BUY
₹157
₹168.8
₹173
10.19%
Prabhudas Lilladher இன் ஆகஸ்ட் 11, 2026 Q1FY27 முடிவு அறிக்கை, Vikram Solar மீதான சேர்த்து வைத்திருங்கள் மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்துள்ளது; அதேவேளையில் வருவாய் மீட்சியின் வேகம் குறித்து எச்சரிக்கையான பார்வையை எடுத்துள்ளது. குறுகிய கால விளிம்பு நிலவரத்தின் குறைந்த தெளிவு, செல் உற்பத்திக்கான தாமதமான பின்நிலை ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் கடன் நிதியிலான கணிசமான மூலதனச் செலவு உறுதிப்பாடுகளை தரகர் சுட்டிக்காட்டியுள்ளார்.
மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தபடி, Prabhudas Lilladher இலக்கு விலையை Rs 226 இலிருந்து Rs 173 ஆகக் குறைத்துள்ளது. இலக்கு விலை 5x மார்ச் 2028E EV/EBITDA அடிப்படையிலானது.
Vikram Solar, Q1FY27 இல் Rs 15.6 billion வருவாயைப் பதிவுசெய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 37.9 சதவீதமும், காலாண்டுக்கு காலாண்டு 7.6 சதவீதமும் உயர்ந்தது, ஆனால் Prabhudas Lilladher இன் Rs 17.3 billion மதிப்பீட்டை விட 9.6 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. மாட்யூல் விற்பனை Q4FY26 இல் 999 MW மற்றும் Q1FY26 இல் சுமார் 0.76 GW ஆக இருந்த நிலையில், 1,006 MW ஆக உயர்ந்தது.
மாட்யூல் விற்பனை உணர்வு காலாண்டுக்கு காலாண்டு மேம்பட்டு Rs 15.02 ஒரு Wp ஆக இருந்தது. Q1FY26 இல் Rs 14.8 ஒரு Wp ஆக இருந்ததுடன் ஒப்பிடுகையில், Q1FY27 இல் Rs 15.5 ஒரு Wp உணர்வு இருந்ததாகவும் அறிக்கை குறிப்பிடுகிறது. எனினும், அலுமினியம், தாமிரம், EVA மற்றும் செல் செலவுகள் உயர்ந்ததால், விற்கப்பட்ட பொருட்களின் அலகுச் செலவு Rs 1.86 ஒரு Wp அதிகரித்தது. கடுமையான போட்டிக்கு மத்தியில் இந்த உயர்வுகளை முழுமையாக வாடிக்கையாளர்களிடம் மாற்ற முடியவில்லை.
| Q1FY27 அளவீடு | பதிவானது | ஆண்டு அடிப்படையிலான மாற்றம் | மதிப்பீட்டுடனான வேறுபாடு |
|---|---|---|---|
| வருவாய் | Rs 15.6 billion | +37.9% | Rs 17.3 billion மதிப்பீட்டை விட 9.6% குறைவு |
| மொத்த விளிம்பு | 18.9% | 1,250 bps சரிவு | 31.0% எதிர்பார்ப்பை விட குறைவு |
| EBITDA | Rs 1.3 billion | -48.0% | மதிப்பீட்டை விட 40.7% குறைவு |
| EBITDA விளிம்பு | 8.1% | 1,330 bps சரிவு | — |
| சரிசெய்யப்பட்ட PAT | Rs 198 million | -85.2% | மதிப்பீட்டை விட 77.1% குறைவு |
காலாண்டில் லாபத்தன்மை குறிப்பிடத்தக்க அளவில் பலவீனமடைந்தது. தரகரின் 31.0 சதவீத எதிர்பார்ப்புடன் ஒப்பிடுகையில், மொத்த விளிம்பு ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1,250 அடிப்படைப் புள்ளிகள் சுருங்கி 18.9 சதவீதமாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 48.0 சதவீதம் குறைந்து Rs 1.3 billion ஆக இருந்தது; இது மதிப்பீட்டை விட 40.7 சதவீதம் குறைவு, அதேவேளையில் EBITDA விளிம்பு 1,330 அடிப்படைப் புள்ளிகள் குறைந்து 8.1 சதவீதமானது. சரிசெய்யப்பட்ட PAT ஆண்டுக்கு ஆண்டு 85.2 சதவீதம் குறைந்து Rs 198 million ஆக இருந்தது; இது Prabhudas Lilladher இன் மதிப்பீட்டை விட 77.1 சதவீதம் குறைவு. வருவாய், விளிம்புகள், EBITDA மற்றும் PAT ஆகியவற்றில் முடிவு தரகரின் எதிர்பார்ப்புகளைத் தவறவிட்டது.
ஆர்டர் புத்தகம் ஜூன் 2026 நிலவரப்படி 7.9 GW ஆக இருந்தது; இது மார்ச் 2026 இல் 8.2 GW ஆக இருந்தது. இதில் 7.1 GW முழுமையாக DCR அல்லாத மாட்யூல் ஆர்டர்களைக் கொண்டுள்ளது; இது குறுகிய கால விளிம்பு நிலவரத்தின் தெளிவைக் கட்டுப்படுத்துகிறது.
DCR விற்பனை முதன்மையாக விநியோக வலையமைப்பு மூலம் தொடங்கியுள்ளதாகவும், எனவே அது ஆர்டர் புத்தகத்தில் சேர்க்கப்படவில்லை என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. வரும் காலாண்டுகளில் DCR வணிகம் காலாண்டுக்கு காலாண்டு 2.0x முதல் 2.5x வரை வளரும் என அது எதிர்பார்க்கிறது; அதிக DCR கலவை விற்பனை உணர்வுகளுக்கு ஆதரவளிக்கும். எனினும், ALMM-II, விலை நிர்ணயம் மற்றும் DCR கலவை தொடர்பான நிச்சயமின்மை காரணமாக நிர்வாகம் FY27 வருவாய் வழிகாட்டுதலை வழங்கவில்லை.
பின்நிலை ஒருங்கிணைப்பு தாமதமாகியுள்ளது. முன்பு Q4FY27 இல் எதிர்பார்க்கப்பட்ட 9 GW செல் ஆலையின் முழுத் திறனும் Q1FY28 க்கு தள்ளிப்போகலாம். ஆறு மாத திறன் உயர்வு காலத்திற்குப் பிறகு FY28 இல் 40 சதவீதம் முதல் 50 சதவீதம் மட்டுமே பயன்பாடு எதிர்பார்க்கப்படுவதால், உள்நாட்டு செல் உற்பத்தியின் விளிம்பு பயன் தாமதமாகும்.
Vikram Solar திட்டமிட்ட வேஃபர் மற்றும் இங்காட் திறனை 12 GW இலிருந்து 9 GW ஆகக் குறைத்துள்ளது. மேம்படுத்தப்பட்ட தொழில்நுட்பத்துடன் அடுத்த 3 GW செல் திறன் FY28 க்கு திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.
தனியாக, 15 GWh BESS திட்டத்தின் கட்டம் I, சென்னையில் 7.5 GWh பேட்டரி அசெம்பிளி ஆலையைக் கொண்டுள்ளது. இந்த வசதி ஜனவரி 2027 க்குள் நிறுவப்படவும், மார்ச் 2027 முதல் வணிகச் செயல்பாடுகள் தொடங்கவும் இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. தனியான 7.5 GWh LFP செல் ஆலை Q4FY29 க்கு இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது.
FY27 மற்றும் FY28 இல் தலா சுமார் Rs 50 billion மூலதனச் செலவு செய்ய நிர்வாகம் திட்டமிட்டுள்ளது; இதில் சுமார் 70 சதவீதம் கடன் மூலம் நிதியளிக்கப்படும் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. Vikram Solar, Q1FY27 இல் Rs 5.0 billion செலவிட்டது; இதில் சுமார் 80 சதவீதம் மாட்யூல் வசதிக்காக ஒதுக்கப்பட்டது, மேலும் கூடுதலாக சுமார் Rs 47 billion FY27 செலவு இருக்கும் என வழிகாட்டுதல் வழங்கியது.
Prabhudas Lilladher, FY27E இல் மொத்தக் கடன் Rs 26.8 billion ஆகவும் FY28E இல் Rs 40.7 billion ஆகவும் இருக்கும் என கணித்துள்ளது. FY26-FY28E வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT CAGR முறையே 62.5 சதவீதம், 43.2 சதவீதம் மற்றும் 25.8 சதவீதம் என தரகர் மதிப்பிட்டுள்ளார்.
அதிக உள்ளீட்டுச் செலவுகள் மற்றும் தொடர்ச்சியான விளிம்பு அழுத்தத்தைக் கருத்தில் கொண்டு, தரகர் FY27E EPS ஐ 42.0 சதவீதம் குறைத்து, FY28E EPS ஐ 7.2 சதவீதம் உயர்த்தியுள்ளார்.
மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.
பதிப்புரிமை 2026 டிஎஸ்ஐஜே வெல்த் அட்வைசரி பிரைவேட் லிமிடெட் (முன்னர் டிஎஸ்ஐஜே பிரைவேட் லிமிடெட் என்று அழைக்கப்பட்டது)