Sell
₹4,306
₹3,900.55
₹4,000
7.11%
Motilal Oswal Financial Services, Thermax மீதான தனது Sell மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்து, இலக்கு விலையை Rs 4,300லிருந்து Rs 4,000 ஆகக் குறைத்துள்ளது. நிறுவனத்தின் உயர்ந்த மதிப்பீடும் பழைய Industrial Infrastructure ஆர்டர் புத்தகத்திலிருந்து ஏற்பட்ட கடுமையான எதிர்மறை ஆச்சரியமும் இந்த எதிர்மறை பார்வையைப் பிரதிபலிக்கின்றன.
Thermax பங்கு FY27E EPS இன் 76.2 மடங்கு, FY28E EPS இன் 48.7 மடங்கு மற்றும் FY29E EPS இன் 39.6 மடங்கில் வர்த்தகமானது. திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை, பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை அணுகுமுறை மற்றும் முக்கிய வணிகத்திற்கான செப்டம்பர் 2028E வருவாயின் 40 மடங்கு அடிப்படையில் அமைந்துள்ளது.
Thermax இன் Q1 FY27 செயல்திறன் Motilal Oswal எதிர்பார்ப்புகளைவிட கணிசமாகக் குறைந்தது. வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,300 கோடியாக இருந்தது; இது தரகரின் Rs 2,440 கோடி மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 70 சதவீதம் சரிந்து Rs 68.6 கோடியாக இருந்தது; எதிர்பார்க்கப்பட்ட Rs 210 கோடியுடன் ஒப்பிடுகையில் குறைவு. EBITDA விளிம்பு ஓராண்டுக்கு முன்பிருந்த 10.4 சதவீதத்திலிருந்து 3.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது. PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 86 சதவீதம் சரிந்து Rs 21.8 கோடியாக இருந்தது; தரகரின் Rs 110 கோடி மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் குறைவு.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Motilal Oswal மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 2,300 கோடி | +7% | Rs 2,440 கோடி |
| EBITDA | Rs 68.6 கோடி | -70% | Rs 210 கோடி |
| EBITDA விளிம்பு | 3.0% | Q1 FY26 இல் 10.4% | — |
| PAT | Rs 21.8 கோடி | -86% | Rs 110 கோடி |
இந்தக் குறைவு முக்கியமாக Industrial Infrastructure இல் சுமார் Rs 1,200 கோடி மதிப்பிலான நஷ்டம் தரும் பழைய அரசு திட்டத்திற்கான கூடுதல் Rs 91 கோடி நிறைவு-செலவு ஒதுக்கீடு, எதிர்பார்ப்பைவிடக் குறைவான சுமார் Rs 300 கோடி Industrial Products அனுப்புதல்கள் மற்றும் பொருட்கள் விலை உயர்வு காரணமாக ஏற்பட்டது.
பழைய அரசு திட்டம் ஜூன் 2026 இல் அதன் பொறியியல் கூட்டாளரிடமிருந்து குறிப்பிடத்தக்க, வரவுசெலவுத் திட்டத்தில் இல்லாத பொறியியல் மாற்றங்களை எதிர்கொண்டது. மொத்த எதிர்பார்க்கப்படும் இழப்புகள் சுமார் Rs 150 கோடி. திட்டத்தில் 74 சதவீதம் விலைப்பட்டியல் செய்யப்பட்டுள்ள நிலையில், மீதமுள்ள 26 சதவீதம் செயலாக்கம் அதிகமுள்ள பகுதியாகும்; இது Q1 FY28 வரை அடுத்த நான்கு காலாண்டுகளில் நிறைவடையும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
பொருள் செலவுத் தாக்கம் FY27 இல் ஈடுசெய்யப்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. வெறும் Rs 300 கோடி முதல் Rs 400 கோடி வரையிலான மீதமுள்ள பழைய அரசு வெளிப்பாடு FY27 இன் இரண்டாம் பாதிக்குள் நிறைவுக்கு அருகில் வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. அதிக விளிம்புள்ள தனியார் மற்றும் ஏற்றுமதி திட்டங்கள் பழைய பணிகளுக்குப் பதிலாக வருவதால், Industrial Infrastructure லாபத்தன்மை 10 சதவீதத்திற்கு மேல் மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இருப்பினும், இந்த எதிர்பார்க்கப்படும் மீட்சியின் செயலாக்கம் மற்றும் விநியோகத்தை Motilal Oswal கண்காணிக்கும்.
காலாண்டு ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 2,810 கோடியாக இருந்தது. இதனால் ஜூன் 2026 இறுதியில் ஆர்டர் நிலுவை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 23 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 14,000 கோடியாக இருந்தது. இந்த நிலுவை வலுவான செயலாக்கத் தெளிவுநிலையை வழங்குவதாக Motilal Oswal கருதுகிறது.
FY27க்கு அப்பால் சுமார் Rs 2,500 கோடி மட்டுமே திட்டமிடப்பட்டுள்ளது; இது அடுத்த இரண்டு முதல் மூன்று காலாண்டுகளில் Rs 3,000 கோடிக்கும் அதிகமான காலாண்டு வருவாயைக் குறிக்கிறது. ஒத்திவைக்கப்பட்ட Industrial Products அனுப்புதல்களும் வரவிருக்கும் செயலாக்கத்திற்கு ஆதரவளிக்கும். வாய்ப்புக் குழாயில் உள்நாட்டு சூப்பர்கிரிட்டிக்கல், சப்கிரிட்டிக்கல் மற்றும் கேப்டிவ் அனல் மின்சாரம், கழிவிலிருந்து ஆற்றல், தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட EPC பணிகள், மத்திய கிழக்கு, ஆப்பிரிக்கா மற்றும் US தரவு மையங்கள் அடங்கும்.
நீர், சுத்தமான காற்று, குளிர்வித்தல், செயல்முறை வெப்பமாக்கல், வெப்பப் பம்புகள், உயிரிக்கூறு கொதிகலன்கள், பூஜ்ய-திரவ-வெளியேற்றம், கழிவுநீர்-சுத்திகரிப்பு மற்றும் உப்புநீக்க வாய்ப்புகளின் ஆதரவுடன் Industrial Products இல் FY27 இல் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
எஃகு தகடு விலைகள் இரண்டு மாதங்களில் சுமார் 18 சதவீதம் உயர்ந்ததால் விளிம்புகள் மீது அழுத்தம் ஏற்பட்டது. பொருட்கள் செலவுகள் ஈடுசெய்யப்பட்டு, அதிக விளிம்புள்ள குளிர்வித்தல் நிலுவை செயல்படுத்தப்பட்ட பிறகு Q3-Q4 FY27 இல் விளிம்புகள் மேம்படும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
US தரவு-மைய குளிர்வித்தல் ஒரு தனித்துவமான வாய்ப்பாகும். Thermax இரண்டு முக்கிய US தீர்வு வழங்குநர்களுடன் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களைக் கொண்டுள்ளது; Q3-Q4 FY27 இல் மேலும் இரண்டு குளிர்வித்தல் வெற்றிகளை எதிர்பார்க்கிறது; முதல் பெரிய US அனுப்புதல் Q3 FY27 இல் பங்களிக்கும் என எதிர்பார்க்கிறது.
Green Solutions ஆர்டரிங் வலுவாக இருந்தது; TOESL வரவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 149 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 400 கோடியாக இருந்தன. Rs 600 கோடிக்கு மேல் ஆண்டு வருவாய் விகிதத்தையும், Rs 800 கோடி முதல் Rs 900 கோடி வரையிலான தெளிவுநிலையையும் நிர்வாகம் காண்கிறது.
முடிக்கப்பட்ட தமிழ்நாடு திட்டங்கள் மின் உற்பத்தி ஒப்புதல்களுக்காகக் காத்திருப்பதால் FEPL எதிர்பாராத Rs 20 கோடி இழப்பைப் பதிவு செய்தது. Bio-CNG தொடர்ந்து காலாண்டுக்கு Rs 7 கோடி முதல் Rs 8 கோடி செலவைக் கொண்டுள்ளது.
Chemicals பிரிவில் அளவுகள் மீண்டன; இரட்டை இலக்க EBITDA விளிம்புகள் திரும்பின. FY27 இல் குறைந்தது 20 சதவீத வளர்ச்சியை நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. மூலப்பொருள் விலை உயர்வு, 10 சதவீத US வரி மற்றும் சீனப் போட்டி ஆகியவை அபாயங்களாகத் தொடர்கின்றன.
Q1 இல் ஏற்பட்ட குறைவைத் தொடர்ந்து Motilal Oswal தனது FY27 மற்றும் FY28 PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 20.3 சதவீதம் மற்றும் 2.9 சதவீதம் குறைத்தது. FY26-FY29 காலத்தில் வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT க்கு முறையே 19 சதவீதம், 24 சதவீதம் மற்றும் 22 சதவீதம் CAGR என தரகர் கணித்துள்ளார்.
| முன்னறிவிப்பு அனுமானம் | FY26-FY29 / FY29E |
|---|---|
| வருவாய் CAGR | 19% |
| EBITDA CAGR | 24% |
| PAT CAGR | 22% |
| ஆர்டர் வரவு CAGR | 15% |
| Industrial Infrastructure EBIT விளிம்பு | FY29Eக்குள் 6.5% |
| Chemicals EBIT விளிம்பு | FY29Eக்குள் 10% |
| நிகர செயல்பாட்டு மூலதனம் | சுமார் 11 நாட்கள் |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)