enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

UPL புதுமை திட்டவரிசை மற்றும் அளவு சார்ந்த FY27 வளர்ச்சி வருவாய் மீட்சியை ஆதரிக்கின்றன

UPL Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

Buy

புரோக்கர்: Elara Securities (India) Private Limited

03 Aug 2026

துறை: Chemicals

பரிந்துரை விலை

₹620

CMP

₹562.5

இலக்கு

₹783

ஏற்றம்

26.29%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் இலக்கு விலை

ஆகஸ்ட் 3, 2026 முடிவுகள் புதுப்பிப்பில், Elara Securities, UPL-ஐ Accumulate என்பதிலிருந்து Buy என உயர்த்தியது; அதேவேளையில் Rs 783 இலக்கு விலையைத் தக்கவைத்தது. தரகரின் முந்தைய அறிக்கைக்குப் பிறகு UPL பங்கு விலை 7 சதவீதம் சரிந்ததைத் தொடர்ந்து இந்த உயர்வு மேற்கொள்ளப்பட்டது.

பயிர் பாதுகாப்பு, விதைகள், ரசாயனங்கள் மற்றும் இயற்கை தாவர பாதுகாப்பு ஆகியவற்றில் UPL-ன் பல்வகைப்பட்ட திட்டவரிசையை Elara-வின் நேர்மறை பார்வை அடிப்படையாகக் கொண்டுள்ளது. சுமார் 16 சதவீத புதுமை வருவாயுடன் இந்த திட்டவரிசை மீள்திறன் கொண்டது என தரகர் கருதுகிறார்; இது முக்கிய வளர்ச்சி உந்துசக்தியாக இருக்கும் என எதிர்பார்க்கிறார்.

Q1 FY27 நிதிச் செயல்திறன்

Q1 FY27-ல் UPL, Rs 101,810 million ஒருங்கிணைந்த நிகர விற்பனையைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 10.5 சதவீதம் உயர்ந்தது. நாணய ஆதாயம் 10 சதவீதம் மற்றும் விலையுணர்வுகள் வளர்ச்சி 3 சதவீதம் ஆகியவை வளர்ச்சிக்கு காரணம் என Elara கூறியது; அளவுகளில் 3 சதவீத சரிவு இதை ஓரளவு ஈடுசெய்தது.

Q1 FY27 அளவீடு செயல்திறன் ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் / கவனிப்பு
நிகர விற்பனை Rs 101,810 million 10.5 சதவீதம் உயர்வு
மொத்த மார்ஜின் 57.6 சதவீதம் தயாரிப்பு கலவை மற்றும் விலை நிர்ணய ஆதரவால் 285 அடிப்படை புள்ளிகள் விரிவடைந்தது
EBITDA Rs 14,500 million 3.9 சதவீதம் உயர்வு
EBITDA மார்ஜின் 14.2 சதவீதம் ஊழியர் செலவுகள் மற்றும் பிற செலவுகள் அதிகரித்ததால் 91 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிந்தது
சரிசெய்யப்பட்ட PAT Rs 190 million Q1 FY26-ல் Rs 790 million இழப்பிலிருந்து நேர்மறையானது
நிகர செயல்பாட்டு மூலதன நாட்கள் 110 நாட்கள் சரக்கு மற்றும் பெறத்தக்க நாட்கள் அதிகரித்ததால் 24 நாட்கள் உயர்ந்தது

FY27 வளர்ச்சி கண்ணோட்டம் மற்றும் நிர்வாக முன்னுரிமைகள்

FY27-க்கு 7-11 சதவீத வருவாய் வளர்ச்சி மற்றும் 10-14 சதவீத EBITDA வளர்ச்சிக்கு நிர்வாகம் வழிகாட்டுதல் வழங்கியுள்ளது. அடுத்த மூன்று காலாண்டுகளில் வளர்ச்சி அளவு சார்ந்ததாக இருக்க வேண்டும் என அது சுட்டிக்காட்டியது.

  • நிகரக் கடன்-EBITDA விகிதத்தை 1.5 மடங்குக்கு கீழே குறைக்கும் நடுத்தர கால இலக்கை நிர்வாகம் மீண்டும் வலியுறுத்தியது.
  • தேவைத் திட்டமிடல், வாடிக்கையாளர் சேவை மற்றும் பதிலளிப்பு திறனை மேம்படுத்த UPL தனது மேம்பட்ட திட்டமிடல் அமைப்பு முயற்சியை முன்னெடுத்தது.
  • புதிய தயாரிப்புகளின் வணிகமயமாக்கல் மற்றும் புதுமை சார்ந்த வாய்ப்புகளை நிறுவனம் விரைவுபடுத்துகிறது.

பிராந்திய மற்றும் பிரிவு செயல்திறன்

Q1 FY27-ல் பிராந்திய மற்றும் பிரிவு போக்குகள் கலவையாக இருந்தன.

  • லத்தீன் அமெரிக்கா: பிரேசிலில் களைக்கொல்லி மற்றும் பூச்சிக்கொல்லி தேவையால் வருவாய் 5 சதவீதம் வளர்ந்தது; கொலம்பியா மற்றும் அர்ஜென்டினாவின் மென்மையான நிலை இதை ஓரளவு ஈடுசெய்தது. குளோர்ஃபெனாபைர் அடிப்படையிலான கூட்டு பூச்சிக்கொல்லி பிராண்டுகளான Propose மற்றும் Constel, அத்துடன் அசிஃபேட் அடிப்படையிலான கூட்டு பிராண்டுகளான Feroce மற்றும் Perito வலுவான தயாரிப்புகளாக இருந்தன.
  • ஐரோப்பா: வெப்ப அலை களைக்கொல்லிகள் மற்றும் இயற்கை தாவர பாதுகாப்பை பாதித்தபோதிலும் வருவாய் 2 சதவீதம் வளர்ந்தது. Tebuconazole-க்கான வலுவான தேவை இந்த அழுத்தத்தை ஈடுசெய்தது.
  • வட அமெரிக்கா: S-metachlor மற்றும் Propanil களைக்கொல்லிகள், Mancozeb பூஞ்சைக்கொல்லி ஆகியவற்றின் ஆதரவால் வருவாய் 11 சதவீதம் வளர்ந்தது.
  • Advanta: இந்தியா, லத்தீன் அமெரிக்கா, இந்தோனேசியாவில் மக்காச்சோள தேவை மற்றும் அர்ஜென்டினாவில் சூரியகாந்தி தேவையால் வருவாய் மற்றும் EBITDA ஒவ்வொன்றும் சுமார் 25 சதவீதம் வளர்ந்தன. Q4 FY26-ல் விற்பனை முன்கூட்டியே மேற்கொள்ளப்பட்ட பிறகு ஆஸ்திரேலிய இடமளிப்புகள் பலவீனமாக இருந்தன; அறுவடைக்குப் பிந்தைய சூழல்கள் இத்தாலி மற்றும் ஸ்பெயினை பாதித்தன.
  • Superform: கலப்பு அளவு 2 சதவீதம் குறைந்தது; இருப்பினும் மசகுகள், வண்ணப்பூச்சுகள் மற்றும் தீத்தடுப்பிகளில் பயன்பாடுகளால் சிறப்பு ரசாயன அளவு 51 சதவீதம் உயர்ந்தது. அதிக மேல்செலவுகளால் அதன் EBITDA மார்ஜின் 70 அடிப்படை புள்ளிகள் சரிந்தது.

நிறுவன மறுசீரமைப்பு மற்றும் தலைமை மாற்றம்

ஜூன் 3, 2026 அன்று Advanta Enterprises அதன் IPO-க்கு SEBI ஒப்புதல் பெற்றதால் நிறுவன மறுசீரமைப்பு முன்னேறியது. இது UPL-ன் உலகளாவிய விதைகள் மற்றும் அறுவடைக்குப் பிந்தைய தளத்தின் தனித்த பட்டியலிடுதலை ஆதரிக்கிறது.

UPL அதன் பயிர்-பாதுகாப்பு மறுசீரமைப்புக்கு CCI ஒப்புதலையும் BSE மற்றும் NSE-யிடமிருந்து பாதகமான-கவனிப்பு இல்லாத கடிதங்களையும் பெற்றது. உலகளாவிய பயிர்-பாதுகாப்பு வணிகத்தின் CEO Mike Frank, ஆகஸ்ட் 31, 2026 முதல் UPL குழுமத்திலிருந்து விலகுவார். தலைமை மாற்றம் கண்காணிக்க வேண்டிய பகுதி ஆகும்.

மதிப்பீடுகள் மற்றும் மதிப்பீட்டாக்கம்

Elara தனது FY27E EBITDA மதிப்பீட்டை 1.9 சதவீதம் குறைத்து Rs 106,606 million ஆகவும், மதிப்பிடப்பட்ட EBITDA மார்ஜினை 36 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைத்து 18.6 சதவீதமாகவும் மாற்றியது. FY27E PAT 11.5 சதவீதம் குறைத்து Rs 28,687 million ஆகவும், FY27E EPS 16.8 சதவீதம் குறைத்து Rs 33.9 ஆகவும் மாற்றப்பட்டது.

மதிப்பீடு / மதிப்பீட்டாக்க உருப்படி மதிப்பு
FY27E EBITDA Rs 106,606 million, 1.9 சதவீதம் குறைவு
FY27E EBITDA மார்ஜின் 18.6 சதவீதம், 36 அடிப்படை புள்ளிகள் குறைவு
FY27E PAT Rs 28,687 million, 11.5 சதவீதம் குறைவு
FY27E EPS Rs 33.9, 16.8 சதவீதம் குறைவு
FY28E வருவாய் Rs 625,555 million
FY29E வருவாய் Rs 684,530 million
இலக்கு விலை Rs 783
மதிப்பீட்டாக்க அடிப்படை 6.3 மடங்கு Q1 FY29E EV/EBITDA
இலக்கு நிறுவன மதிப்பு Rs 796,640 million
நிகரக் கடன் Rs 136,892 million

முக்கிய அபாயங்கள்

  • அளவுகளில் தொடர்ச்சியான பலவீனம்.
  • ஐரோப்பாவில் வானிலை தொடர்பான இடையூறு.
  • பிராந்திய தேவை மந்தம்.
  • அதிக மேல்செலவுகளால் மார்ஜின் அழுத்தம்.
  • மறுசீரமைப்பு மற்றும் தலைமை மாற்றம் தொடர்பான செயலாக்க அபாயம்.
அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.