HOLD
₹330
₹310.6
₹360
9.09%
Tata Motors Passenger Vehicles (TMPV) குறித்த ICICI Securities-ன் ஆகஸ்ட் 14, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பு, வைத்திருக்கவும் மதிப்பீட்டையும், பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான Rs 360 இலக்கு விலையையும் தக்கவைத்துள்ளது; CMP Rs 330 ஆக உள்ளது. இந்தியாவில் Tata Motors-ன் சந்தைப் பங்கு வளர்ச்சிப் பாதை சிறப்பாக இருப்பதாக தரகர் கருதுகிறார், ஆனால் மந்தமான உள்நாட்டு மார்ஜின் செயல்திறன் மற்றும் Jaguar Land Rover (JLR) மீதான அழுத்தம், உடனடி பங்கு விலை ஊக்கத்திற்கான வாய்ப்பைக் கட்டுப்படுத்துவதாகக் கருதுகிறார்.
TMPV உள்நாட்டு பயணிகள் வாகனங்கள் மற்றும் JLR மூலம் உலகளாவிய சொகுசு பயணிகள் வாகனங்களில் செயல்படுகிறது. விற்பனையில் India PV-ன் பங்கு 17 சதவீதமாகவும் EBITDA-வில் சுமார் 10 சதவீதமாகவும் இருந்தது; JLR-ன் பங்கு விற்பனையில் 81 சதவீதமாகவும் EBITDA-வில் சுமார் 80 சதவீதமாகவும் இருந்தது.
| அளவீடு | Q1FY27 | ஆண்டு-அடிப்படையிலான மாற்றம் | காலாண்டு-அடிப்படையிலான மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| செயல்பாட்டு வருமானம் | Rs 95,799 கோடி | +9.3% | -9.1% |
| EBITDA | Rs 8,730 கோடி | -13.4% | -41.6% |
| EBITDA மார்ஜின் | 9.1% | -239 bps | -506 bps |
| PAT | Rs 775 கோடி | -69.2% | குறிப்பிடப்படவில்லை |
TMPV, Q1FY27-ல் மந்தமான ஒருங்கிணைந்த முடிவுகளைப் பதிவு செய்தது. ஒப்பிடத்தக்க காலாண்டில் நிறுத்தப்பட்ட செயல்பாடுகளிலிருந்து கிடைத்த லாபம் இடம்பெற்றதால், சரிசெய்யப்பட்ட PAT 80.2 சதவீதம் சரிந்தது. JLR-ன் 8.1 சதவீத EBITDA மார்ஜின், ICICI Securities-ன் 9.5 சதவீத மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாக இருந்தது; India PV EBITDA மார்ஜின் 3.7 சதவீதமாக இருந்தது, இது காலாண்டு-அடிப்படையில் 325 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைவாகும்.
Q1FY27-ல் மொத்த விற்பனை அளவு ஆண்டு-அடிப்படையில் 46 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் 1,82,000 அலகுகளானது; துறை வளர்ச்சி 24 சதவீதமாக இருந்தது. இதனால் சந்தைப் பங்கு 200 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்ந்து 14.3 சதவீதமானது. Punch மற்றும் Nexon, இந்தியாவில் அதிகம் விற்பனையான மூன்று மாடல்களில் இடம்பெற்றன.
மாதாந்திர விற்பனை அளவு வேகம், முன்பு இருந்த 45,000 முதல் 50,000 அலகுகளில் இருந்து 60,000 அலகுகளுக்கு மேல் உயர்ந்துள்ளதாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஆர்டர் வரிசை, தயாரிப்பு புதுப்பிப்புகள் மற்றும் பண்டிகைக் காலத்தின் ஆதரவுடன் FY27-ல் அதிக இரட்டை இலக்க விற்பனை அளவு வளர்ச்சியை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
Q1FY27-ல் EV விற்பனை அளவு ஆண்டு-அடிப்படையில் இருமடங்குக்கு மேல் உயர்ந்து 34,000 அலகுகளைக் கடந்தது; இது விற்பனையில் சுமார் 20 சதவீதமாகும். ஜூலையில் EV கலவை 24 சதவீதத்தை எட்டியது; மாதாந்திர EV விற்பனை அளவு 15,000 அலகுகளைத் தாண்டியது. Middle East நெருக்கடிக்கு முந்தைய சராசரியை விட EV முன்பதிவுகள் சுமார் 3.5 மடங்கு இருந்ததாக நிர்வாகம் தெரிவித்தது, இருப்பினும் உற்பத்தி இன்னும் தேவையை விடக் குறைவாகவே உள்ளது.
உள்நாட்டு லாபத்தன்மை தொடர்ந்து முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சமாக உள்ளது. 2 சதவீத பொருள்-செலவுக் குறைப்பு மற்றும் நிலையான செலவுகளின் பயனை ஈடுசெய்த பொருட்களின் விலை உயர்வால் India PV EBITDA மார்ஜின் சுமார் 4 சதவீதமாக இருந்ததாக நிர்வாகம் கூறியது. பொருட்களின் விலை உயர்வு Q1-ல் 4.5 சதவீத தாக்கத்தை ஏற்படுத்தியது; Q2-ல் மேலும் 3 சதவீத தாக்கம் ஏற்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
TMPV ஏப்ரல் மற்றும் ஜூலை இடையே பிரித்து மொத்தம் 1 சதவீத விலை உயர்வை மேற்கொண்டுள்ளது; மேலும் அளவான உயர்வுகளைத் திட்டமிட்டுள்ளது. விலை உயர்வு, செலவுக் குறைப்பு, செயல்பாட்டு பயன் மற்றும் PLI பலன்கள் லாபத்தன்மைக்கு ஆதரவளிக்கும் என்றும், ஆண்டின் இறுதிக்குள் முழு தயாரிப்புத் தொகுப்பும் PLI அங்கீகாரம் பெறும் என்றும் எதிர்பார்க்கிறது.
விநியோகம் மற்றொரு குறுகிய காலக் கட்டுப்பாடாகும். விற்பனையாளர் இருப்பு சுமார் 30 நாட்களாக இருந்தது; உற்பத்தி இலக்கு மாதத்துக்கு 65,000 அலகுகளுக்கு மேல் மற்றும் வரும் மாதங்களில் 70,000 அலகுகளுக்கு அருகில் உள்ளது. விநியோகப் பற்றாக்குறை EVs, Sierra மற்றும் பிற மாடல்களைப் பாதிக்கிறது. தடைகளை நீக்குவதையும் சப்ளையர் திறனை விரிவுபடுத்துவதையும் நிர்வாகம் தொடங்கியுள்ளது.
JLR-ன் Q1FY27 பலவீனம் அடையாளம் காணக்கூடிய மாற்றக் கட்டச் சிக்கல்களைப் பிரதிபலித்தது, ஆனால் அது கவலைக்குரியதாகவே உள்ளது. மொத்த விற்பனை ஆண்டு-அடிப்படையில் சுமார் 9 சதவீதம் குறைந்தது; இது ஆண்டு-அடிப்படையில் சுமார் 8,000 அலகுகள் குறைவு மற்றும் உள்துறைத் திட்டங்களை விட சுமார் 3,000 அலகுகள் குறைவாகும். பழைய Jaguar மாடல்களை நிறுத்துதல், Range Rover மற்றும் Range Rover Sport உற்பத்தியைப் பாதித்த சப்ளையர் தீ விபத்து மற்றும் Middle East இடையூறு காரணமாக இந்தச் சரிவு ஏற்பட்டது.
மந்தமான பொருளாதார நிலைமைகள், விற்பனையாளர் நெருக்கடி, உள்நாட்டு அதிக திறன் மற்றும் புதிய சொகுசு வரிகள் காரணமாக மொத்த விற்பனை ஆண்டு-அடிப்படையில் 25 சதவீதம் குறைந்ததால், சீனா JLR-க்கு மிகவும் சவாலான பகுதியாக உள்ளது. JLR EBIT மார்ஜின் 2.8 சதவீதமாகவும் PBT GBP 109 million ஆகவும் இருந்தது; ஒப்பிடத்தக்க காலத்தில் இது GBP 351 million ஆக இருந்தது. 7.1 சதவீத மாறுபடும் சந்தைப்படுத்தல் செலவு, உமிழ்வு விளைவுகள், தொழில்துறைச் செலவுகள், பொருட்களின் விளைவுகள் மற்றும் அந்நியச் செலாவணி விளைவுகள் லாபத்தன்மைக்கு அழுத்தம் கொடுத்தன.
சப்ளையர் சிக்கல் தீர்க்கப்பட்டுவிட்டது; JLR FY27 வழிகாட்டுதலைத் தக்கவைத்துள்ளது.
JLR-ன் தயாரிப்பு சுழற்சி மூலம் சாத்தியமான மீட்சியை நிர்வாகமும் தரகரும் காண்கின்றனர். Range Rover Electric மற்றும் Range Rover Sport Electric FY27-ல் பின்னர் வரவுள்ளன; அதைத் தொடர்ந்து அடுத்த ஆண்டின் தொடக்கத்தில் Range Rover GT மற்றும் புதிய Jaguar வரவுள்ளன. FY27-ல் சுமார் 12,000 EV அலகுகளை JLR இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
சொகுசு Range Rover EVs குறைந்தபட்சம் மார்ஜின் நடுநிலையாக இருக்கும் என்றும், குறைந்த மார்ஜின் கொண்ட பழைய தயாரிப்புகளுக்குப் பதிலாக சிறிய EMA-அடிப்படையிலான EVs வருவதால் மார்ஜின் அதிகரிக்கலாம் என்றும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. JLR-ன் GBP 1.7 billion செலவுக் குறைப்புத் திட்டமும் குறைந்த பிரேக்-ஈவன் விற்பனை அளவும், அளவுகள் மீளும்போது செயல்பாட்டு பயனை மேம்படுத்தக்கூடும்.
US ஒரு மூலோபாய வளர்ச்சிச் சந்தையாகும். காலப்போக்கில் 10 சதவீத ஆண்டு வளர்ச்சியை நிர்வாகம் இலக்காகக் கொண்டுள்ளது; US-க்கான வாகனங்களை North America-வில் உற்பத்தி செய்வதற்கான சாத்தியம் குறித்து Stellantis உடன் MOU மேற்கொண்டு வருகிறது.
| மதிப்பீடு | திருத்தப்பட்ட வருவாய் | மாற்றம் | திருத்தப்பட்ட EBITDA | மாற்றம் | திருத்தப்பட்ட PAT | மாற்றம் |
|---|---|---|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 4,15,919 கோடி | +4.6% | Rs 40,004 கோடி | +2.8% | Rs 7,390 கோடி | +40.0% |
| FY28E | Rs 4,59,864 கோடி | +2.8% | Rs 55,084 கோடி | -2.6% | குறிப்பிடப்படவில்லை | குறிப்பிடப்படவில்லை |
ICICI Securities FY27E வருவாயை 4.6 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 4,15,919 கோடியாகவும், EBITDA-வை 2.8 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 40,004 கோடியாகவும், PAT-ஐ 40.0 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 7,390 கோடியாகவும் மாற்றியது. FY28E வருவாய் 2.8 சதவீதம் உயர்த்தி Rs 4,59,864 கோடியாக மாற்றப்பட்டது; ஆனால் EBITDA மார்ஜின் மதிப்பீடு 67 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைக்கப்பட்டு 12.0 சதவீதமாக்கப்பட்டதால் EBITDA 2.6 சதவீதம் குறைத்து Rs 55,084 கோடியாக மாற்றப்பட்டது.
இலக்கு விலை, மின்சார PV உட்பட Tata Motors India PV-க்கு FY28E EV/EBITDA-வின் 14 மடங்கையும் JLR-க்கு 1.5 மடங்கையும் பயன்படுத்துகிறது. Tata Technologies-ல் உள்ள 53.4 சதவீத பங்கின் மதிப்பு, 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியில் கணக்கிடப்படுகிறது; பிற முதலீடுகளுக்கு விலை-புத்தக மதிப்பின் ஒரு மடங்கு பயன்படுத்தப்படுகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)