enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

The Ramco Cements திறன் விரிவாக்கம் விற்பனை அளவு வளர்ச்சி மற்றும் FY28 விளிம்பு மீட்சியை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது

The Ramco Cements Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: ICICI Securities | ICICI Direct Research

10 Aug 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹965

CMP

₹881.45

இலக்கு

₹1,060

ஏற்றம்

9.84%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் மதிப்பீடு

ICICI Securities-ன் ஆகஸ்ட் 10, 2026 தேதியிட்ட The Ramco Cements முடிவுகள் புதுப்பிப்பு, திறன் சேர்க்கைகள், பயன்பாட்டு மேம்பாடு மற்றும் சிறந்த தேவையால் ஆதரிக்கப்படும் விற்பனை அளவு வளர்ச்சி கண்ணோட்டம் மேம்படுவதை சுட்டிக்காட்டுகிறது. இருப்பினும், H2FY27 முதல் மீட்சி காண்பதற்கு முன் லாபத்தன்மை குறுகிய கால அழுத்தத்தில் இருக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுவதால், தரகு நிறுவனம் HOLD மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது.

14.5x FY28E EV/EBITDA அடிப்படையில் இலக்கு விலை Rs 1,060 ஆக திருத்தப்பட்டுள்ளது. தற்போதைய சந்தை விலை Rs 965 ஆகும்.

திறன் பரவல் மற்றும் விரிவாக்கம்

The Ramco Cements முதன்மையாக தெற்கு மண்டல சிமென்ட் உற்பத்தியாளர்; இதன் நிறுவப்பட்ட திறன் ஆண்டுக்கு 26.4 மில்லியன் டன்கள். தெற்கு மண்டல திறன் ஆண்டுக்கு 22.5 மில்லியன் டன்கள்; மீதமுள்ள ஆண்டுக்கு 3.9 மில்லியன் டன்கள் கிழக்கு மண்டலத்தில் உள்ளது.

மண்டலம் திறன் இட விவரங்கள்
தெற்கு ஆண்டுக்கு 22.5 மில்லியன் டன்கள் தமிழ்நாடு: ஆண்டுக்கு 14.7 மில்லியன் டன்கள்; ஆந்திரப் பிரதேசம்: ஆண்டுக்கு 7.6 மில்லியன் டன்கள்
கிழக்கு ஆண்டுக்கு 3.9 மில்லியன் டன்கள் மேற்கு வங்காளம்: ஆண்டுக்கு 2 மில்லியன் டன்கள்; ஒடிஷா: ஆண்டுக்கு 1.9 மில்லியன் டன்கள்
மொத்த நிறுவப்பட்ட திறன் ஆண்டுக்கு 26.4 மில்லியன் டன்கள் தெற்கு மற்றும் கிழக்கு மண்டலங்கள்

தமிழ்நாட்டில் ஆண்டுக்கு 1 மில்லியன் டன் திறன் தடையகற்றல், அதைத் தொடர்ந்து ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் ஆண்டுக்கு 0.7 மில்லியன் டன் திறன் தடையகற்றல் மூலம் விற்பனை அளவு வளர்ச்சி ஆதரிக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஆந்திரப் பிரதேசத்தில் ஆண்டுக்கு 3 மில்லியன் டன் திறனுடைய Kolimigundla Line 2 பழைய தள விரிவாக்கத் திட்டம் FY27Eக்குள் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இதனால் மொத்த திறன் ஆண்டுக்கு சுமார் 31 மில்லியன் டன்களாக உயரும். தெற்கு மண்டல சந்தைப் பங்கைப் பெற கர்நாடகத்தில் புதிய தளத் திட்டத்திற்கான நிலம் கையகப்படுத்துதலையும் நிறுவனம் மேற்கொண்டு வருகிறது.

Q1FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறன்

Q1FY27-ல், 12.1 சதவீத விற்பனை அளவு வளர்ச்சியின் ஆதரவுடன் ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருமானம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,273.1 கோடியாக இருந்தது. காலாண்டுக்கு காலாண்டு விற்பனை அளவு 16.9 சதவீதம் குறைந்ததால் வருவாய் 12.9 சதவீதம் சரிந்தது. உணர்வுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.2 சதவீதம் குறைந்தன, ஆனால் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4.8 சதவீதம் மேம்பட்டன.

திறன் பயன்பாடு Q1FY26-ல் 68 சதவீதத்திலிருந்து 70 சதவீதமாக மேம்பட்டது. இருப்பினும், முக்கியமாக மின்சாரம் மற்றும் எரிபொருள் செலவுகள், பொதியிடல் செலவுகள் மற்றும் எதிர்மறை செயல்பாட்டு நெம்புகோல் காரணமாக ஒரு டன்னுக்கான செலவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 4.7 சதவீதமும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 5.7 சதவீதமும் உயர்ந்தது.

அளவுகோல் Q1FY27 மாற்றம் / ஒப்பீடு
ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு வருமானம் Rs 2,273.1 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 9.6% உயர்வு
விற்பனை அளவு வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.1% உயர்வு; காலாண்டுக்கு காலாண்டு 16.9% சரிவு
திறன் பயன்பாடு 70% Q1FY26-ல் 68%
EBITDA Rs 306.5 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 22.9% சரிவு
EBITDA விளிம்பு 13.5% Q1FY26-ல் 19.2%
ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 664 ஆண்டுக்கு ஆண்டு 31.2% சரிவு
பதிவான PAT Rs 31.2 கோடி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 63.3% சரிவு; நில விற்பனையிலிருந்து Rs 12.6 கோடி அசாதாரண ஆதாயம் சேர்க்கப்பட்டது

விற்பனை அளவு வளர்ச்சி மற்றும் விளிம்பு மீட்சி கண்ணோட்டம்

FY24-FY26-ல் 1 சதவீத CAGR ஆக இருந்ததுடன் ஒப்பிடுகையில், FY26-FY28E காலத்தில் விற்பனை அளவு சுமார் 11 சதவீத CAGR-ல் வளரும் என ICICI Securities எதிர்பார்க்கிறது. திட்டமிடப்பட்ட திறன் தடையகற்றல் திட்டங்கள் மற்றும் Kolimigundla Line 2 விரிவாக்கம் இந்த முன்னேற்றத்திற்கு உதவும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

FY26-ல் Rs 764 ஆக இருந்த ஒரு டன்னுக்கான EBITDA, FY27E-ல் Rs 704 ஆகக் குறைந்து, பின்னர் FY28E-ல் Rs 850 ஆக மேம்படும் என தரகு நிறுவனம் எதிர்பார்க்கிறது. H2FY27 முதல் எதிர்பார்க்கப்படும் முன்னேற்றம் சிறந்த உணர்வுகள், எரிபொருள் கலவையில் மாற்றங்கள், சரக்கு போக்குவரத்து மற்றும் எரிபொருள்-செலவு மேலாண்மை, அதிக பசுமை ஆற்றல் பயன்பாடு மற்றும் நேர்மறை செயல்பாட்டு நெம்புகோல் ஆகியவற்றை அடிப்படையாகக் கொண்டது.

Q1FY26-ல் 31 சதவீதமாக இருந்த பசுமை ஆற்றல் பங்கு, Q1FY27-ல் 37 சதவீதமாக இருந்தது.

நிதி மதிப்பீடுகள்

அளவுகோல் FY26 FY27E FY28E
வருவாய் Rs 10,207 கோடி Rs 11,451 கோடி
EBITDA Rs 1,459 கோடி Rs 1,952 கோடி
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 272 கோடி Rs 657 கோடி
ஒரு டன்னுக்கான EBITDA Rs 764 Rs 704 Rs 850
EBITDA-க்கு நிகரக் கடன் 2.5x 1.7x

முக்கிய அபாயங்கள்

  • தேவை மந்தநிலை.
  • திறன் விரிவாக்கத்தில் தாமதம்.
  • அதிக பொருட்களின் விலைகள்.
  • தீவிர போட்டி.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.