enquiry@dsij.in |+91 9240904920
SENSEX-307.24
76,957.27-0.4%

Voltas RAC பங்கு ஆதாயங்களும் Atomberg கம்பிரசர் JV-யும் வருவாய் தவறை ஈடுசெய்தன

Voltas Ltd.

புரோக்கர் பரிந்துரை:

HOLD

புரோக்கர்: Motilal Oswal Financial Services Ltd.

14 Aug 2026

துறை: Consumer Durables

பரிந்துரை விலை

₹1,325

CMP

₹1,200

இலக்கு

₹1,290

இறக்கம்

2.64%

முதலீட்டு பார்வை மற்றும் முக்கிய அம்சங்கள்

ரூம் ஏர்-கண்டிஷனர் (RAC) விற்பனை அளவு வலுவாக வளர்ந்ததாலும் சந்தைப் பங்கு உயர்ந்ததாலும், 1QFY27 வருவாய் அதன் மதிப்பீட்டைத் தவறவிட்ட பிறகு Motilal Oswal Financial Services Ltd. Voltas மீதான தனது Neutral மதிப்பீட்டைத் தக்கவைத்தது. முன்மொழியப்பட்ட Atomberg Innovation கூட்டு முயற்சி, RAC கம்பிரசர்களை உள்நாட்டுமயமாக்கவும் விநியோகச் சங்கிலி மீள்திறனை மேம்படுத்தவும் நடுத்தர காலத்தில் சாதகமான நடவடிக்கை என தரகர் கருதுகிறது; இருப்பினும், இந்த ஆரம்ப நிலையிலேயே அதன் நன்மைகள் நிச்சயமற்றவையாக உள்ளன.

மார்ஜின் விரிவாக்கம், Electro-Mechanical Projects and Services (EMPS) வருவாய் மீட்சி மற்றும் Voltbek EBITDA பிரேக்ஈவனை எட்டுவது முக்கிய கண்காணிப்பு அம்சங்களாகும். Motilal Oswal இன் இலக்கு விலை Rs 1,290; CMP Rs 1,325 ஆகும்.

1QFY27 நிதிச் செயல்திறன்

Voltas சுமார் Rs 4,674 கோடி ஒருங்கிணைந்த 1QFY27 வருவாயைப் பதிவு செய்தது; இது ஆண்டுக்கு ஆண்டு 19 சதவீதம் உயர்ந்தாலும் Motilal Oswal மதிப்பீட்டை விட 7 சதவீதம் குறைவாக இருந்தது. EBITDA ஆண்டுக்கு ஆண்டு 49 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 266 கோடியாக இருந்தது, இது மதிப்பீட்டை விட 23 சதவீதம் குறைவு; அதேவேளை சரிசெய்யப்பட்ட PAT 52 சதவீதம் வளர்ந்து சுமார் Rs 214 கோடியாக இருந்தது, இது மதிப்பீட்டை விட 11 சதவீதம் குறைவு.

மொத்த செயல்பாட்டு மார்ஜின் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 1.2 சதவீதப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 5.7 சதவீதமாக இருந்தது; ஆனால் தரகரின் மதிப்பீட்டை விட 1.2 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைவாக இருந்தது. Unitary Cooling Products (UCP) மற்றும் Project Engineering Services (PES) பிரிவுகளில் எதிர்பார்த்ததை விடக் குறைந்த மார்ஜின்கள் மற்றும் எதிர்பார்த்ததை விட பலவீனமான EMPS வருவாய் ஆகியவை வருவாய் பற்றாக்குறையை பிரதிபலித்தன.

ஒருங்கிணைந்த அளவுகோல் 1QFY27 ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் மதிப்பீட்டுக்கு எதிரான வேறுபாடு
வருவாய் சுமார் Rs 4,674 கோடி +19% மதிப்பீட்டை விட 7% குறைவு
EBITDA சுமார் Rs 266 கோடி +49% மதிப்பீட்டை விட 23% குறைவு
சரிசெய்யப்பட்ட PAT சுமார் Rs 214 கோடி +52% மதிப்பீட்டை விட 11% குறைவு
செயல்பாட்டு மார்ஜின் 5.7% 1.2 சதவீதப் புள்ளிகள் உயர்வு மதிப்பீட்டை விட 1.2 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைவு

பிரிவு செயல்திறன் மற்றும் RAC சந்தைப் பங்கு

UCP வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 32 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 3,794 கோடியாக இருந்தது. UCP EBIT 93 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 202 கோடியாக இருந்தது; அதன் EBIT மார்ஜின் 1.7 சதவீதப் புள்ளிகள் விரிவடைந்து 5.3 சதவீதமாக இருந்தது. இருப்பினும், செலவு அழுத்தத்தால் மார்ஜின் தரகரின் சுமார் 6.0 சதவீத மதிப்பீட்டை விடக் குறைவாகவே இருந்தது.

1QFY27 இல் RAC விற்பனை அளவும் மதிப்பும் முறையே சுமார் 44 சதவீதம் மற்றும் 50 சதவீதம் ஆண்டுக்கு ஆண்டு வளர்ந்ததாகவும், இது துறை வளர்ச்சியை விட அதிகம் என்றும் நிர்வாகம் தெரிவித்தது. ஜூன் 2026 இல் ஆண்டு-இதுவரை அடிப்படையில் Voltas இன் RAC சந்தைப் பங்கு 17.3 சதவீதத்தை எட்டியது.

EMPS வருவாய் ஆண்டுக்கு ஆண்டு 27 சதவீதம் குறைந்து சுமார் Rs 672 கோடியாக இருந்தது; EBIT சுமார் 23 சதவீதம் குறைந்து சுமார் Rs 38 கோடியாக இருந்தது, இது மதிப்பீட்டை விட சுமார் 30 சதவீதம் குறைவு. இருப்பினும் அதன் EBIT மார்ஜின் 30 அடிப்படைப் புள்ளிகள் மேம்பட்டு 5.6 சதவீதமாக இருந்தது. PES வருவாய் 17 சதவீதம் உயர்ந்து சுமார் Rs 159 கோடியாக இருந்தது, ஆனால் அதன் EBIT மார்ஜின் 3.7 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைந்து 25.9 சதவீதமாக இருந்தது.

பிரிவு வருவாய் / EBIT ஆண்டுக்கு ஆண்டு மாற்றம் மார்ஜின் / கவனிப்பு
UCP வருவாய்: சுமார் Rs 3,794 கோடி; EBIT: சுமார் Rs 202 கோடி வருவாய் +32%; EBIT +93% EBIT மார்ஜின் 5.3%, 1.7 சதவீதப் புள்ளிகள் உயர்வு ஆனால் சுமார் 6.0% மதிப்பீட்டை விடக் குறைவு
EMPS வருவாய்: சுமார் Rs 672 கோடி; EBIT: சுமார் Rs 38 கோடி வருவாய் -27%; EBIT -23% EBIT மார்ஜின் 5.6%, 30 அடிப்படைப் புள்ளிகள் உயர்வு; EBIT மதிப்பீட்டை விட சுமார் 30% குறைவு
PES வருவாய்: சுமார் Rs 159 கோடி வருவாய் +17% EBIT மார்ஜின் 3.7 சதவீதப் புள்ளிகள் குறைந்து 25.9%

RAC உற்பத்தி மற்றும் Atomberg கூட்டு முயற்சி

ஸ்பிளிட் AC-கள் RAC விற்பனையில் சுமார் 90 சதவீத பங்கைக் கொண்டுள்ளன; இதில் சுமார் 70 முதல் 75 சதவீதம் நிறுவனத்திலேயே உற்பத்தி செய்யப்படுகின்றன, 25 முதல் 30 சதவீதம் அசல் உபகரண உற்பத்தியாளர்களிடமிருந்து பெறப்படுகின்றன. விண்டோ AC-கள் ஆண்டு RAC விற்பனையில் சுமார் 7 முதல் 8 சதவீத பங்கைக் கொண்டுள்ளன; முதல் காலாண்டின் உச்ச பருவத்தில் இது சற்று உயர்ந்து 10 சதவீதத்துக்கு மேல் செல்லும்; இவை முழுமையாக OEM மூலம் உற்பத்தி செய்யப்படுகின்றன.

முன்மொழியப்பட்ட 50:50 Atomberg Innovation கூட்டு முயற்சியின் ஆரம்ப இலக்கு, சுமார் 2.8 மில்லியன் உயர்-செயல்திறன் RAC கம்பிரசர் திறன் ஆகும். ஆலை அமைப்பு, சோதனை உற்பத்தி, பரிசோதனை மற்றும் கள சரிபார்ப்பு உட்பட பணிகள் தொடங்கிய சுமார் 18 மாதங்களுக்குப் பிறகு முழு அளவிலான வணிக உற்பத்தி தொடங்கும் என Voltas எதிர்பார்க்கிறது. தற்போதைய விதிமுறைகள் FY25 கம்பிரசர் விற்பனை அளவில் 30 சதவீதம் வரை இறக்குமதியை அனுமதிக்கின்றன; இதை Voltas தொடர்ந்து பயன்படுத்தலாம்.

Voltbek செயல்திறன் மற்றும் வருவாய் முன்னோக்கு

Voltbek தொடர்ந்து முன்னேற்றம் கண்டது; ஆண்டு-இதுவரை சந்தைப் பங்கு வாஷிங் மெஷின்களில் 9.4 சதவீதமாகவும் குளிர்சாதனப் பெட்டிகளில் 7.4 சதவீதமாகவும் இருந்தது. இருப்பினும், உயர்ந்த பொருட்செலவுகள் காரணமாக EBITDA பிரேக்ஈவன் சில காலாண்டுகள் தாமதமாகலாம் என்று நிர்வாகம் தெரிவித்தது.

குறைந்த அடித்தளத்திலிருந்து, FY26 முதல் FY28 வரை Voltas வருவாய், EBITDA மற்றும் PAT ஆகியவற்றுக்கு முறையே சுமார் 14 சதவீதம், 46 சதவீதம் மற்றும் 57 சதவீத CAGR என Motilal Oswal மதிப்பிட்டுள்ளது. FY26 முதல் FY28 வரை UCP வருவாய் CAGR சுமார் 18 சதவீதம் என்றும், UCP மார்ஜின் FY27E இல் 6 சதவீதம் மற்றும் FY28E இல் 7 சதவீதம் என்றும் அது கணித்துள்ளது; FY26 இல் இது 3.2 சதவீதமாகவும் FY23 முதல் FY25 வரையிலான சராசரி 8.4 சதவீதமாகவும் இருந்தது.

குறைந்த மார்ஜின் அனுமானங்களால் தரகர் FY27E மற்றும் FY28E EPS மதிப்பீடுகளை முறையே சுமார் 6 சதவீதம் மற்றும் 7 சதவீதம் குறைத்தார்.

மதிப்பீடு

Motilal Oswal இன் Rs 1,290 இலக்கு விலை பகுதிகளின் கூட்டுத்தொகை மதிப்பீட்டைப் பயன்படுத்துகிறது; இதில் UCP-க்கு FY28E EPS-ன் 45 மடங்கு, PES மற்றும் EMPS-க்கு தலா FY28E EPS-ன் 25 மடங்கு மற்றும் Voltbek-க்கு ஒரு பங்குக்கு Rs 20 ஆகியவை அடங்கும்.

FY27E EPS-ன் 61 மடங்கு மற்றும் FY28E EPS-ன் 45 மடங்கில் பங்கு நியாயமாக மதிப்பிடப்பட்டுள்ளதாக தரகர் கருதுகிறது. RAC வளர்ச்சி மற்றும் சந்தைப் பங்கு ஆதாயங்கள், கம்பிரசர் உள்நாட்டுமயமாக்கலின் சாத்தியமான நன்மைகள், மற்றும் மார்ஜின்கள், EMPS மீட்சி, Voltbek பிரேக்ஈவன் பாதை குறித்த தொடரும் நிச்சயமற்ற தன்மை ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான சமநிலையை Neutral மதிப்பீடு பிரதிபலிக்கிறது.

அசல் ஆய்வு அறிக்கையைப் பார்க்க / பதிவிறக்க

மறுப்பு: மேலே குறிப்பிடப்பட்டுள்ள புரோக்கர்/ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தால் வெளியிடப்பட்ட ஆய்வு அறிக்கையின் சுருக்கம் இதுவாகும். கருத்துகள், பரிந்துரைகள், இலக்கு விலைகள் மற்றும் மதிப்பீடுகள் சம்பந்தப்பட்ட புரோக்கருக்குரியவை; அவை DSIJ-ன் முதலீட்டு ஆலோசனையைப் பிரதிபலிக்கவில்லை. இந்தச் சுருக்கத்தைத் தயாரிக்க AI உதவி பயன்படுத்தப்பட்டிருக்கலாம். எனவே முழுமையான விவரங்கள், வெளிப்படுத்தல்கள் மற்றும் அபாயங்களுக்கு அசல் அறிக்கையைப் பார்க்கவும்.