BUY
₹430
₹434.5
₹600
39.53%
ஜூலை 23, 2026 Conviction Pick அறிக்கையில், ICICI Securities Vedanta Aluminium Metal (VAML) குறித்து நேர்மறையான பார்வையைக் கொண்டுள்ளது; CMP Rs 430 உடன் ஒப்பிடும்போது Rs 600 இலக்கு விலையுடன் BUY பரிந்துரையைத் தொடர்கிறது. உள்நாட்டு அலுமினிய சந்தையில் VAML-ன் முன்னணி நிலை, திறன் சார்ந்த அளவு வளர்ச்சி, மூலப்பொருட்களின் அதிக பாதுகாப்பு, அதிக மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்பு கலவை மற்றும் மூலதன-திறமையான செயல்பாடுகள் ஆகியவை தரகரின் கருத்துக்கு ஆதரவளிக்கின்றன.
Vedanta குழுமத்தின் ஒரு பகுதியாக உள்ள VAML, இந்தியாவின் சுமார் 2.9 MTPA என்ற மிகப்பெரிய முதன்மை அலுமினிய திறனை இயக்குகிறது; FY26-ல் உள்நாட்டு முதன்மை அலுமினிய சந்தையில் 40 சதவீதத்துக்கும் அதிகப் பங்கைக் கொண்டிருந்தது. இதன் சொத்துகளில் ஜார்சுகுடா, ஒடிஷாவில் 1.85 MTPA உருக்கும் திறன், BALCO, சத்தீஸ்கரில் 1 MTPA, மற்றும் லாஞ்சிகர், ஒடிஷாவில் 5 MTPA அலுமினா சுத்திகரிப்புத் திறன் அடங்கும்.
கட்டமைப்பு ரீதியான உள்நாட்டு தேவை VAML-ன் வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் என ICICI Securities எதிர்பார்க்கிறது. அறிக்கையில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ள தொழில்துறை மதிப்பீடுகள், உள்கட்டமைப்பு, மின்சார வாகனங்கள், புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி மற்றும் மின்பரிமாற்ற முதலீடு, நுகர்வோர் நீடித்த பொருட்கள் ஆகியவற்றால் அலுமினிய தேவை 2025-ல் 5.6 MTPA-லிருந்து 2030-க்குள் 8.0 MTPA ஆக உயரக்கூடும் எனக் கூறுகின்றன.
புதிதாக இயக்கப்பட்ட 435 KTPA BALCO உருக்காலை, FY26-ல் VAML-ன் உருக்கும் திறனை சுமார் 2.9 MTPA ஆக உயர்த்தியது. ஜார்சுகுடாவில் தடைகள் நீக்கப்படுவதால் FY28E-க்குள் திறன் சுமார் 3.0 MTPA ஆக உயரும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தற்போதைய விரிவாக்கச் சுழற்சிக்குப் பிறகு சாத்தியமான 3 MTPA பசுமைத் தள உருக்காலைக்கான திட்டத்தையும் VAML வெளியிட்டுள்ளது.
மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புகளின் பங்கை FY26-ல் சுமார் 71 சதவீதத்திலிருந்து FY28E-க்குள் சுமார் 90 சதவீதமாக உயர்த்த நிறுவனம் இலக்கு வைத்துள்ளது. இந்த மேம்பட்ட தயாரிப்புக் கலவை தயாரிப்பு பிரீமியங்கள் மற்றும் பெறுமதிகளை மேம்படுத்தும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
| திறன் அல்லது தயாரிப்பு அளவீடு | தற்போதைய / FY26 | எதிர்பார்க்கப்படும் / சாத்தியமான |
|---|---|---|
| முதன்மை அலுமினிய திறன் | சுமார் 2.9 MTPA | ஜார்சுகுடா தடைகள் நீக்கத்துக்குப் பிறகு FY28E-க்குள் சுமார் 3.0 MTPA |
| மதிப்புக்கூட்டப்பட்ட தயாரிப்புப் பங்கு | FY26-ல் சுமார் 71% | FY28E-க்குள் சுமார் 90% |
| சாத்தியமான பசுமைத் தள உருக்காலை | — | தற்போதைய விரிவாக்கச் சுழற்சிக்குப் பிறகு 3 MTPA |
பின்நோக்கு ஒருங்கிணைப்பு தரகரின் மார்ஜின் கருத்தின் மையமாகும். லாஞ்சிகர் Train-II சுத்திகரிப்பு நிலையம் இயக்கப்பட்டதால் FY26-ல் அலுமினா சுத்திகரிப்புத் திறன் சுமார் 5 MTPA ஆக உயர்ந்ததுடன், வெளிப்புற ஆதாரங்களிலிருந்து கொள்முதல் குறைந்தது. அலுமினாவில் முழு தற்சார்பை அடைய VAML 6 MTPA வரை விரிவாக்கத்தை மதிப்பீடு செய்து வருகிறது.
9 MTPA Sijimali பாக்சைட் சுரங்கம் FY27-ல் தொடங்கி FY28E-க்குள் 12 MTPA ஆக விரிவடையும் என அறிக்கை எதிர்பார்க்கிறது. முறையே 8 MTPA, 20 MTPA மற்றும் 6 MTPA திறன்களைக் கொண்ட Kuraloi, Ghogharpalli மற்றும் Radhikapur நிலக்கரி சுரங்கங்கள் FY27E முதல் இயக்கப்பட உள்ளன.
இந்த முயற்சிகள் உற்பத்திச் செலவை FY26-ல் ஒரு டன்னுக்கு US dollars 1,758 என்பதிலிருந்து FY28E-ல் ஒரு டன்னுக்கு US dollars 1,656 ஆகக் குறைக்கக்கூடும் என ICICI Securities மதிப்பிடுகிறது. ஒரு டன்னுக்கு US dollars 3,100 என்ற LME அலுமினிய விலையை அடிப்படையாகக் கொண்டால், FY28E-ல் ஒரு டன்னுக்கு சுமார் US dollars 1,620 EBITDA கிடைக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார்.
பதிவான FY26 மொத்த செயல்பாட்டு வருமானம் Rs 66,891 கோடி ஆக இருந்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 12.8 சதவீதம் உயர்ந்தது. EBITDA 44.3 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 25,142 கோடி ஆனது; EBITDA மார்ஜின் FY25-ல் 29.4 சதவீதத்திலிருந்து 37.6 சதவீதமாக விரிவடைந்தது. PAT 69.1 சதவீதம் உயர்ந்து Rs 11,844 கோடி ஆனது; EPS Rs 30.3 ஆக இருந்தது.
FY26-FY28E காலத்துக்கு வருவாய் CAGR 16.3 சதவீதம், அளவு CAGR சுமார் 8 சதவீதம், EBITDA CAGR 31.1 சதவீதம் மற்றும் PAT CAGR 42.7 சதவீதம் என ICICI Securities கணித்துள்ளது.
| நிதி அளவீடு | FY25 | FY26 | FY28E |
|---|---|---|---|
| மொத்த செயல்பாட்டு வருமானம் | — | Rs 66,891 கோடி | Rs 90,541 கோடி |
| EBITDA | — | Rs 25,142 கோடி | Rs 43,188 கோடி |
| EBITDA மார்ஜின் | 29.4% | 37.6% | 47.7% |
| PAT | — | Rs 11,844 கோடி | Rs 24,116 கோடி |
| EPS | — | Rs 30.3 | Rs 61.7 |
பங்காதாயங்கள் இருந்தபோதும் கடன் குறைப்புக்கு உதவ FY27 முதல் ஆண்டுதோறும் சுமார் Rs 30,000 கோடி செயல்பாட்டு ரொக்கப் பாய்வு கிடைக்கும் என தரகர் எதிர்பார்க்கிறார். நிகரக் கடன்-EBITDA விகிதம் FY26-ல் 1.3 மடங்கிலிருந்து FY28E-ல் 0.2 மடங்காக மேம்படும் என கணிக்கப்பட்டுள்ளது; FY28E நிகரக் கடன் Rs 9,795 கோடியாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளது.
VAML தனிநிலை மற்றும் BALCOக்கு FY28E EV/EBITDA-வின் 7 மடங்கை அடிப்படையாகக் கொண்ட பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை முறையைப் பயன்படுத்தி, ICICI Securities VAML-க்கு Rs 600 இலக்கு விலையை நிர்ணயித்துள்ளது. BALCO மதிப்பீட்டில் VAML-ன் 51 சதவீத பங்கு பிரதிபலிக்கிறது; அதில் 20 சதவீத ஹோல்டிங்-கம்பெனி தள்ளுபடியும் அடங்கும்.
பங்கின் தோராயமான FY28E EV/EBITDA-வின் 4 மடங்கு மதிப்பீடு, நிறுவனத்தின் வருவாய் வளர்ச்சி, செலவுப் போட்டித்திறன் மற்றும் ரொக்கம் உருவாக்கும் திறனை முழுமையாகப் பிரதிபலிக்கவில்லை என தரகர் கருதுகிறார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)