enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

எரிபொருள் செலவுகள் மற்றும் திறன் போட்டியால் UltraTech Cement-ன் Q1 வருவாய் மேம்பாடு ஈடுசெய்யப்பட்டது

Ultratech Cement Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: ICICI Securities Limited

21 Jul 2026

துறை: Construction Materials

பரிந்துரை விலை

₹11,903

CMP

₹11,500

இலக்கு

₹11,900

இறக்கம்

0.03%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் பரிந்துரை

ஜூலை 21, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், ICICI Securities, UltraTech Cement மீது HOLD பரிந்துரையைத் தொடர்ந்ததுடன், Rs 11,903 என்ற CMP உடன் ஒப்பிடுகையில் ஒரு பங்கிற்கு Rs 11,900 என்ற இலக்கு விலையை மாற்றாமல் வைத்தது. எரிபொருள்-செலவு அழுத்தம் இருந்தபோதும் துறையைவிட உயர்ந்த லாபத்தன்மை நீடித்ததால், Q1 FY27, UltraTech Cement-ன் சிறந்த காலாண்டுகளில் ஒன்று என்று தரகர் குறிப்பிட்டது.

எனினும், வருவாய் அல்லது மதிப்பீட்டு அனுமானங்களை உயர்த்துவதற்கு போதிய நம்பிக்கை இல்லை என ICICI Securities கருதுகிறது. Q2 FY27-ல் கச்சா எண்ணெய் உயர்வின் முழுத் தாக்கமும் பதிவாகும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது; மேலும் Q2-Q3 வரலாற்றுரீதியாக சிமெண்டு விலைக்கு பருவகால பலவீனமான காலங்களாக இருந்துள்ளன.

Q1 FY27 செயல்பாட்டு மற்றும் நிதிச் செயல்திறன்

UltraTech Cement, 41.3 மில்லியன் டன் ஒருங்கிணைந்த Q1 FY27 விற்பனை அளவைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.2 சதவீதம் உயர்ந்து, ICICI Securities மதிப்பீட்டை விட 2 சதவீதம் அதிகமாகும். நிர்வாகத்தின் படி, உள்நாட்டு சாம்பல்-சிமெண்டு அளவு வளர்ச்சி ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.1 சதவீதமாக இருந்தது; இது மதிப்பிடப்பட்ட 7-8 சதவீத துறை வளர்ச்சியை விட அதிகம்.

நிகர விற்பனை ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.9 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 24,648 கோடியாகியது; இது தரகர் மதிப்பீட்டை விட 3.8 சதவீதம் அதிகம். கலப்பு உணர்தல் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.4 சதவீதம் உயர்ந்து டன்னுக்கு Rs 5,967 ஆனது; தரகர் 2 சதவீத உயர்வை எதிர்பார்த்திருந்தது.

Q1 FY27 அளவீடு பதிவான செயல்திறன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் தரகர் ஒப்பீடு
ஒருங்கிணைந்த விற்பனை அளவு 41.3 மில்லியன் டன் 12.2 சதவீதம் உயர்வு மதிப்பீட்டை விட 2 சதவீதம் அதிகம்
உள்நாட்டு சாம்பல்-சிமெண்டு அளவு 13.1 சதவீதம் உயர்வு மதிப்பிடப்பட்ட 7-8 சதவீத துறை வளர்ச்சியை விட அதிகம்
நிகர விற்பனை Rs 24,648 கோடி 15.9 சதவீதம் உயர்வு மதிப்பீட்டை விட 3.8 சதவீதம் அதிகம்
கலப்பு உணர்தல் டன்னுக்கு Rs 5,967 எதிர்பார்த்த 2 சதவீதத்துடன் ஒப்பிடுகையில் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.4 சதவீதம் உயர்வு
EBITDA Rs 5,016 கோடி 13.7 சதவீதம் உயர்வு முன்னறிவிப்பை விட 4.1 சதவீதம் அதிகம்
பதிவான நிகர வருமானம் Rs 2,604 கோடி 17.2 சதவீதம் உயர்வு
தொடர்ச்சியான நிகர வருமானம் Rs 2,617 கோடி மதிப்பீட்டை விட 10 சதவீதம் அதிகம்

லாபத்தன்மை மற்றும் செலவு அழுத்தங்கள்

டன்னுக்கு EBITDA Rs 1,214 ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு பெரும்பாலும் நிலையாகவும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 3.1 சதவீதம் குறைவாகவும் இருந்தது, ஆனால் தரகர் மதிப்பீட்டை விட 2.1 சதவீதம் அதிகம். EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 40 அடிப்படை புள்ளிகள் மற்றும் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 140 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 20.3 சதவீதமானது.

அதிக வருவாய் செலவு அழுத்தத்தை ஓரளவு ஈடுகட்டியது. டன்னுக்கு மொத்த செயல்பாட்டு செலவு காலாண்டுக்கு காலாண்டு 5.2 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 4,753 ஆனது; மின்சாரம் மற்றும் எரிபொருள் செலவு டன்னுக்கு 8.3 சதவீதமும் பிற செலவுகள் 15.7 சதவீதமும் உயர்ந்தன. பேக்கேஜிங் செலவு அதிகரித்ததால் பிற செலவுகள் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 24.6 சதவீதம் உயர்ந்தன.

தேவை, விலை மற்றும் உணர்தல் பார்வை

FY27-ல் இரட்டை இலக்க அளவு வளர்ச்சி இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது மற்றும் கிழக்கில் நடுத்தர கால தேவையில் நம்பிக்கையுடன் உள்ளது. கப்பல் கட்டுமானம், துறைமுகங்கள், தரவு மையங்கள், கப்பல் கட்டும் தளங்கள் மற்றும் ரயில்-வழித்தட திட்டங்கள் உள்ளிட்ட கட்டமைப்பு உள்கட்டமைப்பு காரணிகளை அது குறிப்பிட்டது. இந்தியாவின் சிமெண்டு நுகர்வில் வீடமைப்பு மற்றும் நகர்ப்புற ரியல் எஸ்டேட் சுமார் 55-60 சதவீதம் பங்களிப்பதாகவும் நிர்வாகம் குறிப்பிட்டது.

மேற்கு ஆசியா மோதல் தொடர்பான செலவு உயர்வு விலைகளுக்கு ஆதரவளிக்கும் என்பதால், பருவமழை காலாண்டில் சிமெண்டு விலைகள் பெரும்பாலும் நிலையாக இருக்கும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது. உயர்தரமாக்கலும் அதிக கலப்பு-சிமெண்டு விகிதமும் உணர்தல்களுக்கு உதவும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

அருகிலுள்ள கால செலவு பார்வை மற்றும் செயல்பாட்டு முயற்சிகள்

செலவு முக்கிய அருகிலுள்ள கால கவலையாக உள்ளது. மேற்கு ஆசியா மோதலின் முழுத் தாக்கம், பருவமழை உலை பராமரிப்பு மற்றும் செயல்பாட்டு லீவரேஜ் குறைவு ஆகியவற்றால் Q2 FY27-ல் தொடர்ச்சியாக டன்னுக்கு சுமார் Rs 130-140 செலவு அதிகரிப்பு இருக்கும் என நிர்வாகம் வழிகாட்டியது.

  • கலப்பு எரிபொருள் செலவு Q4 FY26-ல் Rs 1.77 प्रति kcal-லிருந்து Q1 FY27-ல் Rs 1.90 प्रति kcal ஆக உயர்ந்தது; Q2 FY27-ல் இது சுமார் Rs 2 प्रति kcal-ஐ எட்டும் என நிர்வாகம் எதிர்பார்க்கிறது.
  • Q1 FY27-ல் பசுமை மின்சாரம் மொத்த மின்சாரத் தேவையில் சுமார் 47 சதவீதத்தை வழங்கியது.
  • லீட் தூரம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 7 km குறைந்து 360 km ஆனது.
  • கிளிங்கர்-சிமெண்டு விகிதம் 1.5 மடங்காக மேம்பட்டது.

திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் புதிய வணிகங்கள்

UltraTech Cement, Q1 FY27-ல் ஆண்டுக்கு 8.7 மில்லியன் டன் திறனை இயக்கத் தொடங்கியது; இதனால் உள்நாட்டு உற்பத்தித் திறன் ஆண்டுக்கு 200.1 மில்லியன் டன்னாக உயர்ந்தது. FY28-இறுதிக்குள் நிறுவப்பட்ட திறனை ஆண்டுக்கு 242.5 மில்லியன் டன்னாக உயர்த்த, அடுத்த இரண்டு ஆண்டுகளில் சுமார் Rs 17,000 கோடி மூலதனச் செலவு செய்ய நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது.

நிறுவனம் India Cements-ல் Rs 2,000 கோடி செலவு-திறன் மூலதனச் செலவை மேற்கொள்கிறது. மூலதனச் செலவு, மையமற்ற நில விற்பனை மற்றும் செயல்பாட்டு ஒருங்கிணைப்புக்குப் பிறகு, India Cements-ஐ தனித்த நிறுவனத்துடன் இணைக்கும் சாத்தியமான இணைப்பு Q4 FY28-க்குள் நிறைவடையலாம்.

கேபிள்கள் மற்றும் வயர்கள் வணிகம் Q3 FY27 தயாரிப்பு அறிமுகத்துக்கான பாதையில் உள்ளது. அங்கீகரிக்கப்பட்ட Rs 1,800 கோடி மூலதனச் செலவில் Rs 888 கோடி செலவிடப்பட்டுள்ளன அல்லது ஒதுக்கப்பட்டுள்ளன.

வருவாய் மதிப்பீடுகள் மற்றும் மதிப்பீடு

வருவாய் மதிப்பீடுகளை முறையே 2.5 சதவீதம் மற்றும் 2.9 சதவீதம் உயர்த்தியபோதும், ICICI Securities அதன் FY27E மற்றும் FY28E EBITDA மற்றும் EPS மதிப்பீடுகளைத் தக்கவைத்தது.

FY28E ஒருங்கிணைந்த EBITDA Rs 21,636 கோடி மற்றும் நிகரக் கடன் Rs 17,311 கோடி அடிப்படையில், தரகர் UltraTech Cement-ஐ மார்ச் 2028E EV/EBITDA-வின் 17 மடங்கில் மதிப்பிட்டுள்ளது. இந்த மதிப்பீடு ஒரு பங்கிற்கு Rs 11,900 இலக்கு விலையை வழங்குகிறது.

முக்கிய அபாயங்கள் மற்றும் ஊக்கிகள்

இறக்க அபாயங்கள்

  • சிமெண்டு விலைகளில் கூர்மையான சரிவு.
  • எரிபொருள் விலைகளில் பெரிய உயர்வு.
  • எரிபொருள்-செலவு நிச்சயமின்மை மற்றும் பலவீனமான FY27 பருவமழை முன்னறிவிப்பு.
  • FY26-FY28-ல் ஆண்டுக்கு சுமார் 180 மில்லியன் டன் துறை திறன் சேர்க்கப்படலாம் என்பதால் உயர்ந்த போட்டி.

ஏற்ற அபாயங்கள்

  • சிமெண்டு விலைகளில் கூர்மையான உயர்வு.
  • எரிபொருள் செலவுகளில் கூர்மையான சரிவு.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.