BUY
₹4,308
₹3,900.55
₹5,140
19.31%
ICICI Direct Research இன் ஜூலை 31, 2026 அறிக்கை Thermax Ltd மீது வாங்க பரிந்துரையைத் தொடர்கிறது; இலக்கு விலை Rs 5,140, CMP Rs 4,308 உடன் ஒப்பிடுகையில். பலவீனமான Q1FY27 லாபத்தன்மை கட்டமைப்பு சார்ந்த பலவீனங்களைவிட பெரும்பாலும் பழைய சிக்கல்களால் ஏற்பட்டது என தரகு நிறுவனம் கருதுகிறது.
Thermax வெப்பமாக்கல், குளிர்வித்தல், மின்சாரம், நீர் மற்றும் கழிவு மேலாண்மை, காற்று மாசுக் கட்டுப்பாடு மற்றும் ரசாயனங்கள் துறைகளில் ஒருங்கிணைந்த ஆற்றல் மற்றும் சுற்றுச்சூழல் தீர்வுகளை வழங்குகிறது. அதன் முக்கிய பிரிவுகள் தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பு, வருவாயில் சுமார் 47 சதவீத பங்களிப்புடன்; தொழில்துறை தயாரிப்புகள், சுமார் 40 சதவீதம்; பசுமைத் தீர்வுகள், சுமார் 6 சதவீதம்; மற்றும் ரசாயனங்கள், சுமார் 7 சதவீதம்.
Thermax பலவீனமான Q1FY27 முடிவுகளைப் பதிவு செய்தது. ஒருங்கிணைந்த வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6.7 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 2,303 கோடியாக இருந்தது, அதேவேளை EBITDA 69.5 சதவீதம் குறைந்து Rs 68.6 கோடியாக இருந்தது. EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 745 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சுருங்கி 3.0 சதவீதமானது; PAT 85.6 சதவீதம் சரிந்து Rs 21.8 கோடியாக இருந்தது.
ஒரு தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பு திட்டத்துக்கான மதிப்பிடப்பட்ட நிறைவுச் செலவில் Rs 91 கோடி அதிகரிப்பு, தொழில்துறை தயாரிப்புகளில் குறைந்த ஏற்றுமதி விற்பனை மற்றும் Q1FY26 இல் அங்கீகரிக்கப்பட்ட Rs 56 கோடி PSI வருமானம் இல்லாதது ஆகியவை லாபத்தன்மை சரிவுக்குக் காரணம் என நிர்வாகம் தெரிவித்தது. முடிக்கப்பட்ட பொருட்களில் சுமார் Rs 300 கோடியை அனுப்ப முடியவில்லை; முக்கியமாக உயர்ந்த சரக்கு கட்டணங்கள் மற்றும் மத்திய கிழக்கு மோதலுடன் தொடர்புடைய அனுப்புதல் தாமதங்கள் காரணமாக, வருவாய் மற்றும் விளிம்புகள் இரண்டுமே பாதிக்கப்பட்டன.
| Q1FY27 ஒருங்கிணைந்த அளவீடுகள் | Q1FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 2,303 கோடி | 6.7% வளர்ச்சி |
| EBITDA | Rs 68.6 கோடி | 69.5% சரிவு |
| EBITDA விளிம்பு | 3.0% | 745 bps குறைவு |
| PAT | Rs 21.8 கோடி | 85.6% சரிவு |
ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,809 கோடியாக இருந்தது; ஆர்டர் புத்தகம் 23 சதவீதம் விரிவடைந்து Rs 14,045 கோடியாக இருந்தது, இது நடுத்தர கால வருவாய் தெளிவுநிலைக்கு ஆதரவளிக்கிறது. Thermax, Q1FY27 இல் கொதிகலன் அழுத்தப் பாகங்களுக்காக Rs 400 கோடிக்கும் அதிகமான US தரவு மைய ஆர்டரைப் பெற்றது.
TBWES, தொழில்துறை தயாரிப்புகள், ரசாயனங்கள், நீர் மற்றும் தூய ஆற்றல் ஆகியவற்றில் உள்ள உள்நாட்டு மற்றும் சர்வதேச வாய்ப்புகளின் ஆதரவுடன் FY27 ஆர்டர் வரவு சுமார் Rs 14,000 கோடியைத் தாண்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. சுமார் Rs 400 கோடி மதிப்பிலான US தரவு மைய ஆர்டர் நிலுவை அடுத்த சில காலாண்டுகளில் செயல்படுத்தப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; Q3FY27 அல்லது Q4FY27 இல் மேலும் இரண்டு US குளிர்வித்தல் ஆர்டர்கள் எதிர்பார்க்கப்படுகின்றன.
Thermax இன் குளிர்வித்தல் தொழில்நுட்பம், கொதிகலன் அமைப்புகள், நீர் சுத்திகரிப்பு மற்றும் சிறப்பு ரசாயனங்கள், உலகளாவிய தரவு மைய முதலீட்டில் இருந்து பயனடைய நிறுவனத்தை நிலைநிறுத்துகின்றன என ICICI Direct கருதுகிறது.
| பிரிவு | வருவாய் | வருவாய் மாற்றம் | EBIT | EBIT மாற்றம் / விளிம்பு |
|---|---|---|---|---|
| தொழில்துறை தயாரிப்புகள் | Rs 1,058 கோடி | 11.4% வளர்ச்சி | Rs 64.2 கோடி | 19.0% சரிவு; Q1FY26 இல் 8.3% உடன் ஒப்பிடுகையில் விளிம்பு 6.1% |
| தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பு | Rs 814 கோடி | 2.8% சரிவு | Rs 70.7 கோடி இழப்பு | Q1FY26 இல் Rs 83.3 கோடி EBIT லாபத்துடன் ஒப்பிடுகையில் |
| பசுமைத் தீர்வுகள் | Rs 245 கோடி | 3.0% வளர்ச்சி | Rs 16.9 கோடி இழப்பு | இழப்பு அதிகரித்தது |
| ரசாயனங்கள் | Rs 230 கோடி | 32.5% வளர்ச்சி | Rs 25.6 கோடி | 59.5% வளர்ச்சி; விளிம்பு மேம்பட்டு 10.5% |
தொழில்துறை தயாரிப்புகள் வருவாய் 11.4 சதவீதம் உயர்ந்தது; ஆனால் உள்ளீட்டுச் செலவுகள் மற்றும் பலவீனமான ஏற்றுமதியால் EBIT 19.0 சதவீதம் குறைந்து Rs 64.2 கோடியாக இருந்தது; விளிம்பு 8.3 சதவீதத்திலிருந்து 6.1 சதவீதமாகக் குறைந்தது. தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பு வருவாய் 2.8 சதவீதம் சரிந்தது மற்றும் முக்கியமாக திட்டச் செலவு அதிகரிப்பால் Rs 70.7 கோடி EBIT இழப்பைப் பதிவு செய்தது. புதுப்பிக்கத்தக்க திட்டங்கள் செயல்பாட்டுக்கு வரும்போது முன்னேற்றம் இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்த்தாலும், பசுமைத் தீர்வுகளின் EBIT இழப்பு அதிகரித்தது. அளவு வளர்ச்சி மற்றும் தயாரிப்பு கலவையால் ரசாயனங்கள் பயனடைந்தன; EBIT 59.5 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 25.6 கோடியாகவும் விளிம்பு 10.5 சதவீதமாகவும் மேம்பட்டது.
சிக்கலான பழைய அரசு திட்டத்தின் மதிப்பு சுமார் Rs 1,200 கோடி; அதில் 74 சதவீதம் செயல்படுத்தப்பட்டிருந்தது. அடுத்த நான்கு காலாண்டுகளில் அது நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. ஆர்டர் புத்தகத்தில் மீதமுள்ள அரசு மற்றும் PSU பாதிப்பு 5 சதவீதத்துக்கும் கீழ் அல்லது சுமார் Rs 300 கோடி முதல் Rs 400 கோடி வரை குறைந்துள்ளது.
குறைந்த விளிம்பு, அதிக அபாயம் கொண்ட அரசு EPC திட்டங்களுக்கான ஏலத்தில் Thermax பங்கேற்பதை நிறுத்தியுள்ளது. Rs 3,000 கோடிக்கு மேலான வருவாயுடன் இரண்டு முதல் மூன்று காலாண்டுகள், Q2FY27 முதல் லாபத்தன்மையில் முன்னேற்றம், தொழில்துறை உள்கட்டமைப்பு விளிம்புகள் 10 சதவீதத்துக்கும் மேல் செல்லுதல் மற்றும் FY27 இறுதிக்குள் பழைய அரசு திட்ட பாதிப்பு மிகக் குறைவாகுதல் ஆகியவற்றை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
அடுத்த காலாண்டில் HydrogenPro மூலம் தனது முதல் ஹைட்ரஜன் திட்டத்தை அறிவிக்கவும், ஆண்டு இறுதிக்குள் வணிக SOEC செயல்விளக்க ஆலையை இயக்கவும் நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
FY26 முதல் FY28E வரை வருவாய் மற்றும் PAT முறையே 20.7 சதவீதம் மற்றும் 17.3 சதவீதம் CAGR ஆக இருக்கும் என ICICI Direct கணித்துள்ளது. அதன் மதிப்பீடுகள் பின்வருமாறு:
| அளவீடு | FY27E | FY28E |
|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 12,114 கோடி | Rs 15,572 கோடி |
| EBITDA | Rs 965 கோடி | Rs 1,635 கோடி |
| EBITDA விளிம்பு | 8.0% | 10.5% |
| PAT | Rs 599 கோடி | Rs 1,052 கோடி |
Rs 5,140 இலக்கு விலை FY28E EPS இன் 55 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)