Buy
₹3,792
₹4,330
₹4,470
17.88%
வலுவான Q1 FY27 செயல்பாட்டு செயல்திறனைத் தொடர்ந்து, 21 ஜூலை 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில் TVS Motor Company மீதான தனது வாங்கும் பரிந்துரையை Motilal Oswal Financial Services தக்கவைத்தது. உள்நாட்டு மற்றும் ஏற்றுமதி சந்தைகளில் தொடர்ச்சியான சந்தைப் பங்கு உயர்வு, மின்சார வாகனங்களில் விரிவடையும் இருப்பு, பிரீமியமாக்கல் மற்றும் வலுவான புதிய-தயாரிப்பு வரிசை ஆகியவை சிறப்பான செயல்திறனைத் தக்கவைத்து, TVS Motor இன் பிரீமியம் மதிப்பீட்டுக்கு ஆதரவளிக்கக்கூடும் என தரகர் நம்புகிறது.
தரகரின் இலக்கு விலை Rs 4,470 ஆகும்; இது FY28E EPS இன் 35 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது, CMP Rs 3,792 ஆக உள்ளது. Q1 FY27 இல் மார்ஜின் எதிர்பார்ப்பை மீறியதைத் தொடர்ந்து, Motilal Oswal அதன் FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே 8 சதவீதம் மற்றும் 5 சதவீதம் உயர்த்தியது.
TVS Motor, Q1 FY27 இல் 16.3 லட்சம் யூனிட்கள் என்ற இதுவரையிலான அதிகபட்ச காலாண்டு விற்பனை அளவைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27.7 சதவீதம் உயர்ந்தது. மோட்டார்சைக்கிள் அளவு 19 சதவீதம், ஸ்கூட்டர் அளவு 36 சதவீதம் மற்றும் மூன்று சக்கர வாகன அளவு 48 சதவீதம் அதிகரித்தது. மின்சார வாகன விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு சுமார் 86 சதவீதம் உயர்ந்து, தோராயமாக 1.3 லட்சம் யூனிட்களை எட்டியது.
| அளவீடு | Q1 FY27 | ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடன் ஒப்பிடுகையில் |
|---|---|---|---|
| விற்பனை அளவு | 16.3 லட்சம் யூனிட்கள் | +27.7% | இதுவரையிலான அதிகபட்ச காலாண்டு அளவு |
| தனிப்பட்ட வருவாய் | Rs 13,896 கோடி | +37.8% | பெரும்பாலும் எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப |
| ஒரு யூனிட் வருவாய் | யூனிட் ஒன்றுக்கு Rs 85,200 | +8% | — |
| மொத்த மார்ஜின் | 37.2% | -160 bps | மதிப்பீட்டை விட 80 bps குறைவு |
| EBITDA | தோராயமாக Rs 1,780 கோடி | +41% | 8% அதிகம் |
| EBITDA மார்ஜின் | 12.8% | — | 12.2% மதிப்பீட்டை விட அதிகம் |
| அறிவிக்கப்பட்ட PAT | தோராயமாக Rs 1,020 கோடி | +32% | எதிர்பார்ப்புக்கு ஏற்ப |
சுமார் 3.5 சதவீத பொருட்கள்-செலவு பணவீக்கம் மொத்த மார்ஜினை பாதித்தது; அது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 160 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 37.2 சதவீதமாகவும், தரகரின் எதிர்பார்ப்பை விட 80 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவாகவும் இருந்தது. இருப்பினும், சிறந்த தயாரிப்பு கலவை, சாதகமான நாணய பலன்கள் மற்றும் கடுமையான செலவுக் கட்டுப்பாட்டால் 12.8 சதவீத EBITDA மார்ஜின், Motilal Oswal இன் 12.2 சதவீத மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 41 சதவீதம் உயர்ந்து தோராயமாக Rs 1,780 கோடியானது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 8 சதவீதம் அதிகம்.
அறிவிக்கப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32 சதவீதம் உயர்ந்து தோராயமாக Rs 1,020 கோடியானது மற்றும் மதிப்பீடுகளுக்கு ஏற்ப இருந்தது. நியாய-மதிப்பு ஆதாயங்களைத் தவிர்த்த குறைந்த பிற வருமானம், அதிக தேய்மானம் மற்றும் அதிக வரி விகிதம் ஆகியவை செயல்பாட்டு எதிர்பார்ப்பை மீறிய செயல்திறனை ஈடுசெய்தன. பிற வருமானத்தில் முதலீடுகளின் நியாய-மதிப்பு ஆதாயமாக தோராயமாக Rs 150 கோடி அடங்கும்.
பருவமழை முன்னேற்றம் மற்றும் உணவுப் பணவீக்கம் குறித்த நிச்சயமற்ற தன்மையை நிர்வாகம் சுட்டிக்காட்டியிருந்தாலும், Q2 FY27 இல் உள்நாட்டு இருசக்கர வாகனத் துறையில் இரட்டை இலக்க வளர்ச்சியை எதிர்பார்க்கிறது. திறன் விரிவாக்கம், பரந்த தயாரிப்பு தொகுப்பு மற்றும் ஆப்பிரிக்கா, ஆசியா, லத்தீன் அமெரிக்காவின் வலிமை ஆகியவற்றின் ஆதரவுடன் ஏற்றுமதி தற்போதைய வளர்ச்சி விகிதங்களைத் தக்கவைக்க அல்லது மேம்படுத்தும் என எதிர்பார்க்கிறது.
பல்வேறு பிரிவுகளில் TVS Motor இன் சந்தைப் பங்கு முன்னேற்றத்தை தரகர் எடுத்துக்காட்டுகிறது. உள்நாட்டு மோட்டார்சைக்கிள் பங்கு FY19 இல் 7.5 சதவீதத்திலிருந்து FY26 இல் சுமார் 11 சதவீதமாக உயர்ந்தது; பிரீமியம் 150-250cc பங்கு 28.8 சதவீதத்தை எட்டியது. ICE ஸ்கூட்டர் பங்கு 27.5 சதவீதத்தை எட்டியது; 33.8 சதவீத பங்குடன் TVS Motor மின்சார ஸ்கூட்டர்களில் முன்னிலை வகித்தது.
முக்கிய தயாரிப்புகளில் 125cc மோட்டார்சைக்கிள்களில் Raider, 150-250cc மோட்டார்சைக்கிள்களில் Apache, Jupiter மற்றும் Ntorq ஸ்கூட்டர்கள், மற்றும் iQube மின்சார ஸ்கூட்டர்கள் அடங்கும். Ntorq 150cc, Orbiter, மேம்படுத்தப்பட்ட Raider மற்றும் சரக்கு மூன்று சக்கர EV உள்ளிட்ட அண்மைய அறிமுகங்கள் சந்தைப் பங்கு உயர்வை நீட்டிக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறது.
TVS Motor புதிய தயாரிப்புகள் மற்றும் திறன் விரிவாக்கத்தில் சுமார் Rs 3,500 கோடி முதலீடு செய்யத் திட்டமிட்டுள்ளது. ஆண்டு இருசக்கர வாகன திறன் 68 லட்சத்திலிருந்து 83 லட்சம் யூனிட்களாக உயர்த்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது; FY27 முடிவில் மூன்று சக்கர வாகன திறன் 2.5 லட்சத்திலிருந்து 4.2 லட்சம் யூனிட்களாக உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| முன்னறிவிப்பு அளவீடு | FY26-28E பார்வை | கூடுதல் விவரம் |
|---|---|---|
| உள்நாட்டு அளவு CAGR | 15% | FY26-28E |
| ஏற்றுமதி அளவு CAGR | 16% | FY26-28E |
| வருவாய் CAGR | 20% | FY26-28E |
| EBITDA CAGR | 23% | FY26-28E |
| PAT CAGR | 24% | FY26-28E |
| EBITDA மார்ஜின் | 13.5% | FY28E |
FY26-28E காலத்தில் முறையே 20 சதவீதம், 23 சதவீதம் மற்றும் 24 சதவீத வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR இருக்கும் என்றும், FY28E இல் EBITDA மார்ஜின் 13.5 சதவீதமாக மேம்படும் என்றும் Motilal Oswal எதிர்பார்க்கிறது. உள்நாட்டு மற்றும் ஏற்றுமதி அளவு வளர்ச்சி, தொடர்ச்சியான EV விரிவாக்கம், பிரீமியமாக்கல், புதிய தயாரிப்புகள் மற்றும் செயல்பாட்டு ஆதாயம் ஆகியவை தரகரின் பார்வைக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
Motilal Oswal இன் Rs 4,470 இலக்கு விலை FY28E EPS இன் 35 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்டது. Q1 FY27 செயல்திறனுக்குப் பிறகு தரகர் தனது வாங்கும் பரிந்துரையைத் தக்கவைத்தது; TVS Motor இன் சந்தைப் பங்கு உயர்வு, EV தலைமைத்துவம், பிரீமியமாக்கல் மற்றும் தயாரிப்பு வரிசை அதன் பிரீமியம் மதிப்பீட்டுக்கு ஆதரவளிக்கின்றன என நம்புகிறது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)