HOLD
₹580
₹546.25
₹570
1.72%
Motilal Oswal Financial Services Ltd. (MOFSL), TCI Express (TCIE) குறித்த தனது ஆகஸ்ட் 6, 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில், 1QFY27 செயல்திறன் பெரும்பாலும் மதிப்பீட்டுக்கு ஏற்ப இருந்ததாகக் கூறி, Neutral மதிப்பீட்டைத் தொடர்ந்தது. 20 மடங்கு FY28E EPS அடிப்படையில், Rs 580 CMP உடன் ஒப்பிடும்போது, தரகு நிறுவனம் இலக்கு விலையை Rs 570 ஆகத் திருத்தியது.
MOFSL தனது FY27 மற்றும் FY28 மதிப்பீடுகளை பெரும்பாலும் மாற்றாமல் வைத்தது; FY27E PAT மற்றும் EPS மட்டும் 1.2 சதவீதம் குறைக்கப்பட்டன. FY26-FY28 காலத்தில் TCIE வால்யூமில் 6 சதவீதம், வருவாயில் 7 சதவீதம் மற்றும் EBITDAவில் 11 சதவீதம் CAGR வழங்கும் என தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது.
TCI Express 1QFY27இல் Rs 3,120 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9 சதவீதம் உயர்ந்து, MOFSL மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் ஏற்ப இருந்தது. EBITDA Rs 336 million ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12 சதவீதம் உயர்ந்து, தரகு நிறுவனத்தின் Rs 319 million மதிப்பீட்டை விட 5 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தது. EBITDA மார்ஜின் 10.8 சதவீதமாக இருந்தது, MOFSL மதிப்பீடு 10.4 சதவீதமாக இருந்தது.
சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 224 million ஆனது; தரகு நிறுவனத்தின் மதிப்பீடு Rs 218 million ஆக இருந்தது. வால்யூம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 சதவீதம் உயர்ந்து 0.25 million tonnes ஆனது; ஒரு டன்னுக்கான பெறுமதி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.4 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 12,478 ஆனது. திறன் பயன்பாடு 84 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | MOFSL மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 3,120 million | 9% வளர்ச்சி | பெரும்பாலும் ஏற்ப |
| EBITDA | Rs 336 million | 12% வளர்ச்சி | Rs 319 million |
| EBITDA மார்ஜின் | 10.8% | — | 10.4% |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 224 million | சுமார் 7% வளர்ச்சி | Rs 218 million |
| வால்யூம் | 0.25 million tonnes | 7% வளர்ச்சி | — |
| பெறுமதி | Rs 12,478 ஒரு டன்னுக்கு | 1.4% வளர்ச்சி | — |
நிலையான காலாண்டுக்கு அனைத்துப் பிரிவுகளிலும் ஏற்பட்ட வளர்ச்சியே காரணம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. அதிக வருவாய் பங்களிப்பைக் கொண்ட Surface Express, தற்போதைய வாடிக்கையாளர்களிடமிருந்து அதிக வால்யூம், புதிய கணக்குகள் மற்றும் வாகனத் துறை, SME, மருந்துத் துறை வாடிக்கையாளர்களின் தேவை ஆதரவுடன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 9 சதவீதம் வளர்ந்தது.
FY27க்கு, வால்யூம் வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 முதல் 12 சதவீதமாகவும், வருவாய் வளர்ச்சி 13 முதல் 15 சதவீதமாகவும் இருக்கும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டுதல் வழங்கியது. செலவின மேம்பாடு, தானியக்கமயமாக்கல் பலன்கள் மற்றும் விலை நிர்ணயத்தின் ஆதரவுடன் EBITDA மார்ஜின் 100 முதல் 150 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
அதிகரித்த எரிபொருள் செலவுகளை எதிர்கொள்ள TCIE, ஜூன் 2026இல் அதன் வருடாந்திர பொது விலை உயர்வையும் எரிபொருள் கூடுதல் கட்டணத் திருத்தத்தையும் அமல்படுத்தியது. இந்த நடவடிக்கைகளின் முழுப் பலன் 2QFY27 முதல் பிரதிபலிக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
e-commerce பங்கை சுமார் 5 சதவீதமாகவும், பல்முறைப் போக்குவரத்து வருவாய் பங்கை தற்போது 17 முதல் 18 சதவீதத்தில் இருந்து 2030க்குள் 20 முதல் 22 சதவீதமாகவும் உயர்த்த நிர்வாகம் இலக்கு கொண்டுள்ளது. TCIE குறைந்த வாடிக்கையாளர் குவிப்பைப் பராமரிக்கிறது, SME மற்றும் பெரிய நிறுவன வாடிக்கையாளர்களுக்கு இடையே சமநிலையைக் கடைப்பிடிக்கிறது, மேலும் வெறும் வால்யூம் வளர்ச்சியை விட லாபகரமான வளர்ச்சிக்கு முன்னுரிமை அளிக்கிறது. வாகனம், மருந்துத் துறை மற்றும் ஜவுளித் துறை இணைந்து வருவாயில் சுமார் 55 சதவீதம் பங்களிக்கின்றன.
TCIEயின் திருத்தப்பட்ட FY23-FY27 மூலதனச் செலவுத் திட்டம் Rs 4,000 million ஆகும்; இதில் Rs 2,900 million செலவிடப்பட்டிருந்தது. ஆரம்பத்தில் திட்டமிடப்பட்ட Rs 5,000 millionஐ விடக் குறைவாக, FY27 வரை Rs 1,100 millionக்கு மேல் மூலதனச் செலவு இருக்காது என நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது.
திட்டமிடப்பட்ட செலவு கொல்கத்தா மற்றும் அகமதாபாத்தில் தானியக்க வரிசைப்படுத்தும் மையங்கள், கிளை விரிவாக்கம் மற்றும் IT கட்டமைப்புக்காக மேற்கொள்ளப்பட உள்ளது. தானியக்கமயமாக்கல் சார்ந்த செயல்திறன் உயர்வுகள், பல்முறைப் போக்குவரத்து விரிவாக்கம், e-commerce வளர்ச்சி மற்றும் லாபகரமான வாடிக்கையாளர் சேர்க்கை ஆகியவை நிறுவனத்தின் முன்னுரிமைகளில் அடங்கும்.
| நிதியாண்டு | வருவாய் | EBITDA | PAT |
|---|---|---|---|
| FY27E | Rs 13,109 million | Rs 1,422 million | Rs 964 million |
| FY28E | Rs 14,167 million | Rs 1,613 million | Rs 1,101 million |
SME தேவையில் மேலும் மீட்சி, பல்முறைப் போக்குவரத்து மற்றும் e-commerceஇன் அதிக பங்களிப்பு, வெற்றிகரமான விலை நிர்ணய நடவடிக்கைகள் மற்றும் தானியக்கமயமாக்கல் சார்ந்த செயல்திறன் உயர்வுகள் ஆகியவற்றை MOFSL மதிப்பீடு சார்ந்துள்ளது. செலவின மேம்பாடு, தானியக்கமயமாக்கல் மற்றும் விலை நிர்ணயம் மூலம் மார்ஜின்களை மேம்படுத்துவதுடன், வழிகாட்டப்பட்ட வால்யூம் மற்றும் வருவாய் வளர்ச்சியை வழங்கும் நிறுவனத்தின் திறனையும் கண்ணோட்டம் சார்ந்துள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)