Buy
-
₹578.7
₹680
-
1QFY27-ல் மارجின் செயல்திறன் எதிர்பார்ப்பை விடக் கணிசமாகக் குறைந்திருந்தாலும், Motilal Oswal Financial Services, Triveni Turbine மீதான வாங்கும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்துள்ளது. குறைந்த மارجின் கொண்ட மூலோபாய NTPC CO2-அடிப்படையிலான ஆற்றல் சேமிப்பு ஆர்டர் நிறைவடையும் வரை, குறுகிய கால மارجின் பலவீனம் தொடரும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். இருப்பினும், அதிக மارجின் கொண்ட ஏற்றுமதி மற்றும் விற்பனைக்குப் பிந்தைய ஆர்டர் புத்தகங்களில் செயலாக்கம் அதிகரிப்பதால் 2HFY27 முதல் மارجின்கள் மேம்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
முக்கியமாக 1HFY27-ல் குறைந்த மارجின்களைப் பிரதிபலிக்க, Motilal Oswal தனது FY27E மற்றும் FY28E வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 17% மற்றும் 7% குறைத்துள்ளது. இரண்டு ஆண்டு முன்னோக்கிய மதிப்பீடுகளின் 40 மடங்கு அடிப்படையில் திருத்தப்பட்ட இலக்கு விலை Rs 680 ஆகும்; இது முந்தைய Rs 750 இலக்கைவிடக் குறைவு. இந்த இலக்கு, Rs 601 CMP-யிலிருந்து உயர்வுக்கான வாய்ப்பைக் குறிக்கிறது.
Triveni Turbine, 1QFY27-ல் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19% வருவாய் வளர்ச்சியைப் பதிவு செய்து Rs 4.4 billion எட்டியது; இது Motilal Oswal-ன் Rs 4.2 billion மதிப்பீட்டுடன் பெரும்பாலும் ஒத்துள்ளது. உள்நாட்டு வருவாய் 27% உயர்ந்து Rs 2.4 billion ஆனது; ஏற்றுமதி வருவாய் 11% உயர்ந்து Rs 2 billion ஆனது. தயாரிப்பு வருவாய் 19% உயர்ந்து Rs 3 billion ஆனது; விற்பனைக்குப் பிந்தைய வருவாய் 19.5% உயர்ந்து Rs 1.4 billion ஆனது.
லாபத்தன்மை எதிர்பார்ப்புகளை விடக் கணிசமாகக் குறைவாக இருந்தது. மொத்த மارجின் 42.6% ஆகக் குறைந்தது; இது தரகரின் 44.5% மதிப்பீட்டை விட 190 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு. EBITDA மارجின், 1QFY26-ன் 19.8% இலிருந்து 11.6% ஆகக் குறைந்தது; மதிப்பீடு 16.5% ஆக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 30% குறைந்து Rs 513 million ஆனது, இது Rs 697 million மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் குறைவு; PAT 21% குறைந்து Rs 511 million ஆனது, இது மதிப்பீட்டை விட 16% குறைவு.
பாதகமான வருவாய் கலவை, ஒத்திவைக்கப்பட்ட ஏற்றுமதி அனுப்புதல்கள், அதிகரித்த இதர செலவுகள் மற்றும் NTPC திட்டத்தில் குறைந்த முதல் பூஜ்ஜிய மارجின் வரையிலான செயலாக்கம் ஆகியவை மارجின் அழுத்தத்தை ஏற்படுத்தின.
| 1QFY27 அளவுகோல் | பதிவானது | Motilal Oswal மதிப்பீடு | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 4.4 billion | Rs 4.2 billion | 19% வளர்ச்சி |
| மொத்த மارجின் | 42.6% | 44.5% | மதிப்பீட்டை விட 190 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு |
| EBITDA மارجின் | 11.6% | 16.5% | 1QFY26-ன் 19.8% இலிருந்து குறைவு |
| EBITDA | Rs 513 million | Rs 697 million | 30% சரிவு; மதிப்பீட்டை விட 26% குறைவு |
| PAT | Rs 511 million | தோராயமாக Rs 608 million | 21% சரிவு; மதிப்பீட்டை விட 16% குறைவு |
ஆர்டர் வரவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 6% உயர்ந்து Rs 5.7 billion ஆனது; இதனால் நிறைவு ஆர்டர் புத்தகம் Rs 21.8 billion ஆக உயர்ந்தது. இருப்பினும், உள்நாட்டு வருவாய் வளர்ச்சி இருந்தபோதும் உள்நாட்டு ஆர்டர் பதிவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 35% குறைந்தது; இது குறுகிய கால தேவை மந்தத்தைச் சுட்டுகிறது.
தொழில்கள் முழுவதும் உள்நாட்டு விசாரணைகள் பலவீனமடைந்துள்ளதாகவும், வாடிக்கையாளர்கள் ஆர்டர்களை இறுதிப்படுத்த அதிக நேரம் எடுத்துக்கொள்வதாகவும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. தயாரிப்பு ஆர்டர்களுக்கு பொதுவாக ஆறு முதல் பன்னிரண்டு மாத காலம் தேவைப்படுவதால், விசாரணைகளின் தற்போதைய பலவீனம் தாமதத்துடன் பதிவுகளைப் பாதிக்கலாம். இருப்பினும், வரும் மாதங்களில் உள்நாட்டு சந்தை படிப்படியாக மீளும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
FY26-FY29 காலத்தில் உள்நாட்டு வருவாய் மற்றும் ஆர்டர்-வரவு CAGR முறையே 21% மற்றும் 18% ஆக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது.
Triveni Turbine-க்கு ஏற்றுமதி முக்கிய வளர்ச்சி உந்துசக்தியாக உள்ளது. ஏற்றுமதி ஆர்டர் பதிவு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 53% உயர்ந்து, மொத்த 1QFY27 ஆர்டர் வரவில் 68% பங்களித்தது; ஒரு வருடம் முன்பு இது 47% ஆக இருந்தது. தென்கிழக்கு ஆசியா, ஆப்பிரிக்கா மற்றும் ஐரோப்பாவிலிருந்து, குறிப்பாக உயிரித் திரள், கழிவிலிருந்து ஆற்றல் மற்றும் வழக்கமான பயன்பாடுகளில் வலுவான தேவை வந்தது.
ஜூன் 2026 ஆர்டர் புத்தகத்தில் ஏற்றுமதி ஆர்டர்கள் 57% பங்கைக் கொண்டிருந்தன. சரக்கு கட்டணங்கள் மூன்று முதல் நான்கு மடங்கு உயர்ந்ததாலும், கப்பல் கிடைப்புத் திறன் குறைந்ததாலும் சில ஏற்றுமதி அனுப்புதல்கள் ஒன்று முதல் இரண்டு காலாண்டுகளுக்கு ஒத்திவைக்கப்பட்டன. இதனால் வருவாய் அங்கீகாரம் 2QFY27 அல்லது 3QFY27-க்கு மாற்றப்பட்டுள்ளது.
FY26-FY29 காலத்தில் ஏற்றுமதி வருவாய் மற்றும் ஆர்டர்-வரவு CAGR முறையே 15% மற்றும் 22% ஆக இருக்கும் என தரகர் கணித்துள்ளார். ஏற்றுமதி மற்றும் விற்பனைக்குப் பிந்தைய ஆர்டர்களில் செயலாக்கம் அதிகரிப்பதால், 2HFY27 முதல் கலவை மேலும் சாதகமாகி மارجின் மீட்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
வளர்ந்து வரும் US தரவு-மைய வாய்ப்பை நிர்வாகம் எடுத்துரைத்தது. சுமார் நான்கு ஆண்டுகள் நீளமான எரிவாயு-டர்பைன் விநியோக காலம், வாடிக்கையாளர்களை வழக்கமான மற்றும் ஒருங்கிணைந்த-சுழற்சி தீர்வுகளைப் பரிசீலிக்கத் தூண்டுகிறது. Triveni Turbine, ஆலோசகர்கள், OEMs மற்றும் EPC நிறுவனங்களுடன் தகுதி பெற்றுள்ளது; சில விசாரணைகள் FY27-ல் வணிக விவாதங்களாகவும், சாத்தியமான வகையில் ஆர்டர்களாகவும் முன்னேறும் என எதிர்பார்க்கிறது.
நிறுவனம் வெப்பப் பம்புகள், இயந்திர நீராவி மறுசுருக்கம் மற்றும் ஆர்கானிக் ரேங்கைன் சுழற்சி தீர்வுகளை உருவாக்கி வருகிறது. நிலுவையில் உள்ள Rs 1.75 billion மதிப்பிலான NTPC CO2-அடிப்படையிலான ஆற்றல் சேமிப்பு ஆர்டர் 2QFY27 அல்லது 3QFY27-ல் செயல்பாட்டுக்கு வரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; இது முக்கியமாக தொழில்நுட்ப சரிபார்ப்புக்காகவே உள்ளது. இந்த ஆர்டர் நிறைவடையும் வரை அதன் செயலாக்கம் மارجின்களில் அழுத்தம் ஏற்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
FY26-FY29 காலத்தில் வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 18%, 18% மற்றும் 19% ஆக இருக்கும் என Motilal Oswal கணித்துள்ளது. 2HFY27 முதல் மارجின் மீட்சி, அதிக மارجின் கொண்ட ஏற்றுமதி மற்றும் விற்பனைக்குப் பிந்தைய செயலாக்கம், தொடர்ச்சியான ஏற்றுமதி ஆர்டர் வேகம் மற்றும் வளர்ந்து வரும் பயன்பாடுகளிலிருந்து சாத்தியமான வளர்ச்சி ஆகியவற்றின் அடிப்படையில் தரகரின் முதலீட்டு பார்வை அமைந்துள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)