டின் வலுவான செயல்திறன் இருந்தபோதிலும், இந்தக் காரணிகள் Neutral பரிந்துரைக்கு மையமாக உள்ளன.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)