BUY
₹11,900
₹11,500
₹15,210
27.82%
ஜூலை 20, 2026-இன் Q1 FY27 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், விரைவாக அதிகரிக்கும் கையகப்படுத்தல் ஒருங்கிணைப்பு பலன்கள், துறையில் முன்னணி திறன் விரிவாக்கம் மற்றும் கட்டமைப்பு ரீதியான செலவு முன்னிலை ஆகியவற்றைக் குறிப்பிட்டு, Choice Equity Broking UltraTech Cement மீதான தனது BUY மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. அளவு, ஒழுங்குமுறையான மூலதன ஒதுக்கீடு, சந்தைப் பங்கு உயர்வு மற்றும் மேம்படும் பயன்பாடு ஆகியவை நீண்டகால வருவாய் தெளிவை வழங்குவதால், Choice, UltraTech Cement-ஐ தனது விருப்பமான பெரிய-மூலதன சிமென்ட் நிறுவனமாகக் கருதுகிறது.
சாதகமான விலை நிர்ணய சூழலின் ஆதரவுடன் FY27E-இல் இரட்டை இலக்க விற்பனை அளவு வளர்ச்சியை தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்; Q1 FY27 இறுதி விலைகள் உறுதியாக இருந்ததாகவும் குறிப்பிட்டார். இலக்கு விலை ஒரு பங்குக்கு Rs 15,210 ஆகும்.
UltraTech Cement Q1 FY27-இல் Rs 246.5 பில்லியன் ஒருங்கிணைந்த வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 15.9 சதவீதம் அதிகரித்து, காலாண்டுக்கு காலாண்டு 4.5 சதவீதம் குறைந்தது. வருவாய் Choice-ன் Rs 241.6 பில்லியன் மதிப்பீட்டை விட அதிகமாக இருந்தது. EBITDA Rs 50.2 பில்லியனாக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 13.7 சதவீதம் அதிகரித்து, தொடர்ச்சியாக 10.4 சதவீதம் குறைந்தது; தரகரின் மதிப்பீடு Rs 49.4 பில்லியனாக இருந்தது. Rs 26.0 பில்லியன் சரிசெய்யப்பட்ட PAT, Rs 24.6 பில்லியன் மதிப்பீட்டை 5.6 சதவீதம் மீறியது.
| அளவுகோல் | Q1 FY27 உண்மை | ஆண்டு மாற்றம் | Choice மதிப்பீடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 246.5 பில்லியன் | 15.9% உயர்வு | Rs 241.6 பில்லியன் |
| EBITDA | Rs 50.2 பில்லியன் | 13.7% உயர்வு | Rs 49.4 பில்லியன் |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 26.0 பில்லியன் | மதிப்பீட்டை விட 5.6% அதிகம் | Rs 24.6 பில்லியன் |
| மொத்த விற்பனை அளவு | 41.3 மில்லியன் டன் | 12.2% உயர்வு | 41.2 மில்லியன் டன் |
| உணரப்பட்ட விலை | டன்னுக்கு Rs 5,967 | — | டன்னுக்கு Rs 5,857 |
| மொத்த செலவு | டன்னுக்கு Rs 4,753 | — | டன்னுக்கு Rs 4,658 |
| டன்னுக்கு EBITDA | Rs 1,214 | — | Rs 1,199 |
Kesoram மற்றும் India Cement உட்பட மொத்த விற்பனை அளவு, Choice-ன் மதிப்பீட்டுக்கு பெரும்பாலும் இணையாக இருந்தது. டன்னுக்கு உணரப்பட்ட விலை மற்றும் EBITDA மதிப்பீடுகளை விடவும் அதிகமாக இருந்தன; எனினும் டன்னுக்கு மொத்த செலவு எதிர்பார்ப்பை விட அதிகமாக இருந்தது. EBITDA விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 38 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைந்து 20.3 சதவீதமாக இருந்தது.
நிர்வாகம் தீவிரமான வளர்ச்சித் திட்டத்தை எடுத்துரைத்தது. காலாண்டில் ஆண்டுக்கு 8.7 மில்லியன் டன் திறன் செயல்பாட்டுக்கு வந்ததைத் தொடர்ந்து, ஒருங்கிணைந்த சாம்பல்-சிமென்ட் திறன் ஆண்டுக்கு 205.5 மில்லியன் டன்னைத் தாண்டியது.
| திறன் அளவுகோல் | ஆண்டுக்கு மில்லியன் டன் |
|---|---|
| FY26 திறன் | 196.8 |
| Q1 FY27 செயல்பாட்டுக்கு வந்த பின் திறன் | 205.5-ஐ விட அதிகம் |
| FY27E திட்டமிட்ட சேர்க்கை | 15.9 |
| FY28E திட்டமிட்ட சேர்க்கை | 29.8 |
| FY28E திட்டமிட்ட திறன் | 242.5 |
புதிய மற்றும் விரிவாக்கத் திட்டங்கள் மூலம் திறன் FY26-இல் ஆண்டுக்கு 196.8 மில்லியன் டன்னிலிருந்து FY28E-க்குள் ஆண்டுக்கு 242.5 மில்லியன் டன்னாக உயர்த்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. UltraTech Cement கம்பிகள் மற்றும் கேபிள்கள் வணிகத்திலும் நுழைய திட்டமிட்டுள்ளது; Rs 18,000 மில்லியன் முதலீடு மற்றும் Q3 FY27-இல் இலக்கிடப்பட்ட வணிக அறிமுகம் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
FY26-இல் 154.3 மில்லியன் டன்னிலிருந்து FY29E-இல் 199.7 மில்லியன் டன்னாக விற்பனை அளவு உயரும் என Choice கணித்துள்ளது. அதே காலத்தில் வருவாய் Rs 885.1 பில்லியனிலிருந்து Rs 1,263.5 பில்லியனாக அதிகரிக்கும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
| அளவுகோல் | FY26 | FY29E | வளர்ச்சி / மாற்றம் |
|---|---|---|---|
| அளவு | 154.3 மில்லியன் டன் | 199.7 மில்லியன் டன் | — |
| வருவாய் | Rs 885.1 பில்லியன் | Rs 1,263.5 பில்லியன் | — |
| EBITDA | — | Rs 241.2 பில்லியன் | FY26-29E காலத்தில் 12.3% CAGR |
| PAT | — | Rs 135.6 பில்லியன் | FY26-29E காலத்தில் 18.4% CAGR |
| ROCE | 11.5% | 14.3% | மேம்பாடு |
Choice தனது FY27E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT மதிப்பீடுகளை முறையே 1.5 சதவீதம், 0.5 சதவீதம் மற்றும் 1.3 சதவீதம் சிறிதளவு உயர்த்தியது.
Choice EV/CE அடிப்படையில் UltraTech Cement-ஐ மதிப்பிட்டுள்ளது; ஒரு ஆண்டு இலக்கு விலையான ஒரு பங்குக்கு Rs 15,210-ஐ பெற FY28E EV/CE-இன் 3.8 மடங்கைப் பயன்படுத்தியுள்ளது.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)