SELL
₹1,392
₹1,213.65
₹1,385
0.50%
Elara Securities, 3 ஆகஸ்ட் 2026 முடிவு புதுப்பிப்பில் Torrent Power மீதான தனது மதிப்பீட்டை Sell இலிருந்து Reduce ஆக உயர்த்தியது; அதேவேளையில், பகுதிகளின் மொத்த மதிப்பு அடிப்படையிலான Rs 1,385 இலக்கு விலையைத் தக்கவைத்தது. முந்தைய மூன்று மாதங்களில் பங்கு விலையில் 20 சதவீத திருத்தம் ஏற்பட்டதைத் தொடர்ந்து இந்த மதிப்பீட்டு உயர்வு மேற்கொள்ளப்பட்டது. இருப்பினும், தற்போதைய மதிப்பீட்டில் மேற்கொண்டு உயர்வதற்கான வாய்ப்பு குறைவாகவே இருப்பதாக Elara கருதுகிறது; அதன் வருவாய் மதிப்பீடுகளையும் மாற்றாமல் வைத்துள்ளது.
Torrent Power, Q1 FY27-இல் செயல்பாடுகளிலிருந்து Rs 81,242 million வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 2.8 சதவீதம் அதிகமாகவும் Elara-வின் மதிப்பீட்டை விட 12.9 சதவீதம் அதிகமாகவும் இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 3.7 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 15,379 million ஆனது; இது மதிப்பீட்டை விட 10.7 சதவீதம் அதிகம், அதேநேரம் EBITDA விளிம்பு 19 சதவீதத்தில் நிலையாக இருந்தது.
| Q1 FY27 அளவுகோல் | பதிவானது | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | Elara மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடும் வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| செயல்பாடுகளிலிருந்து வருவாய் | Rs 81,242 million | 2.8 சதவீதம் உயர்வு | Rs 71,966 million மதிப்பீட்டை விட 12.9 சதவீதம் அதிகம் |
| EBITDA | Rs 15,379 million | 3.7 சதவீதம் உயர்வு | மதிப்பீட்டை விட 10.7 சதவீதம் அதிகம் |
| EBITDA விளிம்பு | 19 சதவீதம் | நிலையானது | — |
| பதிவான PAT | Rs 6,619 million | 10.8 சதவீதம் சரிவு | மதிப்பீட்டை விட 11.8 சதவீதம் அதிகம் |
Elara-வின் மதிப்பீட்டை விட 11.8 சதவீதம் அதிகமாக இருந்தபோதிலும், பதிவான PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.8 சதவீதம் குறைந்து Rs 6,619 million ஆனது. வட்டிச் செலவு 38.1 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 2,930 million ஆனதும், பிற வருமானம் 22.9 சதவீதம் குறைந்து Rs 807 million ஆனதும் வருவாய் சரிவை பிரதிபலித்தன. சரிசெய்யப்பட்ட PBT ஆண்டுக்கு ஆண்டு Rs 1,190 million குறைந்து Rs 9,252 million ஆனது; Q1 FY26 ஒப்பீட்டில் Rs 590 million அந்நியச் செலாவணி மாற்ற இழப்பு இடம்பெற்றது.
வலுவான மின் பரிமாற்ற-விநியோகம் மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க செயல்திறன், பலவீனமான மின் உற்பத்தியின் தாக்கத்தை ஈடுகட்டின. T&D வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 11 சதவீதம் அதிகரித்து Rs 72,000 million ஆனது; புதுப்பிக்கத்தக்க வருவாய் 17.6 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 4,340 million ஆனது. மின் உற்பத்தி வருவாய் 31 சதவீதம் குறைந்து Rs 17,100 million ஆனது.
புதிதாக செயல்பாட்டுக்கு வந்த திறன் மற்றும் மேம்பட்ட ஆலை-சுமை காரணிகளால் புதுப்பிக்கத்தக்க வருவாய் மேம்பட்டது. Q1 FY26-இல் பதிவான Rs 460 million ஒருமுறை தாமதக் கட்டண கூடுதல் வருமானத்தைத் தவிர்த்து, புதுப்பிக்கத்தக்க EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு Rs 660 million அதிகரித்தது. காற்றாலை PLF 31.6 சதவீதத்திலிருந்து 33.3 சதவீதமாக உயர்ந்தது; சூரிய PLF 22.0 சதவீதத்திலிருந்து 25.9 சதவீதமாக அதிகரித்தது.
புவிசார் அரசியல் இடையூறுகளுக்கு மத்தியில் எரிவாயு மின் உற்பத்தி பலவீனமாகவே இருந்தது. Sugen PLF 43.4 சதவீதத்திலிருந்து 27.0 சதவீதமாகக் குறைந்தது, Unosugen PLF 31.9 சதவீதத்திலிருந்து 14.0 சதவீதமாகச் சரிந்தது மற்றும் DGEN PLF 20.6 சதவீதத்திலிருந்து 13.6 சதவீதமாகக் குறைந்தது. மொத்த எரிவாயு PLF 31.7 சதவீதத்திலிருந்து 19.3 சதவீதமாகக் குறைந்தது; Amgen நிலக்கரி ஆலையின் PLF 91.1 சதவீதத்திலிருந்து 78.9 சதவீதமாகச் சரிந்தது.
Torrent Power-க்கு 6.6 GW நிறுவப்பட்ட மின் உற்பத்தித் திறன் உள்ளது; இதில் 2.7 GW எரிவாயு, 2.1 GW புதுப்பிக்கத்தக்க மற்றும் 1.8 GW நிலக்கரி அடங்கும். நிர்வாகம் FY30-க்குள் 12 GW நிறுவப்பட்ட திறனை இலக்காகக் கொண்டுள்ளது.
நிறுவனத்தின் 4.6 GW புதுப்பிக்கத்தக்க திட்டங்கள் செயல்படுத்தும் நிலையில் உள்ளன. இந்தத் திறனில் 1.2 GW FY27-க்கும், 1.4-1.6 GW FY28-க்கும், மீதமுள்ளவை FY29-க்கும் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன. Q1 FY27-இல் புதுப்பிக்கத்தக்க மூலதனச் செலவு Rs 15,500 million ஆக இருந்தது; FY27-க்கு சுமார் Rs 100,000 million திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
மொத்த புதுப்பிக்கத்தக்க திட்டக் குழாய் முதலீடு Rs 296,000 million ஆகும்; இதில் ஜூன் 2026 வரை Rs 88,000 million செலவிடப்பட்டிருந்தது. பெரும்பாலான புதுப்பிக்கத்தக்க சொத்துகள் நீண்டகால மின் கொள்முதல் ஒப்பந்தங்களால் ஆதரிக்கப்படுவதால், வளர்ச்சித் திட்டக் குழாய் தெளிவாக உள்ளதாக Elara கருதுகிறது. FY27-FY32 காலத்தில் திட்டமிடப்பட்ட மூலதனச் செலவு Rs 800,000 million ஆகும்.
நிர்வாகம் 25 ஜூன் 2026 அன்று 1,400 MW Nabha அனல் மின் நிலையத்தின் கையகப்படுத்தலை நிறைவு செய்தது. Q1 FY27-இல் Nabha, Rs 150 million லாபம் அளித்தது; இதில் ஐந்து முதல் ஆறு ஒருங்கிணைந்த செயல்பாட்டு நாட்கள் மட்டுமே இடம்பெற்றன. நிலையான நிலையில், இந்த ஆலை சுமார் 85 சதவீத சராசரி PLF உடன் ஆண்டுக்கு ஏறத்தாழ Rs 10,000 million EBITDA வழங்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
3 GW பம்ப்டு-ஸ்டோரேஜ் திட்டத்திற்கு முக்கிய அனுமதிகள் கிடைத்துள்ளன; தொகுப்புகளும் ஒதுக்கப்பட்டுள்ளன. இதில் ஒட்டுமொத்தமாக Rs 11,300 million மூலதனச் செலவு ஏற்பட்டுள்ளது; மூன்று முதல் நான்கு ஆண்டுகளில் இது செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
நடுத்தர காலத்தில் LNG விலைகள் USD 6-8 ஒரு MMBtu-க்கு இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. இந்த விலைகளில், எரிவாயு மின் உற்பத்தியின் மாறும் செலவு ஒரு அலகுக்கு Rs 4-4.5 ஆக இருக்கும்; பேட்டரி ஆதரவுள்ள புதுப்பிக்கத்தக்க மின் செலவு ஒரு அலகுக்கு மதிப்பிடப்பட்ட Rs 5-5.5 உடன் ஒப்பிடுகையில் இது குறைவு.
Elara-வின் இலக்கு விலை பகுதிகளின் மொத்த மதிப்பு அணுகுமுறையைப் பயன்படுத்துகிறது; இதில் ஒழுங்குபடுத்தப்பட்ட வணிகங்கள் FY28E விலை-புத்தக மதிப்பின் 2 மடங்கிலும், புதுப்பிக்கத்தக்க செயல்பாடுகள் FY28E EV/EBITDA-வின் 11 மடங்கிலும் மதிப்பிடப்பட்டுள்ளன.
பலவீனமான எரிவாயு பயன்பாடு, வணிக வருவாயைக் குறைத்த உயர்ந்த LNG விலைகள், அதிக நிதிச் செலவுகள் மற்றும் குறைந்த மதிப்பீட்டு உயர்வு ஆகியவை இந்தக் கருத்தை கட்டுப்படுத்தும் முக்கிய காரணிகளாகும்.
| Elara கணிப்பு | FY27E |
|---|---|
| வருவாய் | Rs 326,463 million |
| EBITDA | Rs 73,473 million |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 28,346 million |
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)