enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Tata Power சோலார் உற்பத்தி மற்றும் நிலக்கரி வலிமையால் 1QFY27 வருவாய் மதிப்பீட்டை மீறியது

Tata Power Company Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

28 Jul 2026

துறை: Power

பரிந்துரை விலை

₹371

CMP

₹348.1

இலக்கு

₹454

ஏற்றம்

22.37%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் 1QFY27 சுருக்கம்

Motilal Oswal Financial Services Limited (MOFSL), 28 ஜூலை, 2026-க்கான 1QFY27 முடிவுப் புதுப்பிப்பில் Tata Power மீதான தனது Buy பார்வையைத் தக்கவைத்து, வலுவான வருவாய் வேகம் தொடரும் எனக் கூறியது. சோலார் செல் மற்றும் மாட்யூல் உற்பத்தி, இந்தோனேஷிய நிலக்கரி சுரங்கம் ஆகியவற்றால் மதிப்பீட்டை மீறிய காலாண்டுக்குப் பிறகு இந்த நேர்மறை பார்வை வெளியானது.

அறிக்கையில் உள்ள CMP Rs 371 அளவில், MOFSL-ன் பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அடிப்படையிலான Rs 454 இலக்கு விலை 22 சதவீத உயர்வைக் குறித்தது.

காலாண்டு நிதிச் செயல்திறன்

Tata Power, 1QFY27-ல் Rs 19,050 கோடி ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 28 சதவீதமும் உயர்ந்து, MOFSL மதிப்பீட்டை விட 4 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. Rs 4,010 கோடி EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3 சதவீதம் குறைந்தாலும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 54 சதவீதம் உயர்ந்து, தரகர் மதிப்பீட்டை விட 6 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 1,180 கோடியாக, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 10 சதவீதமும் உயர்ந்து, MOFSL மதிப்பீட்டை 9 சதவீதம் மீறியது. EBITDA விளிம்பு 1QFY26-ல் 22.9 சதவீதமாக இருந்ததை ஒப்பிடும்போது 21.1 சதவீதமாக இருந்தது.

அளவுகோல் 1QFY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு மாற்றம் MOFSL மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில்
வருவாய் Rs 19,050 கோடி +6% +28% +4%
EBITDA Rs 4,010 கோடி -3% +54% +6%
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 1,180 கோடி +11% +10% +9%
EBITDA விளிம்பு 21.1% 1QFY26-ல் 22.9%

சோலார் உற்பத்தி மற்றும் பிரிவுசார் காரணிகள்

வருவாயின் முக்கிய இயக்கியாக Tata Power-ன் சோலார் செல் மற்றும் மாட்யூல் உற்பத்தித் தொழில் இருந்தது; இதில் வருவாய் Rs 2,460 கோடியாகவும் EBITDA Rs 620 கோடியாகவும், முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 53 சதவீதம் மற்றும் 113 சதவீதம் உயர்ந்தது. மேம்பட்ட விலை உணர்தலும் வெளிப்புற விற்பனையும் செயல்திறனுக்கு ஆதரவளித்தன: 63 சதவீதத்துக்கும் அதிகமான மாட்யூல்கள் மற்றும் 50 சதவீத செல்கள் மூன்றாம் தரப்பினருக்கு விற்கப்பட்டன.

மாட்யூல் உற்பத்தி 1.0 GW ஆக, ஆண்டுக்கு ஆண்டு 5 சதவீதம் உயர்ந்தது; செல் உற்பத்தி 0.9 GW ஆக, 4 சதவீதம் குறைந்தது. இணை நிறுவனங்கள் மற்றும் கூட்டு முயற்சிகளிலிருந்து கிடைத்த லாபப் பங்கு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 86 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 240 கோடியானது; இதற்கு இந்தோனேஷிய நிலக்கரி சுரங்கம் முக்கிய காரணமாக இருந்தது.

மாறாக, மூன்றாம் தரப்பு EPC பில்லிங் குறைந்ததால் சோலார் EPC மற்றும் கூரைமேல் வருவாய், EBITDA முறையே ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22 சதவீதம் மற்றும் 48 சதவீதம் குறைந்து Rs 1,700 கோடி மற்றும் Rs 140 கோடியாக இருந்தன. Mundra, நிலக்கரி மற்றும் கப்பல் போக்குவரத்து EBITDA-வும் குறைந்தது; இருப்பினும் அதிக நிலக்கரி லாபம் PAT-ஐ மேம்படுத்தியது.

புதுப்பிக்கத்தக்க விரிவாக்கம் மற்றும் கூரைமேல் சோலார் முன்னோக்கு

FY27-க்கான 2.5-2.7 GW புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் செயல்பாட்டுக்கு வரும் வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் மீண்டும் உறுதிப்படுத்தியது. 1QFY27-ல் சுமார் 0.2 GW செயல்பாட்டுக்கு வந்தது; தாமதத்துக்கு பெரும்பாலும் மின்பரிமாற்ற இணைப்புக் கட்டுப்பாடுகளே காரணம் என நிர்வாகம் கூறியது. நிலம் கையகப்படுத்தல் மற்றும் இணைப்பில் முன்னேற்றத்துக்குப் பிறகு 2QFY27 முதல் செயல்பாட்டுக்கு வருதல் வேகமெடுக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது. காலாண்டு முடிவில் செயல்பாட்டு திறன் சுமார் 16.8 GW ஆக இருந்தது.

Tata Power-ன் கூரைமேல் நிறுவல்கள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37 சதவீதம் உயர்ந்து 371 MWp ஆனது. FY27-ல் கூரைமேல் பிரிவில் 60-70 சதவீத வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது; நடுத்தர காலத்தில் சந்தைப் பங்கை 12-13 சதவீதத்திலிருந்து சுமார் 25 சதவீதமாக உயர்த்த இலக்கு வைத்துள்ளது. Rs 3,000 கோடி கூரைமேல் வருவாய் இலக்கு, முந்தைய 2030 இலக்குக்கு முன்பாக 2029-ல் எட்டப்படும் என எதிர்பார்க்கிறது.

கூரைமேல் ஆர்டர் புத்தகம் Rs 630 கோடியாக இருந்தது; வணிக மற்றும் தொழில்துறை வாடிக்கையாளர்களுக்கான பேட்டரி ஆற்றல் சேமிப்பு அமைப்பு (BESS) தீர்வுகள் வழங்கலை மேம்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

மின்பரிமாற்றம் மற்றும் பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் ஊக்கிகள்

மின்பரிமாற்றத் திட்டங்கள் மேலும் ஒரு ஊக்கியாக உள்ளன. Khurja பாதை வணிகச் செயல்பாட்டுக்கு நெருக்கமாக இருந்ததாகவும், Bikaner பாதை அக்டோபர் 2026-க்குள் எதிர்பார்க்கப்படுவதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஒழுங்குமுறை மாதிரியில் ஐந்து ஆண்டுகளில் மும்பை மின்பரிமாற்ற வலையமைப்பில் Rs 10,000 கோடி முதலீடு செய்ய Tata Power திட்டமிட்டுள்ளது.

1 GW Bhivpuri பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் திட்டம் CY29-ல் செயல்பாட்டுக்கு வரும் இலக்கைத் தக்கவைத்துள்ளது; ஒரு 330 MW அலகு SECI ஏலத்தைப் பெற்றுள்ளது, மீதமுள்ள திறனுக்கான பேச்சுவார்த்தைகள் தொடர்கின்றன. 1,800 MW பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் திட்டத்தின் கட்டுமானமும் CY26 இறுதியில் தொடங்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.

முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்கள், மூலதனச் செலவு மற்றும் முன்னறிவிப்புகள்

புதுப்பிக்கத்தக்க திறன் செயல்பாட்டுக்கு வருவதன் செயலாக்கம், நான்கு மாநிலங்களிடமிருந்து நிலுவையிலுள்ள Mundra கூடுதல் மின்-கொள்முதல் ஒப்பந்த ஒப்புதல்கள், மற்றும் மூலதனச் செலவு செயலாக்கம் ஆகியவற்றை MOFSL முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்களாகக் குறிப்பிட்டுள்ளது.

Tata Power 1QFY27-ல் Rs 5,300 கோடி மூலதனச் செலவு செய்தது; இதில் 40-45 சதவீதம் புதுப்பிக்கத்தக்க பிரிவுக்குச் செலுத்தப்பட்டது. FY27-க்கான Rs 25,000 கோடி மூலதனச் செலவு வழிகாட்டுதலை நிர்வாகம் தக்கவைத்தது; இதில் சுமார் பாதி புதுப்பிக்கத்தக்க திட்டங்களுக்கானது. 2QFY27 மூலதனச் செலவு Rs 6,000 கோடியை விட அதிகமாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.

அடிப்படை EBITDA-க்கு நிகரக் கடன் 3.41 மடங்காகவும், ஈக்விட்டிக்கு நிகரக் கடன் 1.25 மடங்காகவும் இருந்தது. FY27E-ல் Rs 78,090 கோடி விற்பனை, Rs 17,140 கோடி EBITDA மற்றும் Rs 4,940 கோடி சரிசெய்யப்பட்ட PAT என MOFSL கணித்துள்ளது; அதைத் தொடர்ந்து FY28E சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 6,420 கோடியாக இருக்கும் என கணித்துள்ளது.

முன்னறிவிப்பு அளவுகோல் FY27E FY28E
விற்பனை Rs 78,090 கோடி
EBITDA Rs 17,140 கோடி
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 4,940 கோடி Rs 6,420 கோடி

பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீடு

MOFSL பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை கட்டமைப்பில் Tata Power-ஐ மதிப்பிடுகிறது; இதன் மூலம் Rs 454 ஒரு பங்குக்கு இலக்கு விலை கிடைக்கிறது.

தொழில் அல்லது சொத்து மதிப்பீட்டு அடிப்படை ஒரு பங்குக்கான மதிப்பு
ஒழுங்குமுறைத் தொழில் ஒழுங்குமுறை ஈக்விட்டியின் 2.5 மடங்கு Rs 110
நிலக்கரி புத்தக மதிப்பு Rs 5
புதுப்பிக்கத்தக்கவை FY28E EBITDA-ன் 12 மடங்கு Rs 240
பம்ப்டு ஸ்டோரேஜ் புத்தக மதிப்பு Rs 13
பிற தொழில்கள் புத்தக மதிப்பு Rs 17
ரொக்கம் மற்றும் முதலீடுகள் Rs 69
மொத்த இலக்கு விலை பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை Rs 454
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.